[Funland] Chung cư ở Sài Gòn

Arabia

Xe tăng
10 năm trước rẻ hơn HN cụ nhé. Cụ mới lớn hay sao mà k biết.
Những chỗ rẻ hơn, nói thật em cảm thấy ko muốn ở. 10 năm trước, gì chứ đến quận 2 em qua thấy ngập lụt, bụi dừa thấp đầy ra nhìn quá là hoang vu, mà giá đã ở tầm em coi là ko đáng rồi. Đi tới đi lui thấy chỉ có mỗi cái chỗ Sunrise của bọn Novaland q7 là thấy chất lượng ổn mà giá hợp lý mà vào trung tâm cũng gần. Nhưng ở thời điểm ấy, gọi là hợp lý nhưng giá và phí quản lý thì ngang ngang chung cư của Vin ngoài HN rồi, mà thời đấy nhà Vin còn được miễn 10 năm phí quản lý chứ Nova thì không. Mà sau đấy, em thấy ưng ý gọi con bé môi giới mua thêm mà nó đã bảo giờ chỉ có mua lại chứ nhà của chủ đầu tư bán hết sạch rồi. Sau đó bọn Novaland nó còn nhiều lần tổ chức hội thảo bán nhà ở HN, có hỏi tại sao bọn ko xây nhà ở ngoài Bắc mà lại tổ chức ở HN thì nó trả lời hơn 20% khách hàng là từ HN. Như thế chứng tỏ tại thời điểm ấy khoảng cách địa lý đã ko còn quá là vấn đề, hơn nữa cung cầu như vậy thì em thật sự ko hiểu bằng cách nào giá lại có thể rẻ.

Cuối cùng em chỉ nói trên tập em biết, người thật việc thật, nhắm vào những chung cư chất lượng cuộc sống ổn và ko quá xa Q1, thì em ko hề thấy rẻ hơn HN. Chứ cụ gì nói ở Gò Vấp hay tận đâu thì đúng thật em ko biết, mục đích mua khi đó để ở chứ em ko phải con buôn, chả bao giờ nghĩ tới Gò Vấp.

Edit: Em xin lỗi em vừa nhìn lại ảnh, 2009 em vẫn còn máu ăn chơi lắm ko biết gì đâu ạ, mốc thời gian ko đúng chân thành xin lỗi các cụ. Hic hic lấy vợ cái sao mà có cảm giác thời gian trôi nhanh thế chứ, mới có vài năm mà thấy cứ như 20, 30 năm rồi ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Halinh07

Xe tăng
Có 1 thực tế là dân SG chịu chi hơn dân HN nhiều. Vì vậy cc mới ra ở Q1,Bình Thạnh,Q2 giá cao vẫn bán hết. Biết mua thì vẫn có những khu giá hợp lý mà cũng gần tt. Tôi mới chuyển vào SG nên cứ mua nhà đất cho chắc. Sau thích ở cc thì về Thảo Điền mua 1 căn là ổn

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng với trải nghiệm của em ngày đó thì ổn. Đối diện Lotte là về cơ bản đã đủ nhu cầu, thích ăn chơi mua sắm thêm thì ra Phú Mỹ Hưng vào Cresent Mall cũng rất đầy đủ. Mà khu vực này toàn giáp sông khí hậu cũng rất dễ chịu. Mỗi tội ngày đó em làm ở Q1, phải vào trung tâm hàng ngày mới chết, chả hiểu tại sao chỗ đấy nó lại tắc thế trong khi cầu Ông Lãnh từ Q4 vào Q1 thì lại đỡ hơn nhiều.
Cầu Kênh Tẻ gánh toàn bộ lưu lượng xe cộ của cư dân Q7, Nhà Bè nên tắc là phải mà cụ.
Cụ cứ để ý xem, hầu như cư dân PMH hoặc chính các CCCC Q7 nhà ai cũng có Ô tô trong khi cầu chỉ có 2 lane, nếu muốn tránh kẹt cầu Kênh Tẻ thì phải đánh 1 cái vòng xa hơn theo đường Huỳnh Tấn Phát, qua cầu Tân Thuận 1 mới vào trung tâm Q1 đc, mà con đường này cũng bị kẹt do các xe container từ cảng Nhà Rồng ra.
Đã có dự án xây cầu từ đường Huỳnh Tấn Phát qua đường Nguyễn Khoái để giảm tải cho Kênh Tẻ, nhưng có lẽ chưa có kinh phí nên dự án vẫn còn nằm trên giấy.

