[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

chuot08

Xe lăn
Khả năng là đất áo, đất NTS (nuôi trồng thủy sản) chỉ được làm nhà tạm :) nên Kụ chủ lựa chọn phương án làm nhà nổi ;)) cơ quan chức năng không có cơ sở để xử lý :))
Tí quên, nhà này e làm cho anh bạn chứ ko phải của em! :D
Hồ này sâu 5-7m, nước lưu thông nên em làm bè nổi; nó cũng chỉ dịch chuyển thẳng đứng theo con nước lên xuống chứ ko trôi ngang. Người đi tác động ko đáng kể do sàn rộng và tải lớn; cũng chỉ như con kiến bò lá sen thôi. Khi nào vỡ đập sông Đà thì nhổ neo xa khơi luôn! :D

onano69

Xe container
Tí quên, nhà này e làm cho anh bạn chứ ko phải của em! :D
Hồ này sâu 5-7m, nước lưu thông nên em làm bè nổi; nó cũng chỉ dịch chuyển thẳng đứng theo con nước lên xuống chứ ko trôi ngang. Người đi tác động ko đáng kể do sàn rộng và tải lớn; cũng chỉ như con kiến bò lá sen thôi. Khi nào vỡ đập sông Đà thì nhổ neo xa khơi luôn! :D
Nhà nổi kiểu như vậy chỉ phù hợp thỉnh thoảng bạn bè ra ngồi câu rồi ăn nhậu bữa xong về thôi :) chứ ở lâu cả già có tuổi trẻ nhỏ nhỡ mà lộn cổ ùm xuống ao thì lại hối hận lắm ;))

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trên đây em được biết thì nhiều Kụ/Mợ có rất nhiều nhà, vườn (2ndHome), em đưa ra chủ đề này để các Kụ/Mợ phân tích thêm ưu nhược điểm khi làm 2ndHome với diện tích 1000m2 đến dưới 1500m2 có nên thiết kế đào thêm ao thả cá, hồ nuôi cá cảnh (tất nhiên là tùy theo ý thích của mỗi người) nhưng em muốn bàn đến khía cạnh ưu nhược điểm khi đào ao hoặc làm hồ nuôi cá cảnh :) Với em thì đào ao thả nuôi cá để có thể câu, kéo lưới lấy cá ăn được thì ao thả cả phải rộng, phải có dòng nước lưu thông (kiểu như gần suối để lấy nước ra vào) thì cá nuôi thả tự nhiên ăn mới đỡ hôi :). Còn không thì chỉ nên nuôi cá chơi làm cảnh kiểu dạng hồ nuôi cá Koi, nhưng em thì không thích chỉ nuôi 1 loại cá kiểu như nuôi cá Koi vì nhìn mãi 1 loại cá cũng chán :)) nếu em có làm bể nuôi cá kiểu bể cá Koi thì em cũng thả hỗn hợp các loại cá nhìn vui mắt hơn kiểu như; cá chép vàng, chép táo, cá chê, cá thác lác... :)
Em xem ý kiến của các Kụ ạ!
View attachment 7275794
Cụ đừng nuôi linh tinh lẫn lộn thế. Nó chịch chọc nhau lung tung rồi ra cái giống chẳng biết gọi là gì. Nhà em đã từng và giờ đang đau đầu.

onano69

Xe container
Cụ đừng nuôi linh tinh lẫn lộn thế. Nó chịch chọc nhau lung tung rồi ra cái giống chẳng biết gọi là gì. Nhà em đã từng và giờ đang đau đầu.
Em thik kiểu nhiều loại cá cho vui mắt chứ nếu nuôi Koi em thấy cũng chán vì không đa dạng ;))

