[Funland] Chủ nhà hủy cọc

ruou_nep_40

Xe tăng
Chủ thớt không chia sẻ chi tiết thông tin giao dịch, hơn nữa mặc dù nhiều phần ko cần phải che nhưng cách đánh dấu che cũng đẹp. Em còn chưa hình dung ra dự án nào của CĐT trên địa bàn phương Dương Nội vì Khu đô thị Nam Cường của Chị Ngà chắc không phải, còn khu đô thị Geleximco của bác Tiền Còi em nghĩ cũng chưa chắc ~o)
9,5 tỷ nhiều khả năng là liền kề 75m2 ở Geleximco rồi cụ

BDS68

Xe ba gác
Người OF
9,5 tỷ nhiều khả năng là liền kề 75m2 ở Geleximco rồi cụ
Nếu liền kề Geleximco thì đội môi giới ở đấy chuyên nghiệp lắm, xác xuất để xảy ra lỗi ntn là rất thấp, gần như không có cụ ah!

HI_CLASS

Xe điện
Hợp đồng này gửi lên văn phòng đăng ký đất đai để ngăn giao dịch khác có được không nhỉ? Cụ nào thạo vào giải thích cho em với.
Hợp đồng cọc sơ sài ntn, ko có phần phạt khi chủ nhà bỏ cọc thì khó bắt vạ lắm. Muppns lên vp dky đất đai ngăn giao dịch thì phải họpe đồng cọc có công chứng mới làm dc. Đây gần như 2 bên tự ký vs nhau. Chắc mẫu phiếu cọc này bên môi giới tự làm.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Hợp đồng cọc sơ sài ntn, ko có phần phạt khi chủ nhà bỏ cọc thì khó bắt vạ lắm. Muppns lên vp dky đất đai ngăn giao dịch thì phải họpe đồng cọc có công chứng mới làm dc. Đây gần như 2 bên tự ký vs nhau. Chắc mẫu phiếu cọc này bên môi giới tự làm.
Đặt cọc đa số là các bên thỏa thuận với nhau có người làm chứng (thường môi giới) chứ có mấy khi công chứng đâu cụ. Hơn nữa đây là đặt cọc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà đất hình thành trong tương lai, chứ có phải nhà đất có sổ đâu cụ!

butchikim

Xe ba gác
HĐ này thì cứ đòi lại được cọc đã rồi tính gì thì tính 8->

con dơi 141

Xe điện
Họ quyết định rồi cụ, họ đang tính cù nhây không trả toàn bộ phí phạt, bảo là già rồi, lương hưu thấp không đủ khả năng trả phí phạt. Chỉ xin trả cọc và một ít phí bồi thường.
Đồng ý cho nhanh. Nhiều ca còn khướt mới lấy dc cọc

JWalker

Xe buýt
Hợp đồng này đủ điều kiện nộp lên toà và đình chỉ giao dịch bds được rồi. Cần thêm xác nhận chủ nhà muốn hủy cọc (bằng ghi âm hoặc tin nhắn) . Đúng sai chưa cần biết, cứ đình chỉ giao dịch đã.

Nếu ra toà. Hợp đồng sai luật khi chỉ có 1 chủ thể đứng tên ký thì toà tuyên bố hợp đồng vô hiệu, nhưng chủ thể vẫn phải chịu trách nhiệm bồi thường cọc theo hợp đồng. Đa phần chủ nhà hủy cọc mong bán giá cao hơn, nhưng khi bị đình chỉ giao dịch thì hoặc tiếp tục hd hoặc đền cọc vội.

Trường hợp này chưa có sổ thì em chưa rõ có treo giao dịch được không.

Chỉnh sửa cuối:

zoro1970

Xe điện
Hợp đồng đặt cọc mà ko có đủ chữ ký của vợ chủ đất thì vô hiệu trong mua bán giao dịch , nhưng cụ chủ có thể kiện bên nhận cọc theo điều khoản thoả thuận đã ko thực hiện được

_AHA_

Xì hơi lốp
Họ quyết định rồi cụ, họ đang tính cù nhây không trả toàn bộ phí phạt, bảo là già rồi, lương hưu thấp không đủ khả năng trả phí phạt. Chỉ xin trả cọc và một ít phí bồi thường.
Họ nói vậy thì thôi, nhận lại cho gọn. Đôi khi rủi lại là may, cụ lại tìm đc chỗ khác đẹp hơn. Biết đc lý do hủy là gì thì tốt. Tiền cũng chỉ là giấy dù rất quan trọng.

