[Funland] Chủ nhà hủy cọc

Đông86

Xe điện
Chưa biết kết quả chủ thớt ra sao. Nhưng những vụ trục trặc dư vây, hai bên đấu nhau, đau đầu phết. Chủ đất cầm cọc cũng gặp khoai. Sướng gì.

dongnd3

Xe buýt
trước e bán nhà khu Times. Nhà có slot oto (lễ tân confirm) nhưng chủ cũ làm mất HĐ gốc (nhà e mua ko để ý) nên ko có giấy tờ cụ thể cm việc có slot. thế là đến lúc ký công chứng bên mua giở chứng làm ầm lên đòi nhà phải có slot oto mới mua (mà HĐ đặt cọc ko có điều này) và yêu cầu nhà e đền cọc các kiểu rồi họ phải bán vàng để cọc bjo vàng xuống..... chung quy lại sau đó nhà e phải thu xếp giàn hòa (trăm đ nhịn là 9 điều lành) ko có nó hâm lên làm cái đơn lên cơ quan chức năng thì còn lâu mình ms bán dc. Dăm ba cái điều khoản trong HĐ đặt cọc ko ăn thua đâu (cụ nào mua bán đất cát nhiều sẽ rõ nhất)

Chỉnh sửa cuối:

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
mất ăn mất ngủ đấy chứ. bây giờ phải làm sao xoay đủ hơn 9 tỷ đã. xoay xong rồi thì nếu ko mua được cụ chủ lại ôm 1 đống tiền lằng nhằng.

Thanhvuóng71

Xe điện
Có gì đâu. Vẫn đi tìm vài lô khác. Khoing mua lok này thì mua lô khác. Cái khó nhất là có gần 10 tỷ thì đã làm được rồi, việc còn lại thì đơn giản.

2lua267

Đi bộ
Ủng hộ chủ thớt làm cho ra nhẽ

sokita

Xe buýt
Website
truyenhinhanvienhd.vn
Cụ chủ xem lý do họ muốn hủy giao dịch là gì? Nếu vì bán được giá ngon hơn thì phải đòi đủ. Còn nếu họ có lý do thực sự ko muốn bán nữa thì lấy 1 phần đền cọc thôi cụ ạ. Tiền này cũng ko ngon nghẻ gì.

quangvinh001

Xe tải
Dựa trên các data cụ thớt đưa ra thì đúng là ca này ấm ớ quá, cụ thớt thì ko có kinh nghiệm nên dính phốt, môi giới thì "sơ suất" đúng cái cơ bản nhất (nên rất khó tin là nó sơ suất thật, trừ trường hợp môi giới cũng lần đầu như cụ thớt), chủ nhà thì già nên khả năng đưa cụ thớt vào bẫy là cũng có thể có, nhất là vụ Già rồi ko có tiền đền và đền bao nhiêu thì vẫn chưa chịu nói...
Thôi vụ này tùy duyên cụ thớt để ra kết quả thôi
như cụ thớt trình bày thì hôm cọc có cả 2 vợ chồng bên bán đi cùng. Vậy mà bà vợ không chịu ký tên vào giấy cọc (tức là có dấu hiệu ám muội, quay xe ngay từ hôm ký cọc rồi). Bà ngồi lù lù đấy ký xoẹt phát mất có 5 giây mà không chịu ký? Chẳng có lý do gì hợp lý được cả !
- còn về nghiệp vụ môi giới thì nói thật với các cụ nhé phải gần 40% các tờ giấy cọc viết tay bán chuyển nhượng chung cư dưới 4 tỷ đều không có đủ chữ ký của 2 vợ chồng sở hữu. Đây em làm nghề em nói thật. Không phải vì bên bán lươn khươn.
Mà là kiểu khách đến xem nhà xong ưng cọc luôn - lúc này chỉ có 1 trong 2 vợ chồng bên bán - thì thôi người đó đứng ra ký nhận cọc luôn. Bên mua dễ tính đa phần cũng ok. Nhà chung cư dưới 4 tỷ khả năng quay xe từ bên bán rất thấp và cũng hiếm kiểu có người khác trả cao hơn vài trăm triệu - nên hiếm xảy ra tranh chấp. Đấy là thực tế đang giao dịch ngoài kia nó như thế đấy.
Nhưng nếu lúc cọc có đủ mặt 2 vợ chồng thì em thấy 100% họ đều ký vào giấy cọc vì chẳng có lý do gì để từ chối được cả.
- cụ thớt phải vía rồi. em mà là cụ em lấy lại tiền gốc + 1 ít tiền phạt luôn cho nhanh nhẹ đầu. Dây vào mấy ông bà già quay xe lại giấy cọc không đủ 2 vợ chồng thì cụ còn khướt mới lấy được full tiền phạt.
Em bán gần 300 căn hộ chung cư va chạm nhiều loại chủ loại khách rồi, cụ cứ nghe em tư vấn cho lành !
- còn nếu cụ mua nhà đất (bđs thấp tầng) trên 5 tỷ thì cụ phải giấy tờ đầy đủ thậm chí ký cọc công chứng. Vì với dòng thấp tầng, nhà đất thì khác chung cư: tỷ lệ quay xe không hề nhỏ. Và việc nay mai có người trả cao hơn vài trăm triệu là không hiếm.