QL1A

Xe hơi
Sau này có điều kiện về "nghỉ hưu", thì em cũng muốn làm mô hình ao vườn như này. Cảm thấy thư thái và sự hưởng thụ

ngocvt

Xe buýt
1000m2 mà có ao, rồi lại là ao(ao nhé, không phải hồ cá koi) tù thì thôi e xin. Vừa chật vừa bẩn

onano69

Xe container
1000m2 mà có ao, rồi lại là ao(ao nhé, không phải hồ cá koi) tù thì thôi e xin. Vừa chật vừa bẩn
Vâng, chỉ nên làm hồ tiểu cảnh :) còn muốn ao thì phải trên 2000m2

xebo

Xe bò ! ©
Vụ VAC này hay đấy, em có cái vườn nho nhỏ sẵn cái ao rồi giờ muốn cải tạo lại chút. Ko biết có cụ nào chuyên thiết kế nhà vườn ở đây ko nhỉ ?

haivina

Xe điện
Hôm nọ em đi Bà Nà, trên đường ra cổng có cái mương thả rất nhiều koi, chép cảnh tung tăng, gần cuối đường lại thấy 2 nhân viên đang mắc mồi thả cần, giật liên tục. Lạ quá. Đến gần thì thấy là giật lên toàn rô ron bằng 2 ngón tay. Chắc bọn này háu ăn, đẻ nhanh lại máu chiến nên phải câu đi không nó chén hết cả koi, chép.

Đại Ba

Xe điện
Hì... Cụ mợ nào gốc gác nông dân thì được. Cụ mợ nào nhiều tiền, thuê 2,3 người chăm vườn cũng được.

Nếu ko thì các cụ mợ đừng mơ. Thích vườn ao chuồng thì cứ resort, home stay mà nghỉ ngơi vài ngày.

Đến cái sân, hàng ngày quét trông nó khác. Mà 3,4 ngày mới quét 1 lần đã khác rồi. Quét xong thì sạch, nhưng vẫn còn mùi rêu mốc như ngôi miếu hoang.

truongtuongtu

Xe hơi
Vâng, thì ý em là nếu đào ao nuôi cá ăn thì phải diện tích rộng và có nguồn nước lưu thông tự nhiên kiểu như gần suối.., chứ em ko nói là làm bể nuôi cá cảnh để nuôi cá ăn ạ :)
Cụ có thể chơi ao kiểu aquaponics vừa có rau vừa có cá, nước lọc tuần hoàn :D Ao ko cần rộng đâu 5 10m3 ăn nhòe. Như em đang thả có 3 thùng cá khoảng 200 con hỗn hợp ăn cả năm chả hết.

Xây hồ kiểu koi nhưng thả vừa koi Việt vừa thả cá thịt quá ok luôn

truongtuongtu

Xe hơi
Nhà vườn của một cụ trên OF, phong cách rất nhẹ nhàng và thanh thoát, cụ ấy xây cho bố mẹ ở quê, 2 bác lúc đầu vẫn theo lối cũ của người già là làm theo lối cũ, ngói đỏ, nhưng sau khi thấy nhà em cụ ấy đã thuyết phục 2 bác theo phong cách hiện đại. hình 1 là thiết kế 3D, hình 2 sắp hoàn thiện

Đẹp quá cụ ạ :(

onano69

Xe container
Hì... Cụ mợ nào gốc gác nông dân thì được. Cụ mợ nào nhiều tiền, thuê 2,3 người chăm vườn cũng được.

Nếu ko thì các cụ mợ đừng mơ. Thích vườn ao chuồng thì cứ resort, home stay mà nghỉ ngơi vài ngày.

Đến cái sân, hàng ngày quét trông nó khác. Mà 3,4 ngày mới quét 1 lần đã khác rồi. Quét xong thì sạch, nhưng vẫn còn mùi rêu mốc như ngôi miếu hoang.
Cái sân mà không quét được thì còn làm ăn gì nữa :))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com

CCCM chưa có nhìn thì thích thế thôi, chứ đẹp cỡ resort thì ở vài ngày cũng chán.
Thế cho nên các cụ nên cân nhắc trước khi nhảy hố vôi. Môn nhà vườn này vừa tốn kém, vừa mất thời gian, cụ nào có đam mê thực sự thì hãy làm.