[Funland] Chung cư cao cấp?

Nva057

Xe buýt
Cứ tránh đc những cái này thì là cao cấp:
- Nước ko bị rò rỉ, ngấm tường (rất nhiều nơi bị rồi)
- Dân ko phải treo băng zôn đi kiện (rất nhiều chung cư)
- Dân ko mang bếp tổ ong ra hun biểu tỉnh CĐT (keangnam từng làm)
- Chủ đầu tư ko cắt điện nước.
- Bể phốt lửng ko bị vỡ cứt chảy lênh láng (Hồ Gươm Plaza)
- Cấp đc sổ cho bà con (cc anh Thản)
- Hành lang rộng trên 1,4m (Tân Hoàng Minh)
...
Nói chung nó yên ổn cho mà ở là tốt lắm rồi, chứ sinh hoạt chung mà lại gắn từ cao cấp vào thì nghe nó chối. Tất cả các cụm từ mỹ miều chỉ là chiêu trò ru ngủ để bán hàng.
Có cao cấp mấy nhưng là sinh hoạt chung thì ko thể gọi là cao cấp đc.
Vậy như toà nhà trump cũng là sinh hoạt chung thì có gọi là cao cấp đc ko ạ😆

Tnl

Xe hơi
E đang ở Vin, và thấy chất lượng xây dựng ko đáng đc xếp vào cao cấp, dù mới nhận năm 2019. Có thể kể ra một số vấn đề như:
- Tường nứt sơn rất nhiều, gần như chỗ nào cũng có.
- Điều hoà mát kém do thiếu công suất.
- Hệ thống đường nước trên trần kêu quá to, định kỳ khoảng thời gian nào đó trong ngày cứ róc rách như suối chảy.
- ...

Về dịch vụ thì E cho là đạt vì phần dịch vụ chung, lễ tân,... cũng tựa như đi chỗ 4-5*.
Nhà e nhận từ 2014 cũng y những lỗi này. Chứng tỏ ko chịu khắc phục, hoặc khắc phục thì quá tốn nên kệ

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cấp thì không biết chứ em chưa thấy cái chung cư nào không cao. Ít nhất cũng phải 12 tầng.

CR-Vic

Xe container
Trump Tower nó nằm ở giữa 5th Avenue, Mahattan trung tâm của trung tâm New York nên nó siêu đắt là chuẩn rồi. Kiểu kiểu một dạng Pacific Place ở Hà Nội hay cái nhà gì của VTP trong Q1 ở Sài Gòn vậy. Vị trí là yếu tố then chốt để định nghĩa cái gọi là cao cấp của một "khu tập thể cao tầng". Từ xưa khu Vĩnh Hồ, Giảng Võ, Trung Tự làm sao mà so được với khu tập thể Trần Hưng Đạo hay Hai Bà Trưng? ;))

Vậy như toà nhà trump cũng là sinh hoạt chung thì có gọi là cao cấp đc ko ạ😆

CR-Vic

Xe container
Em không rõ vì giá ở 88LH nó còn phụ thuộc vào căn hộ ở vị trí nào? tầng nào? tháp A hay B? giá chênh nhau nhiều lắm :D

88 giờ giá trung bình bao nhiêu hở cụ (căn 2 ngủ)? đang có ng gạ bán cho em nên em cũng quan tâm chút.

nguoimang

Xe buýt
Một điểm nữa em hay ăn uống với cafe ở đây là Hoàng Thành Tower cạnh Vincomb Bà Triệu, tòa này nhìn cũng xịn và giá đắt chảy máu mũi không biết có được liệt vào dạng cao cấp không. Em chưa vào tòa này bao giờ chỉ hay cafe highland bên dưới thôi

longloan

Xe tăng
Em lê lết hàng loạt chung cư ở HN thì đánh giá cao nhất là Mandarin Garden của anh Phát phò.
Thứ 1 về Vị Trí: Đẹp khỏi nói
Thứ 2 về TK tổng quang: Mật độ xây dựng chắc chỉ khoảng 40%, Có khu vườn kiểu Đông á giữa 4 tòa nhà đẹp miễn chê (Không đẹp kiểu kệch cỡm như vườn của Vin).
Thứ 3 về TK chi tiết:
a) TK các căn hộ cực kỳ hợp lý. tất cả Phòng ngủ đều có cửa sổ. Căn nào cũng có 1/2 wc tiếp giáp ánh sáng trực tiếp. Căn nào cũng có khu bếp tiếp giáp với Logia phụ.
b) TK hành lang rộng thênh thang.
c) Thang máy bố trí cực khoa học. Mỗi cụm tòa nhà bố trí 2 cụm thang máy (1 cụm 3 thang máy) riêng, thành ra mỗi cụm dân cư 1 tầng có 3 căn hộ thì có tới 3 thang máy phục vụ.
d) Quản lý tòa nhà bằng hệ thống Smarthome hiện đại nhất HN, không chơi cái kiểu ra vào dùng thẻ như các chung cư khác.
....Note lại .... Em đang nói cái CC ở cạnh trường Am nhé. Còn cái ở Hoàng Mai thì e chưa vào nên ko biết ợ.
Có bơi. Tennis.bóng rõ.bbq miễn phí ko cụ
Cứ cho cao cấp như cụ sướng.
Tuy nhiên mua thi dễ. Bạn thi lại lỗ năng.tính thành khoản kém

