Chú ý thay dầu hộp số tự động Cruze LTZ/CDX sớm để tránh bị mất tiền oan

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Chào các cụ,

Dạo này em bắt đầu nghe nhiều thông tin hơn về vụ hỏng hộp số tự động của xe Cruze LTZ/CDX. Cách đây mấy hôm là trường hợp của cụ Couto Hung và hôm nay là của một cụ khác (nhà Vietvoiz báo em trên Facebook). Hiện tượng này xảy ra cũng khá lâu rồi và là một bệnh phải nói là mang tính đặc trưng nếu chủ xe không thực hiện thay dầu hộp số sớm.

Đây không phải là bệnh của hộp số mà là dầu hộp số theo xe không phù hợp với điều kiện vận hành ở Việt Nam. Các cụ lưu ý kẻo truyền đạt lại thông tin không chính xác.

Nguyên nhân của bệnh là như thế này:

Dầu hộp số dòng xe này là Dexron VI là một dạng dầu lạnh hơn các dòng dầu hộp số khác. Về lý thuyết, có thể chạy tới 100.000 miles mới phải thay dầu hộp số. Tuy nhiên, thời tiết khí hậu Việt Nam nóng, ẩm, bụi, tắc đường,... làm ảnh hưởng rất nhiều tới chất lượng và tuổi thọ dầu. Trong khi đó, dầu hộp số (ATF) nguyên bản theo xe là dầu bán tổng hợp (hình như là AC Delco), tức là pha trộn giữa dầu tổng hợp và dầu gốc - có độ bền không cao bằng dầu tổng hợp hoàn toàn.

Với trình trạng giao thông và khí hậu như hiện tại ở Việt Nam thì càng thay dầu hộp số sớm thì càng tốt, bởi vì sau một thời gian sẽ sinh ra bụi bẩn và mạt trong hộp số, nếu dầu kém chất lượng sẽ làm kẹt van và làm hỏng bơm dầu, khiến xe không thể vận hành được. Trong khi đó, hộp số dòng xe này có một ống thông hơi, kéo thẳng lên cạnh bình nước làm mát, rất dễ bị dính bụi và nước. Xe hay chạy phố dễ bị mất chất lượng dầu hơn xe chạy đường dài.

Bệnh phổ biến nếu không thay dầu sẽ là: hỏng bơm dầu và van điều khiển hộp số. Có rất nhiều cụ đi xe nhưng lại không chú ý đến vấn đề này, đến khi hỏng van điều khiển hộp số thì phải thay mất gần 24 triệu, quá đắt (nếu ship từ Mỹ về chỉ mất 10-11 triệu thôi).

Vì vậy, để tránh hiện tượng này, em xin khuyến cáo:
- Thay dầu hộp số lần đầu trong vòng 15.000 - 20.000 km
- Tiêu chuẩn dầu: Dexron VI, tổng hợp hoàn toàn
- Hãng: Amsoil, Redline hoặc rẻ tiền thì có thể dùng Kendall
- Nếu thay dầu bán tổng hợp như Mobil 1 (khoảng hơn 100k/lít) thì phải thực hiện thay dầu sớm hơn.
- Cách thay: đổ dầu tuần tự, mỗi lần 4-5 lít vì mỗi lần thay chỉ có thể bỏ được khoảng 60% bẩn ra thôi.
- Thay dầu hộp số còn dễ hơn thay dầu máy.
- Thay dầu hộp số cũng giúp xe vận hành trơn tru, mượt mà hơn.

