[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

TUCSON9389

Xe điện
Nhà vườn của một cụ trên OF, phong cách rất nhẹ nhàng và thanh thoát, cụ ấy xây cho bố mẹ ở quê, 2 bác lúc đầu vẫn theo lối cũ của người già là làm theo lối cũ, ngói đỏ, nhưng sau khi thấy nhà em cụ ấy đã thuyết phục 2 bác theo phong cách hiện đại. hình 1 là thiết kế 3D, hình 2 sắp hoàn thiện

em hỏi cụ chút, sao e ko thấy để máng hứng nước mưa từ mái nhà nhỉ. nó ko thành vấn đề à cụ. theo kiểu nhà mái ngói truyền thống xưa kia họ hay có cái máng hứng nước, để nó đỡ chảy xối từ mái xuống và cả dùng để lấy nước mưa (để ăn)

chuot08

Xe lăn
Trên đây em được biết thì nhiều Kụ/Mợ có rất nhiều nhà, vườn (2ndHome), em đưa ra chủ đề này để các Kụ/Mợ phân tích thêm ưu nhược điểm khi làm 2ndHome với diện tích 1000m2 đến dưới 1500m2 có nên thiết kế đào thêm ao thả cá, hồ nuôi cá cảnh (tất nhiên là tùy theo ý thích của mỗi người) nhưng em muốn bàn đến khía cạnh ưu nhược điểm khi đào ao hoặc làm hồ nuôi cá cảnh :) Với em thì đào ao thả nuôi cá để có thể câu, kéo lưới lấy cá ăn được thì ao thả cả phải rộng, phải có dòng nước lưu thông (kiểu như gần suối để lấy nước ra vào) thì cá nuôi thả tự nhiên ăn mới đỡ hôi :). Còn không thì chỉ nên nuôi cá chơi làm cảnh kiểu dạng hồ nuôi cá Koi, nhưng em thì không thích chỉ nuôi 1 loại cá kiểu như nuôi cá Koi vì nhìn mãi 1 loại cá cũng chán :)) nếu em có làm bể nuôi cá kiểu bể cá Koi thì em cũng thả hỗn hợp các loại cá nhìn vui mắt hơn kiểu như; cá chép vàng, chép táo, cá chê, cá thác lác... :)
Em xem ý kiến của các Kụ ạ!
View attachment 7275794
Với dt vậy thì đào gần như hết để làm mặt nước rộng rãi (chỉ để lại vườn, bãi đỗ xe phía cổng và đường dạo + viền cây xung quanh) cũng là 1 ý; khi đó làm quả nhà nổi cho dập dềnh lên xuống theo con nước cũng vui lắm cụ ah! :D
Nhà e làm đây:

Sàn gỗ rộng rãi, câu lên rê cá luôn vào nồi đang sôi:

onano69

Xe container
nhà 2 mà chỉ cuối tuần mới về thì khả năng phải thuê người ở trông nom ạ, chứ ko để cả tuần về lại dọn nhà
Nhà như em nói là sẽ ở thường xuyên chứ không chỉ cuối tuần mới về 1,2 hôm ạ :) như vậy là phải tầm 6 xoạch trở ra rồi, nhà trong phố để cho con cháu nó ở đi làm, đi học :) còn cánh già thì dắt nhau ra ngoại thành ở, lúc nào nhớ phố thì mò vào 1 vài tối là lại dắt nhau đi :))

datinh

Xe container
em cần cái đất tầm nửa sân bóng đá thoi. rộng quá chả có sức làm

Sao Mai

Xe tăng
em hỏi cụ chút, sao e ko thấy để máng hứng nước mưa từ mái nhà nhỉ. nó ko thành vấn đề à cụ. theo kiểu nhà mái ngói truyền thống xưa kia họ hay có cái máng hứng nước, để nó đỡ chảy xối từ mái xuống và cả dùng để lấy nước mưa (để ăn)
cụ ấy gửi hình cho em khi gần hoàn thiện, em cũng kg biết, tuy nhiên em nghĩ mái cho chảy xuống sân và có rãnh thoát ra vườn, nhà em cũng vậy, kg thích làm máng hứng nước vì thấy nó kg được đẹp, phá vỡ tính mỹ thuật của cái mái nhà

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm vừa rồi qua uống rượu, con cá chép ông ấy khoe hơn 2 năm to bằng bàn tay (hình như các cụ ngày xưa bảo là cá sắt 1).
Cái vườn ngay phía trước để những chậu hồng ghép, chồi chắc chết hết, chỉ còn gốc lên, nhưng cũng leo lắt. Tít xa xa có cái chòi ông ấy bảo đang nuôi mấy con ngan.
Em bảo ông ấy đến chỗ em bắt 10 con mái ri với 3 con trống sắp rơi trứng với 100 con gà vừa bóc trứng. Không biết vài tháng nữa sang có thêm đồ trên bàn hay không.

