Chộp được mấy phát ở Singapore

Concept S

Xe buýt
Thế mà em bửu 1 năm phí cho 1 bà vợ 2 là hơn chục ngàn mà có bác trong thớt này không tin :21:
Cụ đếk biết mà còn ngang. Cụ nói phí thường niên hơn chục K nghĩa là đây là số tiền phải đóng hàng năm. Còn tiền gửi xe, xăng thì *** ai gọi là phí thường niên. Đi nhiều thì trả nhiều, sao đánh đồng như nhau hết thế được.
Bạn cụ nói phần lớn đỗ xe trong trung tâm mất $6/h thì cũng lại nổ rồi. Khoảng $2-4/h thôi. Các khách sạn 5 sao như Hilton, Grand Hyatt... thì $5

Concept S

Xe buýt
Đỗ ở vỉa hè thì có các thẻ để ở trong xe, cứ khoảng 1 đô Sing/giờ. khách sạn.
Cái đấy gọi là parking coupon, khi đỗ thì lái xe tự dự định đỗ bao nhiêu thời gian rồi tự giác xé coupon. Có các mệnh giá $0.5, $1.00, $2.00...
Thường thì $0.5 đỗ được nửa giờ. Có 1 số nơi đắt hơn thì $1.00 cho nửa giờ.

Ở Sing thì rất nhiều đường khi đi vào phải trả phí, trên các con đường có ghi ERP thì không phải giờ cao điểm thì có thể không thu còn giờ cao điểm thì thu 1 - 2 đô Sing một lần qua.
Không phải rất nhiều đường có ERP. Chỉ có các đường đi ra vào CBD và 1 số đường cao tốc là có ERP gantry.
Có lúc là $0.5, $1.00, $1.50... tùy thời điểm.

Gửi xe trong building và trả ERP đều trả tự động qua các máy đọc thẻ gắn trước kính lái, không dừng xe mua vé như ở ta. Cái này chỉ tiện chứ có vẻ không ưu việt như ở ta vì làm giảm cơ hội giao tiếp xã hội của mọi người:P
Không phải gửi xe trong building là trả tự động hết. Chỉ 1 số building là tự động hoàn toàn. Còn lại phần lớn là bán tự động (lúc vào thì tự động, lúc ra thì phải cho cashcard vào máy ở chỗ barie)

Một ngày đi làm như vậy bác bạn hết khoảng 20 - 30 đô Sing để gửi xe và đi vào đường trả phí. Em có hỏi bác ấy là một tháng chi phí cho xe mấy nhiều không? Bác ấy nói rằng chi phí gửi xe, đi đường thu phí, xăng hết khoảng 800 đô Sing, cộng với khoảng 1000 đô Sing trả góp và bảo hiểm.

Tính ra khoảng 1200USD - nhiều hay ít hả các bác?*-)
Thường đi làm thì có vé tháng, gọi là season parking. Một tháng khoảng 100$ thôi. Chứ mỗi ngày hết 20-30 đô parking thì xã hội nó loạn ngay.

Tính ra mỗi tháng trung bình chi hết tầm 500 USD thôi.
(Còn cái khoản trả góp thì không nên tính vào chi phí nuôi xe. Sở dĩ phải trả góp là không có tiền để trả 1 cục)

T54

Xe đạp
CHuẩn chuẩn cụ ạ. Changi của Sing cũng đẹp nhưng so với KL của Mã lai và Quảng Châu thì chưa chắc đã hơn. Em nhớ là lần đầu em bay đến Quảng Châu sân bay vừa xây xong, chưa khánh thành nên chẳng có xe cộ gì. Đi từ đầu này đến đầu kia cái cánh con chim đấy mất rất lâu. Sân bay Incheon thì chỉ ngang ngửa Changi thôi

Có khi to nhất là sân bay Băng cốc tên dài loằng ngoằng em chẳng nhớ được
Xin các cụ lưu ý là Changi được khánh thành từ 1976. Như vậy để thấy nể phục nó hơn. Còn tất nhiên so với các sân bay vừa xây mới xong thì khập khiễng rồi.

T54

Xe đạp
3 triệu dân ý thức tốt nó khác chứ. Chuyện âm thầm xả rác, vào toilet ngồi xổm lên xí bệt thì chính phủ giời cũng không thể thay đổi được. Những gì ăn vào tính vào nết rồi thì không luật pháp nào thay đổi nổi đâu ợ !!!!!!