Chỉnh sửa cuối:

sky_new

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Em quên chưa thông báo kết quả vụ việc.
Trong vụ này, chủ nhà không phải lừa đảo nhé. Chủ nhà chỉ lăn tăn giá, sợ bán hớ. Em đã tăng giá thêm 200tr. Chủ nhà sau khi tính toán thiệt hơn, tránh kiện cáo, đền cọc, đã bán cho em rồi. Hiện tại nhà em đang làm sổ đỏ rồi.

quocsan007

Xe đạp
Cụ khôn thế thì thiên hạ nó ngu hết. Cụ thích thì cock cao chứ chẳng có thằng bán nào nó chịu ký cái hđ cọc mà phải đền x5 cả
Hôm rồi bạn em chia sẻ cho em là đền cọc x5 được, vì hồi nó mua là làm thế rồi. Xong hôm bữa em đi cọc nhà cũng nhờ được cò gài x2 đó bác. Mấy cái này cứ mang ra trao đổi, mình thiện chí mua, họ thiện chí bán thì dễ cụ ạ.

quocsan007

Xe đạp
Trong vụ này, chủ nhà không phải lừa đảo nhé. Chủ nhà chỉ lăn tăn giá, sợ bán hớ. Em đã tăng giá thêm 200tr. Chủ nhà sau khi tính toán thiệt hơn, tránh kiện cáo, đền cọc, đã bán cho em rồi. Hiện tại nhà em đang làm sổ đỏ rồi.
Chúc mừng cụ chủ nhé. Hôm đầu năm em cũng bị bên bán quay xe vì thị trường nóng quá, họ cũng đền gần đủ cọc (em bớt 20m để họ trả nhanh). Gia đình 2 bên cũng stress mất mấy tuần. Giờ nghĩ lại lúc đó em thiện chí tăng giá bán thêm ít thì hay hơn là nhận đền cọc, vì cầm tiền đền xong cũng ko đủ mua căn khác.

taiadau

Xe điện
Chúc mừng cụ đã gq xong, nhưng vđ ntn mệt mỏi lắm, phụ thuộc vào tư cách người mua bán. Bạn em đã từng hủy cọc chịu đền gấp đôi (2x300) do bán hớ.

sky_new

Xe đạp
Chúc mừng cụ chủ nhé. Hôm đầu năm em cũng bị bên bán quay xe vì thị trường nóng quá, họ cũng đền gần đủ cọc (em bớt 20m để họ trả nhanh). Gia đình 2 bên cũng stress mất mấy tuần. Giờ nghĩ lại lúc đó em thiện chí tăng giá bán thêm ít thì hay hơn là nhận đền cọc, vì cầm tiền đền xong cũng ko đủ mua căn khác.
Đúng rồi cụ, em stress mất cả tuần xử lý, sau đó em đã cọc luôn thêm để khỏi quay xe. Lúc đó nếu không mua, mình cầm cục tiền cũng dở.

broken98

Xe hơi
Đúng rồi cụ, em stress mất cả tuần xử lý, sau đó em đã cọc luôn thêm để khỏi quay xe. Lúc đó nếu không mua, mình cầm cục tiền cũng dở.
Thực ra đi mua cái nhà/miếng đất là mình cũng phải xem xét cân nhắc so sánh rất nhiều yếu tố rồi. Vậy nên khi đã quyết định mua và đàm phán được với chủ là chỉ muốn chốt nhanh cho được việc thôi chứ cầm tiền đi xem chỗ khác nhiều khi lại không được ưng. Lúc đó đúng nghia là cầm nhiều tiền nhưng cũng ko sung sướng gì :D

Proplay

Xe tải
Nhà đất đang hot nên nhiều chủ giờ đếch nhận cọc. Full tiền luôn thì múc ko thì next. Như thế chủ dễ tăng giá hoặc quay xe tuỳ ý. :))