onano69

Xe container
cụ ấy gửi hình cho em khi gần hoàn thiện, em cũng kg biết, tuy nhiên em nghĩ mái cho chảy xuống sân và có rãnh thoát ra vườn, nhà em cũng vậy, kg thích làm máng hứng nước vì thấy nó kg được đẹp, phá vỡ tính mỹ thuật của cái mái nhà
Nhà vườn thì nên để mái chảy thẳng, nước mưa tự nhiên chảy xuống sân, vườn rộng không cần phải làm máng thoát nước đâu ạ :) rồi lá cây nó tắc ống thoát lằng nhằng ra :) cứ mái mái ngói chảy giọt ranh tự nhiên là đẹp!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nếu đào ao đc tất tốt về phong thủy.
Còn bể cụ thả chép nào nuôi ăn rất tốt. Nước lọc sạch nuôi ăn ko hôi. Trắng như cá sông. Em đã làm bằng bể bạt nước ra vào và lọc liên tục. Khi nào cần ăn cầm vợt ra bắt.

xe thủng lốp

Xe container
Cụ nào xuất phát nông thôn quen ruộng vườn từ bé thì chơi món vườn ao chuồng mới thấy đẹp chứ đội phố thì ko hợp chơi món này đâu chả nhẽ nuôi con gà sang hàng xóm nhờ mổ hộ vài năm lại như cái nhà hoang, tốt nhất mấy cụ phố cứ ở gần mấy cái bệnh viên to to một tí lành :D

TUCSON9389

Xe điện
vâng, có lẽ em vẫn tư duy cũ; và em chợt nghĩ có khi hồi xưa chủ yếu là để hứng lấy nước mưa; chứ nhìn cái máng nó lủng lẳng thì quả thật ko ổn lắm

hoanmuikx

Xe tải
Ao gia đình mà cứ có hệ thống bơm lọc như bể cá Koi, thì cần gì nước sông suối ra vào tự nhiên. Nước tự nhiên giờ ô nhiễm lắm rồi.
100m2 là đủ ko cần nhiều. Thả mỗi loại vài chục con, loại sáng thả tối có khách vẫn cất lên chế biến đc.

onano69

Xe container
Cụ nào xuất phát nông thôn quen ruộng vườn từ bé thì chơi món vườn ao chuồng mới thấy đẹp chứ đội phố thì ko hợp chơi món này đâu chả nhẽ nuôi con gà sang hàng xóm nhờ mổ hộ vài năm lại như cái nhà hoang, tốt nhất mấy cụ phố cứ ở gần mấy cái bệnh viên to to một tí lành :D
Thật ra thì do sở thích cá nhân mỗi người thôi :) cá nhân em thì thấy nếu ở trong phố cái nhà 60-70m2 xây 4t trong ngõ, mưa thì ngập, nắng thì ngoài ngõ bếp than tổ ong hun quanh năm :) so với ở ngoại thành có mảnh vườn vài luống rau xanh, vài chục con gà ta thả, sân vườn rộng trồng vài cây bosai tạo việc làm quét sân, tỉa cây..., mới thấy được giá trị ạ ;))

Sao Mai

Xe tăng
Với dt vậy thì đào gần như hết để làm mặt nước rộng rãi (chỉ để lại vườn, bãi đỗ xe phía cổng và đường dạo + viền cây xung quanh) cũng là 1 ý; khi đó làm quả nhà nổi cho dập dềnh lên xuống theo con nước cũng vui lắm cụ ah! :D
Nhà e làm đây:

Sàn gỗ rộng rãi, câu lên rê cá luôn vào nồi đang sôi:
đỉnh quá cụ ơi, nhưng theo em thì làm cọc beton cố định căn nhà luôn, chứ dập dình này thì chỉ cuối tuần về chơi thì đc, mà để ở cố định thì hơi bất tiện

onano69

Xe container
đỉnh quá cụ ơi, nhưng theo em thì làm cọc beton cố định căn nhà luôn, chứ dập dình này thì chỉ cuối tuần về chơi thì đc, mà để ở cố định thì hơi bất tiện
Khả năng là đất áo, đất NTS (nuôi trồng thủy sản) chỉ được làm nhà tạm :) nên Kụ chủ lựa chọn phương án làm nhà nổi ;)) cơ quan chức năng không có cơ sở để xử lý :))

prado2012

Xe điện
Thật ra thì do sở thích cá nhân mỗi người thôi :) cá nhân em thì thấy nếu ở trong phố cái nhà 60-70m2 xây 4t trong ngõ, mưa thì ngập, nắng thì ngoài ngõ bếp than tổ ong hun quanh năm :) so với ở ngoại thành có mảnh vườn vài luống rau xanh, vài chục con gà ta thả, sân vườn rộng trồng vài cây bosai tạo việc làm quét sân, tỉa cây..., mới thấy được giá trị ạ ;))
Cụ ở đâu mà giờ còn bếp tổ ong? Nghe như đi lùi cả thế kỉ nhỉ. Ra ngoại thành buồn lắm, dân phố không hợp đâu. Ngoài ra ngoại thành dân dùng thuốc diệt cỏ nghiện luôn rồi, ung thư đó cụ.

babeo

Xe điện
Bơm bổ sung lấy nước từ giếng khoan cũng phải lọc ạ :) hoặc là bơm vào ao phụ đã rồi mới xả sang ao chính!
Nước giếng khoan chỗ nhà cháu ko cần lọc cụ ạ. Nước đá ong ở độ sâu 70m, đạt tiêu chuẩn nước sinh hoạt, nhà cháu đem mẫu về Hoàng Quốc Việt test rồi. Chỉ những vùng bị ô nhiễm mới cần lọc.

coolpix8700

Xe ngựa
Khu ao vườn của ông bạn trên kia (ở Phủ Lỗ, cách mặt dường 3 độ gần 1 cây)