[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

babeo

Xe điện
Nhà cháu thích có ao thả cá ăn hơn. Do nhà cháu ở trên đồi nên ko có nguồn nước, cháu tính bơm nước từ giếng khoan vào ao, xong hút nước từ ao ra tưới cây, như vậy đảm bảo ao thường xuyên được cấp nước mới và nước ao cá đem tưới cây cũng rất tốt.

onano69

Xe container
Phải 5000 m trở lên thì mới bõ đào ao. Với diện tích 1000m thì chỉ nên làm bể cá cảnh, thêm tí tiểu cảnh cây xanh, non bộ
Vâng, làm để ở và tự chăm sóc là chủ yếu thì em chỉ lựa chọn mảnh dưới 2000m2 thôi, tầm 1200m2 là vừa, chứ rộng quá không chăm được lại thành xấu ạ :)

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
nhà vườn ko có ngừoi trông thì mất hết.
ông cụ e 3400m2 ở quê. đào ao 800m2 thả đủ thứ. nhà bà bác ngay bên cạnh, tường cao 2m có thép gai mà cuối năm về kéo lưới chưa dc yến, trộm hết. h e thả rô đồng linh tinh cho bọn trẻ con về câu nghịch.

Tony_Le

Xe container
Em nghĩ đến lúc đó mới có ý tưởng làm là hơi muộn, như em đuôi 69 giờ em ủ dần ;))
Ví dụ bây giờ cụ mua miếng đất nhằm xây nhà vườn, mấy năm sau suy nghĩ khác đi lại muốn đổi sang chỗ khác, lại bán lại mua rất lằng nhằng do thanh khoản kém.

Chỉ cần có nhiều xèng thôi cụ ơi, lúc chốt thì mua, làm nhanh là xong. Bây giờ nghĩ thì cứ nghĩ, đừng làm gì cả là được.

onano69

Xe container
Nhà cháu thích có ao thả cá ăn hơn. Do nhà cháu ở trên đồi nên ko có nguồn nước, cháu tính bơm nước từ giếng khoan vào ao, xong hút nước từ ao ra tưới cây, như vậy đảm bảo ao thường xuyên được cấp nước mới và nước ao cá đem tưới cây cũng rất tốt.
Nước giếng khoan phải có hệ thống lọc rồi bơm vào ao phụ để cho nước ổn định tự nhiên rồi mới dẫn nước sang ao thả cá, chứ bơm trực tiếp giếng khoan xả vào ao thì may ra cá rô đồng sống sót ;))

Sao Mai

Xe tăng
Nhà vườn của một cụ trên OF, phong cách rất nhẹ nhàng và thanh thoát, cụ ấy xây cho bố mẹ ở quê, 2 bác lúc đầu vẫn theo lối cũ của người già là làm theo lối cũ, ngói đỏ, nhưng sau khi thấy nhà em cụ ấy đã thuyết phục 2 bác theo phong cách hiện đại. hình 1 là thiết kế 3D, hình 2 sắp hoàn thiện

onano69

Xe container
Ví dụ bây giờ cụ mua miếng đất nhằm xây nhà vườn, mấy năm sau suy nghĩ khác đi lại muốn đổi sang chỗ khác, lại bán lại mua rất lằng nhằng do thanh khoản kém.

Chỉ cần có nhiều xèng thôi cụ ơi, lúc chốt thì mua, làm nhanh là xong. Bây giờ nghĩ thì cứ nghĩ, đừng làm gì cả là được.
Nói như Thím thì phải rất đông tiền ;)) em thì cứ lựa cơm gắp mắm thôi, chứ ko có sẵn như vậy ạ :)

binhduongdriver

Xe tải
Trên đây em được biết thì nhiều Kụ/Mợ có rất nhiều nhà, vườn (2ndHome), em đưa ra chủ đề này để các Kụ/Mợ phân tích thêm ưu nhược điểm khi làm 2ndHome với diện tích 1000m2 đến dưới 1500m2 có nên thiết kế đào thêm ao thả cá, hồ nuôi cá cảnh (tất nhiên là tùy theo ý thích của mỗi người) nhưng em muốn bàn đến khía cạnh ưu nhược điểm khi đào ao hoặc làm hồ nuôi cá cảnh :) Với em thì đào ao thả nuôi cá để có thể câu, kéo lưới lấy cá ăn được thì ao thả cả phải rộng, phải có dòng nước lưu thông (kiểu như gần suối để lấy nước ra vào) thì cá nuôi thả tự nhiên ăn mới đỡ hôi :). Còn không thì chỉ nên nuôi cá chơi làm cảnh kiểu dạng hồ nuôi cá Koi, nhưng em thì không thích chỉ nuôi 1 loại cá kiểu như nuôi cá Koi vì nhìn mãi 1 loại cá cũng chán :)) nếu em có làm bể nuôi cá kiểu bể cá Koi thì em cũng thả hỗn hợp các loại cá nhìn vui mắt hơn kiểu như; cá chép vàng, chép táo, cá chê, cá thác lác... :)
Em xem ý kiến của các Kụ ạ!
View attachment 7275794
Trước đây em có cái vườn rộng khoảng 3 hecta đã làm nhà nhỏ, có ao trên vườn nhưng do hoạch định sai lầm nên em đã bán. Kinh nghiệm của em là ao có nước ra vào là điều kiện tốt nhất để làm ao vì nguồn nước sạch sẽ khiến cá ít bị bệnh, ăn sẽ ngon hơn và nuôi được nhiều loại cá. Ví dụ nếu có nước suối ra vào, bạn có thể nuôi thêm cá lăng, trạch gai và 1 số loại cá cần sống ở môi trường nước chảy, ngoài ra các loài cá khác như chép, trôi, trắm ..vv cũng nhanh lớn và thịt ngon. Mình là người rất mê câu cá nên cá nhân mình làm nhà vườn mà không có ao cá sẽ thiếu đi cảm giác là nhà vườn. Nếu đất từ 1500m2 thì ao nên rộng từ 500m2 trở lên. Kinh nghiệm là nhà vườn không nên làm xa quá bán kính 50km vì đi nhiều sẽ dễ bị mệt mỏi nếu đường xá tắc đường, xấu, kém chất lượng. Nhà vườn cần có người chăm sóc thường xuyên chứ nếu để đó cuối tuần hoặc vài tuần về mới dọn thì mệt và chán không muốn về.