Em có ảnh minh họa một xe Cruze ở Mỹ, mới chạy 20.000km mà dầu đen xì:

Link: http://www.cruzetalk.com/forum/57-how-forum/9755-changing-automatic-transmission-fluid-semi-how.html

Đây là van điều khiển hộp số (bao gồm cả TCM):

Với chi phí thấp, các cụ nên thay dầu hộp số để đảm bảo chất lượng cho xe, đừng để đến lúc bổ hộp số lung tung mới thấy sót của như thế này:

Cách thay dầu hộp số:

[video=youtube;MsdPAadc9fY]http://www.youtube.com/watch?v=MsdPAadc9fY[/video]

Copyright by vitgia78

Chỉnh sửa cuối:

xecutkit

Xe tải
Chuẩn đấy, cám ơn cụ chủ thớt nhé, hôm trước thằng cu e người quen chạy CDX lên đến đường mòn HCM thấy khác thường, nó vào quán nước nghi ngơi lúc ra khởi động nhưng vào số thấy xe ko chạy được thế là phải cứu hộ, từ hôm dố em bận quên chưa hỏi thăm được, có thể do lỗi này chăng?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em xin xác nhận thông tin của bác Vịt Già, bên cạnh chiếc Cruze nhập khẩu đang nằm nhà em đây, sáng nay một bác OFer Quảng Ninh vừa báo hỏng thêm một CDX nữa, hỏng phần cơ khi của bộ biến mô - coi như phải mua hộp số mới, giá rẻ nhất ở HN bây giờ là 120 triệu chưa kể công xá. Đề nghị anh em hết sức chú ý

Do trục trặc mạch điều khiển, van dầu hoạt động chập cheng một thời gian, con này đã bị xước cả hai cái bơm dầu nữa rồi (17,000 km)

Chỉnh sửa cuối:

gadi2banh

Xe điện
Sợ nhỉ. Thế này thì e khuyên ông bạn thay sớm thôi.

luklak

Xe điện
Êu ôi sao cruize phải thay dầu sớm thế nhỉ, catalog ghi 10 vạn thì khí hậu và chế độ vận hành khắc nghiệt dư ở vn thì 5-6 vạn vẫn được chứ, lỗi này thì nặng quá e cho là kg phải hòan toàn do dầu hộp số đâu. xe ô bẹn e cdx đi từ 2009 hơn 5v rồi nhắc mãi mới thay được 2 lần dầu máy :D còn dầu số vẫn zin mà chạy vẫn ngọt lắm .

toancoi79

Xe buýt
cụ vit và bác voi ơi đây là trường hợp của LTZ/CDX vậy với SE, LS, LT thì sao cụ. và nếu thay dầu thì theo các cụ nên thay loại nào và ở mức bao nhiêu KM phải thay ạ

Gừng

Xe container
cụ vit và bác voi ơi đây là trường hợp của LTZ/CDX vậy với SE, LS, LT thì sao cụ. và nếu thay dầu thì theo các cụ nên thay loại nào và ở mức bao nhiêu KM phải thay ạ
mấy xe số MT ko có bộ điều khiển hộp số đâu nên bác đừng lo, cứ tà tà 5 vạn km hẵng thay

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Êu ôi sao cruize phải thay dầu sớm thế nhỉ, catalog ghi 10 vạn thì khí hậu và chế độ vận hành khắc nghiệt dư ở vn thì 5-6 vạn vẫn được chứ, lỗi này thì nặng quá e cho là kg phải hòan toàn do dầu hộp số đâu. xe ô bẹn e cdx đi từ 2009 hơn 5v rồi nhắc mãi mới thay được 2 lần dầu máy :D còn dầu số vẫn zin mà chạy vẫn ngọt lắm .
Không phải tất cả đều bị vì còn tùy theo chế độ vận hành và cách lái của chủ xe, em biết có những xe đi tận 10 vạn km rồi cũng không phải thay, nhưng không nên làm như thế. Đồ cơ khí, các cụ cứ thay dầu đều không chết ai cả, nhưng lại rất tốt cho xe, còn hơn là đến lúc nhớt không có, chỉ chạy vài km là tan hộp số. Và cũng xác định những lỗi này đến từ dầu là chính.

tuankietauto

Xe tăng
Thông tin bổ ích, Voka cho cụ nào

5starsdba

Xe buýt
Muốn thay thì thay ở đâu cụ nhỉ?