badungc4

Xe tải
Cụ che số mà ko che chữ thế kia

Huongchimai

Xe buýt
Lấy lại phạt 100 củ thôi bảo đã đi huy động đủ tiền. Lấy lại chừng đấy để giải quyết hậu quả chứ 200 kia phạt cọc ko lấy nổi đâu. Làm căng chẳng được gì.

cha biet chi

Xe điện
Em vào xem lấy kinh nghiệm ạ.

dongnat123

Xe container
Hợp đồng này gửi lên văn phòng đăng ký đất đai để ngăn giao dịch khác có được không nhỉ? Cụ nào thạo vào giải thích cho em với.
Theo em không được. Hợp đồng này nếu được đăng ký công chứng thì mới thực hiện như cụ nói được

Grandtouring

Xe điện
Mấy năm trước, ông anh cạnh nhà bố vợ em rao bán nhà (HN). Có vợ chồng nhà nọ tận Nghệ An ra xem nhà và đặt cọc 500tr. Sau nhà Nghệ An nghĩ lại, do thấy nhà bị đường đâm thẳng vào, nên xin hủy giao dịch. Ông anh hàng xóm không trả cọc, ôm tiền đi mua ngay con Mec GLK.

sky_new

Xe đạp

clessking

Xe buýt
Em mới đặt cọc 200 triệu mua căn nhà.
Căn nhà đang ở dạng hợp đồng mua bán với chủ đầu tư, đứng tên hai vợ chồng.
Đã kí hợp đồng cọc nhưng không qua công chứng. Hợp đồng cọc chỉ kí với chồng.
Tuy nhiên hôm kí cọc, người vợ cũng đi cùng và đồng ý. Chỉ là bên môi giới sơ suất không đưa thêm vào kí.
Giờ chủ nhà đang tính hủy cọc và không định trả phí phạt. Giờ có cách nào lấy lại cọc và đòi được phí phạt ạ.
Nói thẳng mặt là nếu anh/chị cố ý hủy cọc tôi sẽ nhờ bên thứ 3 đòi. Bên thứ 3 ở đây là j thì anh/chị biết rồi đấy (đòi nợ thuê).

Còn nhờ thì ghi rõ là tư vấn hỗ trợ giải quyết trên cơ sở quy định pháp luật, ko hành hung (để bảo vệ mình)... Tỷ lệ chia 50/50.
Phần dưới này là em đoán chứ cũng chưa làm thực tế vụ nào. Nhưng những trường hợp lươn lẹo mà thiếu căn cứ pháp lý thì chỉ có cách này. Trc bạn e cọc miệng 5 tỷ mà đòi đc đấy (50/50)

Chỉnh sửa cuối:

sky_new

Xe đạp
Dựa trên các data cụ thớt đưa ra thì đúng là ca này ấm ớ quá, cụ thớt thì ko có kinh nghiệm nên dính phốt, môi giới thì "sơ suất" đúng cái cơ bản nhất (nên rất khó tin là nó sơ suất thật, trừ trường hợp môi giới cũng lần đầu như cụ thớt), chủ nhà thì già nên khả năng đưa cụ thớt vào bẫy là cũng có thể có, nhất là vụ Già rồi ko có tiền đền và đền bao nhiêu thì vẫn chưa chịu nói...
Thôi vụ này tùy duyên cụ thớt để ra kết quả thôi
Em nghĩ thì không phải người ta lừa đảo. Đi xem nhà và kí cọc thì cả hai vợ chồng đều đi cùng, có môi giới làm chứng.

dongnat123

Xe container
Đặt cọc đa số là các bên thỏa thuận với nhau có người làm chứng (thường môi giới) chứ có mấy khi công chứng đâu cụ. Hơn nữa đây là đặt cọc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà đất hình thành trong tương lai, chứ có phải nhà đất có sổ đâu cụ!
Căn hộ chung cư nhà tđc đang trong thời gian đợi quyết định bốc thăm và chưa có hợp đồng mua bán giữa cđt và người được đền bù tđc thì mua bán và đặt cọc được không cụ

sky_new

Xe đạp
Em không nghĩ đây là môi giới BĐS mà chỉ là người biết thông tin chủ nhà bán thôi rồi học làm theo môi giới thôi. Còn thông tin chủ thớt cũng không chia sẻ hết. Tầm mua nhà 9 tỷ thì không đơn giản vậy đâu, hơn nữa thấy nick cụ ấy mới tinh em cũng tâm tư lắm ~o)
Em mới lập tài khoản để đăng bài này. Em tìm trên mạng thì thấy nhiều bài trên otofun nói về vấn đề này, từ qua đến nay em ngồi đọc hết các bài về huỷ cọc trên này rồi