Với lại một bên là không vi phạm vì thấy như thế là rất đáng xấu hổ nó khác với không vi phạm vì sợ bị phạt, giống nhau thế nào được

:77::77::77::77::102::102::102::102::102:
Nhưng giai đoạn đầu người Sing cũng không phải là "không vi phạm vì thấy như thế là rất đáng xấu hổ" đâu. Chính phủ mà đứng đầu là Senior Minister Lee Kwan Yew lúc đó đã vừa vận động để nâng cao nhận thức người dân, vừa có chế tài rất nặng. Rồi sau đó người ta mới có ý thức như hiện nay được. Các cụ nếu để ý sẽ nhớ là người gốc Tàu (chiếm 70% dân số Sing) vốn sống rất bẩn, bừa bãi, hay khạc nhổ lung tung. Bây giờ đến thế hệ thứ 2 và 3 đã khác hẳn.
Việt nam mình rồi cũng phải vậy thôi, phải bắt đầu bằng chế tài nặng đã rồi mới mong ý thức tự giác nó ngấm vào máu. Hy vọng vào đời con cháu thôi các cụ ạ.
Còn nhớ năm ngoái có một nghiên cứu không nhớ của ai, công bố trên mạng, Việt nam mình 196 năm nữa sẽ đuổi kịp Sing, nhiều người mình tự ái lắm, chắc tính toán lượng hoá như vậy thì chủ yếu là về mặt kinh tế thôi. Nhưng quả thật nhìn quãng đường đã qua của Singapore thì thấy về mặt văn minh văn hoá chắc nhanh cũng phải mất một thế hệ các cụ nhỉ.

nicolasvu

Xe máy
Ở Sin có đầy đủ bộ mặt của châu Á và châu Âu các bác ạ, văn minh châu âu và văn hóa Á châu, nên những khu giàu thì rất giống châu Âu, còn khu bình dân thì vẫn đậm nét châu Á.
Ở Sin các bác vẫn có thể ăn sáng, uống cafe giống kiểu vn, ghế nhựa, sát vỉa hè, nhưng cực sạch, lại cũng có những chỗ người dân tràn ra đường để bán thuốc lá(khu này nghèo), thanh niên độ xe máy hệt như các nước trong khu vực, nhưng trong khu trung tâm thì các bác trẻ toàn chạy 4B xịn, đến anh chàng kéo xe lôi mà em gặp cũng độ dàn đèn, loa sub, trông cực long lanh luôn.
Em gặp một anh taxi rất ấn tượng, bọn em để quên dtd trên xe bác đó, thế là bác quay lại nhiều lần khách sạn bọn em ở dể trao tận tay, lúc gặp đưa cho bác ấy ít tiền mà nhất dịnh không lấy làm chúng em rất cảm động các bác ạ. Với lại đi taxi thấy mến bác tài, định mỗi lần đi đâu thì gọi bác ý chạy nhưng bác ý nói cứ gọi cho hãng để người ta sắp xếp.
Nói chung em còn thấy ở sin có nhiều điều hay mà ngay cả châu âu cũng thua

bsphongnb

Xe container

Đường phố gì mà nhiều đường kẻ dọc ngang thế nhỉ? Nhìn bẩn bẩn thế nào ý

L

Lê Duẩn

[Đang chờ cấp bằng]
Tại nhờ vào cái tài lãnh đạo tài ba của mấy thằng chó khốn kiếp nhà nước nên mới tụt hậu như vậy

L

Lê Duẩn

[Đang chờ cấp bằng]

Đường phố gì mà nhiều đường kẻ dọc ngang thế nhỉ? Nhìn bẩn bẩn thế nào ý
đường xá ở việtnam thì khỏi phải bàn rồi rất chuẩn như lê duẩn.tiền sửa chửa đường còn hơn tiền xây nửa. xây thì bỏ túi một mớ, tới sửa cũng vậy:41:

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Bây giờ mà đuổi toàn bộ dân Sing ra rồi nhồi đủ 3 triệu dân Việt mình sang đó thì chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ, cơ sở vật chất tốt nhá, điều kiện sống cực tốt nhá

Câu trả lời là diện tích Sing sẽ tăng lên rất nhiều, vì 3 triệu đồng bào ta xả rác rất kinh, chả mấy mà lấn đại dương :)):)):)):)):))
Bác chả cần phải đuổi đâu :ohmy::ohmy:

Ra Little India hoặc China Town cũng đầy rác ! Lại còn có cái mùi rất khó chịu nữa :77:

bugatti_hn

Xe tải
(b)(b) Tôi có cùng quan điểm giống bác
Bây giờ mà đuổi toàn bộ dân Sing ra rồi nhồi đủ 3 triệu dân Việt mình sang đó thì chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ, cơ sở vật chất tốt nhá, điều kiện sống cực tốt nhá

Câu trả lời là diện tích Sing sẽ tăng lên rất nhiều, vì 3 triệu đồng bào ta xả rác rất kinh, chả mấy mà lấn đại dương :)):)):)):)):))
Thế thì Sig nó nổi tiếng khắp thế giới vì thành đảo rác. :77::77::77:

lmao

Xe đạp
Bác chả cần phải đuổi đâu :ohmy::ohmy:

Ra Little India hoặc China Town cũng đầy rác ! Lại còn có cái mùi rất khó chịu nữa :77:
Bác ơi bác nhầm rồi, chỉ có little india là có mùi thôi, mùi đặc trưng của bọn ấn độ ấy mà, các bác mà ngửi 1 lần thì các bác phải nhớ cả 1 đời:))
China Town thì có hơi bẩn nhưng đấy chỉ là tình trạng ở các mall cũ thôi còn 1 số mall mới xây ví dụ như China Point thì rất sạch xẽ và hiện đại, ko kém j orchard đâu bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

Lucky

Xe tăng
E đã ở đây 6 tháng có lẽ đây là nơi có luật pháp tốt nhất thế giới. Chỉ có điều hơi buồn, em cảm tưởng người dân ở đây chẳng khác gì rô bốt cách ứng xử, làm việc như được lập trình trước, còn lại mọi cái đều tuyệt vời.

căng hải

Xe đạp
Các bác chủ yếu qua công tác ngắn, chưa biết những chỗ bẩn của Sing thôi. Toa lét công cộng nơi bến ga, bến tàu cũng kinh khủng lắm! Văn minh Sing là "văn minh trại lính", không vứt rác vì sợ bị phạt chứ không phải văn minh ăn vào máu như bọn mắt xanh mũi lõ, họ di du lịch ra bên ngoài Sing cũng xả rác, khạc nhổ kinh lắm, lộ nguyên hình là những chú Tàu!
Chung quy cũng là mức sống cả thôi. Nếu bây giờ đày 300.000 chú Ofers ra đảo Cồn Cỏ lập quốc thì cũng có đảo xanh, đảo sạch thôi!

lmao

Xe đạp
Các bác chủ yếu qua công tác ngắn, chưa biết những chỗ bẩn của Sing thôi. Toa lét công cộng nơi bến ga, bến tàu cũng kinh khủng lắm!
Bác nói cũng đúng bác ạ, ở đâu mà chả có chỗ bẩn chỗ sạch, người nọ người kia, sing cũng đã phải siêu nhân được đâu mà cái j cũng sạch sẽ đc.
Anw, toa lét công cộng chỉ ở 1 số bến tàu bến ga là bẩn thôi cụ ạ, còn lại thì rất sạch mặc dù ko nhất thiết phải ở trung tâm, ví dụ điển hình là toilet ở Dover MRT, gần nhà em đấy cụ ạ, thỉnh thoảng e ra đấy tè 1 bãi cho nó thêm phần vui vẻ vì toilet đấy vừa sạch vừa thơm:))

am_beagle

Xe tải
E đã ở đây 6 tháng có lẽ đây là nơi có luật pháp tốt nhất thế giới. Chỉ có điều hơi buồn, em cảm tưởng người dân ở đây chẳng khác gì rô bốt cách ứng xử, làm việc như được lập trình trước, còn lại mọi cái đều tuyệt vời.
Nhận xét "siêu đẳng", vodka bác nhá. Mình cũng có cảm tưởng như vậy khi làm việc ở Sing. Người dân có lẽ bị ràng buộc luật lệ quá nhiều, nên thành robot hết. Tâm tình riêng tư, cảm xúc cá nhân...hầu như họ đành dấu kín sao ấy. :77:

am_beagle

Xe tải
Tiền, tiền, tiền... đau đầu vì tiền:102:
Tiền ODA đầy dẫy đấy thôi, chỉ vì mấy thằng muốn thiết kế đẹp nó không có xiền để bôi trơn dự án. Dự án thiết kế nhem nhuốc để còn có cớ mà... sửa lại, xây cất lại chứ .....:P

tank_commander

Xe hơi
Em vừa có dịp qua đó 2 tuần, sạch và đẹp hết ý các bác ạ, không khí tuyệt vời, khác hẳn ở Thủ đô ta. hic hic !