Mr.Bo0ng

Xe buýt
bác vietvoiz cho em hỏi chút với!! dòng xe KIA ( của em là FIA Foter có bị bệnh này ko ạ )
những xe mới mua thì ko sao??
xe nhà em Kia Foter e mua lại của người ta! giờ về di 1 thời gian,e cũng ko biết làm gì,như là bảo dưỡng hay thay dầu này nọ,vi cũng ko biết chủ cũ làm mấy chuyện đó chưa,mới làm hay đã làm lâu rồi!!
bác có thể cho em xin 1 vài lời khuyên đc ko ạ!!

trunggenius

Xe điện
Chẹp... thì thay vậy :D

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
cụ vòi cho e hỏi: hỏng phần cơ khí bộ biến mô là do cách lái kém hay cũng do dầu hả cụ, có phải đi số má kém (dạng đang tiến chưa dừng hẳn đã lùi) hay cũng nguyên nhân do dầu ạ
cụ vịt cho e hỏi :): bên thớt của cụ hardtop có nói có cách thay dầu số mà làm thoát ra được tối đa dầu cũ, cụ có biết và đã thử chưa ạ, hay cụ vẫn làm theo cách tuần tự, thây 4-5l một lần và nửa thời gian sau lại thay lại như thế tiếp ạ. thớt bên kia cũng đang trao đổi mạnh mẽ lắm, cụ cứng đầu thì bảo là có cách và nếu thợ biết cách thay, hoặc có máy thay dầu số là cụ ý làm được hết :D

sonkonkuc

Xe tải
dầu total có đc ko bác..e lỡ thay rồi..chạy sướng lắm

vietthuy

Xe buýt
bên cụ VOiz có dầu dextron VI không? để thứ 7 này em sang thay

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Thay dầu thì đơn giản lắm các cụ, tự thay cũng được, để hôm nào em demo cho.
Quan trọng là phải tìm được dầu ngon mà thay, theo đánh giá của em thì AmsOil là dầu ngon nhất hiện nay, nhưng giá cũng khá chát, tầm 5 triệu cho 10 lít dầu đấy.

MsLove

Xe tăng
cụ vòi cho e hỏi: hỏng phần cơ khí bộ biến mô là do cách lái kém hay cũng do dầu hả cụ, có phải đi số má kém (dạng đang tiến chưa dừng hẳn đã lùi) hay cũng nguyên nhân do dầu ạ
cụ vịt cho e hỏi :): bên thớt của cụ hardtop có nói có cách thay dầu số mà làm thoát ra được tối đa dầu cũ, cụ có biết và đã thử chưa ạ, hay cụ vẫn làm theo cách tuần tự, thây 4-5l một lần và nửa thời gian sau lại thay lại như thế tiếp ạ. thớt bên kia cũng đang trao đổi mạnh mẽ lắm, cụ cứng đầu thì bảo là có cách và nếu thợ biết cách thay, hoặc có máy thay dầu số là cụ ý làm được hết :D
Bác cho em xin cái thùy link, em search không ra.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã cho em một thông tin bổ ích!

vietthuy

Xe buýt
Thay dầu thì đơn giản lắm các cụ, tự thay cũng được, để hôm nào em demo cho.
Quan trọng là phải tìm được dầu ngon mà thay, theo đánh giá của em thì AmsOil là dầu ngon nhất hiện nay, nhưng giá cũng khá chát, tầm 5 triệu cho 10 lít dầu đấy.
Thuế cao thế nhỉ? em xem giá retail cho 2.5 gallon (tương đương 9.5 lit),giá retail ở Mỹ là 110$ ~ 2triệu 3; về đến VN tăng gấp đôi ?????
AMSOIL Synthetic Fuel Efficient Automatic Transmission Fluid
http://www.amsoil.com/storefront/atl.aspx