mecxalu205

Xe buýt
Nhà vườn của một cụ trên OF, phong cách rất nhẹ nhàng và thanh thoát, cụ ấy xây cho bố mẹ ở quê, 2 bác lúc đầu vẫn theo lối cũ của người già là làm theo lối cũ, ngói đỏ, nhưng sau khi thấy nhà em cụ ấy đã thuyết phục 2 bác theo phong cách hiện đại. hình 1 là thiết kế 3D, hình 2 sắp hoàn thiện

đơn giản mà đẹp cụ nhỉ, ô này diện tích bao nhiêu thế cụ ?

Tony_Le

Xe container
Nói như Thím thì phải rất đông tiền ;)) em thì cứ lựa cơm gắp mắm thôi, chứ ko có sẵn như vậy ạ :)
Ý là cứ làm việc gì mình giỏi, cứ tích luỹ, đến lúc cần thì chuyển đổi thành tiền rồi mua đất xây nhà vườn thôi. Miếng đẹp thì đương nhiên đắt, sau này đắt hơn nhưng tiền mình vẫn kiếm chứ có chơi đâu. Mua miếng đất quê không vừa ý, lo bán mệt vãi.

onano69

Xe container
Gần 10 niên cụ ạ, đầu tiên xây rào trồng cây, trồng hơi nhiều sau có quả thì 3 cây chọn 1 rồi ao cá làm nhà ạ
Vâng, em cũng trùng một số ý với Kụ,
Em không đông tiền như comment một số Kụ đợi đến lúc ngoài 6 xoạch chọn chỗ nào hợp thì xây :) mà giờ em cứ nhặt vài mảnh to, nhỏ, vừa .., rồi trồng cây, trồng hoa, cỏ... giữ cho ấm đất sau đó cây trả lại tán lúc quy hoạch chỉ việc lựa cây nào giữ lại được thì để, cây nào vướng thì move sang vị trí khác hoặc phá đi :) rồi dựng nếp nhà theo thiết kế :) em cứ làm từng bước kiểu đó, bước cuối là xây dựng theo quy hoạch chỉ tối đa 6 tháng thôi ạ!

babeo

Xe điện
Nước giếng khoan phải có hệ thống lọc rồi bơm vào ao phụ để cho nước ổn định tự nhiên rồi mới dẫn nước sang ao thả cá, chứ bơm trực tiếp giếng khoan xả vào ao thì may ra cá rô đồng sống sót ;))
Bơm bổ sung thôi chứ cụ, kiểu thay nước từng phần ấy .

olavina

Xe hơi
31 ngõ Tây, Phan Xá, Uy Nỗ, Đông Anh, Hà Nội
Website
olashop.vn
nhà 2 mà chỉ cuối tuần mới về thì khả năng phải thuê người ở trông nom ạ, chứ ko để cả tuần về lại dọn nhà

ngoc_phuong

Xe lăn
Áo, nhất là ao thả cá. Cần phải có nguồn nước ra vào.
Chứ ao tù nước đọng thì vứt.

onano69

Xe container
Bơm bổ sung thôi chứ cụ, kiểu thay nước từng phần ấy .
Bơm bổ sung lấy nước từ giếng khoan cũng phải lọc ạ :) hoặc là bơm vào ao phụ đã rồi mới xả sang ao chính!

Tungmbi

Xe tải
ôi, làm được điều cụ ví dụ chắc phải siêu giàu.
Nhà mình có ao sẵn, lại có suối ngay bên cạnh, cũng không phải siêu giàu gì, mà nhờ may hơn khôn thôi, mình cứ tưởng mình đi chọn đất, nhưng biết đâu rằng đất cũng chọn người...