Giautoroi

Xe máy
Theo tôi, 1 khu CC được gọi là cao cấp khi đáp ứng các tiêu chuẩn sau:
1. Mật độ xây dựng trên tổng diện tích toàn khu không vượt quá 60%, tức là tối thiểu khu CC đó phải có 40% là sân chơi cho trẻ em, vườn hoa, công viên...
Có nhầm ko cụ ei, mật độ xây dựng 40% là đã chẳng có cái khuôn viên gì ra hồn rồi, cụ còn cho lên đến 60% thì 40% còn lại còn ko đủ lối mà đi chứ lấy đâu ra vườn hoa công viên ạ. Chung cư cao cấp em nghĩ mật độ 35% trở lại thôi em mới ưng.

o0akay0o

Xe buýt
Có bơi. Tennis.bóng rõ.bbq miễn phí ko cụ
Cứ cho cao cấp như cụ sướng.
Tuy nhiên mua thi dễ. Bạn thi lại lỗ năng.tính thành khoản kém
E thấy có hồ bơi trong sân, còn có miễn phí ko thì e ko biết 🤔
Ông cậu e mua từ 2014 tầm 9 tỷ căn 172m. Ở đến giờ ko muốn đi đâu nữa mặc dù nhà đất ở HN chắc là vợ con cũng không nhớ hết là có bao nhiêu cái.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em lê lết hàng loạt chung cư ở HN thì đánh giá cao nhất là Mandarin Garden của anh Phát phò.
Thứ 1 về Vị Trí: Đẹp khỏi nói
Thứ 2 về TK tổng quang: Mật độ xây dựng chắc chỉ khoảng 40%, Có khu vườn kiểu Đông á giữa 4 tòa nhà đẹp miễn chê (Không đẹp kiểu kệch cỡm như vườn của Vin).
Thứ 3 về TK chi tiết:
a) TK các căn hộ cực kỳ hợp lý. tất cả Phòng ngủ đều có cửa sổ. Căn nào cũng có 1/2 wc tiếp giáp ánh sáng trực tiếp. Căn nào cũng có khu bếp tiếp giáp với Logia phụ.
b) TK hành lang rộng thênh thang.
c) Thang máy bố trí cực khoa học. Mỗi cụm tòa nhà bố trí 2 cụm thang máy (1 cụm 3 thang máy) riêng, thành ra mỗi cụm dân cư 1 tầng có 3 căn hộ thì có tới 3 thang máy phục vụ.
d) Quản lý tòa nhà bằng hệ thống Smarthome hiện đại nhất HN, không chơi cái kiểu ra vào dùng thẻ như các chung cư khác.
....Note lại .... Em đang nói cái CC ở cạnh trường Am nhé. Còn cái ở Hoàng Mai thì e chưa vào nên ko biết ợ.
Em oánh dấu.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em thì chỉ có một tiêu chuẩn duy nhất cho chung cư để được gọi là cao cấp là: Đừng nhìn thấy quần áo, xi líp, xu chiêng lủng lẳng khi ngửa mặt lên. Mà hình như em đi các khu được gắn mác cao cấp thì cái này vẫn đầy rẫy. :D
Lười. Đã đi hết méo đâu.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu vừa đọc tin rao bán đăng ngày hôm nay, căn hộ chung cư thuộc dự án T- Place địa chỉ 30 A Lý Thường Kiệt. Căn hộ rộng 80m2 gồm 2 phòng,2 toilet với giá nhạc nhẹ 19 củ tỏi. Dư lày là bố của cao cấp í nhỉ! :))

Utopia79

Xe buýt
Cái này thì Pacific Place cũng dính, nhìn khu căn hộ từ phía khu văn phòng là thấy!
Còn Ciputra lại không bị vậy!
Vâng. Trước em nhìn nhận Pacific vượt tầm các khu chung cư VN. Nhưng đi vào ngửa cổ bị xi líp phang vào mặt, tụt cả sướng. :D

Utopia79

Xe buýt
Cái này thì 1 phần do văn hóa của cư dân cụ ạ. VN mình ít gia đình sắm đủ bộ giặt sấy, vs tâm lí cho ra nắng vẫn thích hơn :D
Còn do trình thiết kế nữa cụ ạ. Nếu đúng cao cấp phải hiểu tâm lý, thói quen người dùng. :)

DidiLe

Xe container
Người OF
88LH giá xuống quá bác nhỉ! Em còn hai căn ở đấy cho thuê chả bù được trượt giá và tiền gửi tiết kiệm :D cùng thời điểm mua 88LH thì Golden Westlake với Lancaster giá chỉ ngang hoặc hơn tẹo mà bây giờ thì giá hai khu trên chắc gần gấp đôi 88LH :)
88 trần rất thấp. Bí làm. Sản phẩm của sacidelta và thôi em không nói nữa.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em đã ở nhiều chung cư, cao cấp thì do chủ đầu tư giới thiệu thôi chứ ở rồi mới biết nó cao đến đâu. Theo quan điểm của em thì cao cấp là phải có vườn riêng cho dân cư, bể bơi , sân chơi cho trẻ nhỏ các độ tuổi, thư viện, k có trung tâm thương mại hoặc cửa hàng ăn uống hay các dịch vụ gây ồn ào hoặc hoạt động muộn ở tầng dưới. Lễ tân phải có bộ phận nhận gửi đồ cho dân cư, tất nhiên đồ là thư tín kiện hàng nhỏ, k phải đồ tươi sống cần bảo quản. Sảnh vào oto phải có mái che, k vào lẫn với xe máy hay người đi bộ. Có các cửa hàng tiện ích, trường mầm non, bộ phận bảo vệ chuyên nghiệp được đào tạo tốt, chỗ đỗ xe có đèn báo xanh đỏ cho dễ tìm😆
Viết cho lắm. Chẳng chỉ ra chỗ nào.