Hungxdk10

Xe máy
E vừa zô. Bèo bèo cũng 40tr/m2 mà xa xa chứ ko có gần :D về mb cc thì giá SG đang cao hơn so với hn khoảng 20-30% phân khúc tầm trung. Cao thì vô cùng, sg e thấy có 2xxtr/m2 r. :)
Đợt này sì gòn sốt phết cụ nhờ

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
từ lúc lập thớt này đến giờ giá cc ở HN tăng 50-70% rồi các cụ ơi,
Hình như ngang với SG rồi phải không các cụ ?

nhatthang

Xe tăng
Cầu Kênh Tẻ gánh toàn bộ lưu lượng xe cộ của cư dân Q7, Nhà Bè nên tắc là phải mà cụ.
Cụ cứ để ý xem, hầu như cư dân PMH hoặc chính các CCCC Q7 nhà ai cũng có Ô tô trong khi cầu chỉ có 2 lane, nếu muốn tránh kẹt cầu Kênh Tẻ thì phải đánh 1 cái vòng xa hơn theo đường Huỳnh Tấn Phát, qua cầu Tân Thuận 1 mới vào trung tâm Q1 đc, mà con đường này cũng bị kẹt do các xe container từ cảng Nhà Rồng ra.
Đã có dự án xây cầu từ đường Huỳnh Tấn Phát qua đường Nguyễn Khoái để giảm tải cho Kênh Tẻ, nhưng có lẽ chưa có kinh phí nên dự án vẫn còn nằm trên giấy.
Đúng là dân SG nói chuẩn thế. Q7 mà giải quyết được cái cầu Kênh Tẻ thì giá nhà chắc chỉ thua mỗi Q1.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Vâng em nghĩ nguyên nhân có khi là do nghe huyện Nhà Bè có khi mọi người không hào hứng lắm, nhưng về cơ bản hiện tại chỉ có đi về phía đó thì giá mới hợp lý. Nhược thì như cụ nói, lúc trước em ở Sunrise City mỗi lần qua được cái cầu Kênh Tẻ là thấy nhẹ hết cả người.
Hello hàng xóm!
mình đang ở Sunrise city central nè cụ. Cầu Kênh tẻ bị cái nhà văn hoá Vân Đồn bên kia cầu nó kẹt xe.
Mai mốt có cái cầu Nguyễn Khoái nối D1 qua Nguyễn Khoái - Trần Đình Xu thì ngon.

hungeverest

Xe điện
Thành phố HCM hiện có 16 quận, 1 thành phố và 5 huyện, tổng diện tích 2.095 km2 (809 dặm vuông Anh), cụ muốn hỏi ở khu vực nào vậy?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Chỉnh chút cụ.
Cầu từ Huỳnh Tấn Phát bắc qua Trần Não là cầu Thủ Thiêm 4.
Cầu Nguyễn Khoái bắc từ D1 trong Him Lam nối Nguyễn Văn Linh qua Nguyễn Khoái Q4 rồi qua Trần Đình Xu Q1

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng là dân SG nói chuẩn thế. Q7 mà giải quyết được cái cầu Kênh Tẻ thì giá nhà chắc chỉ thua mỗi Q1.
Dù có thêm 10 cây cầu nữa thì giá nhà Q7 vẫn thua xa Q1 cụ ạ.
Như mình ở Q4, cách Q1 chỉ cách Q1 đúng 1 cây cầu: Khánh Hội/ Calmette/ Cầu Ông Lãnh...nhưng giá trị đất vẫn kém rất xa, huống chi là Q7 (nếu so cùng phân khúc nhà đất). Đơn giản là Q1 vẫn đc định danh là trung tâm TP.

fanmu12345

Xe điện
Dù có thêm 10 cây cầu nữa thì giá nhà Q7 vẫn thua xa Q1 cụ ạ.
Như mình ở Q4, cách Q1 chỉ cách Q1 đúng 1 cây cầu: Khánh Hội/ Calmette/ Cầu Ông Lãnh...nhưng giá trị đất vẫn kém rất xa, huống chi là Q7 (nếu so cùng phân khúc nhà đất). Đơn giản là Q1 vẫn đc định danh là trung tâm TP.
Em thấy chung cư Hoàng Anh Thanh Bình gần cầu Kênh Tẻ giá bình quân 40 triệu/m2, cũng thuận tiện đi lại, không gian thoáng.

Mỗi tội chưa có sổ đỏ, và có 1 người trầm cảm tự tử cụt đầu =))=))=))

Nếu ai chỉ làm việc, sinh sống ở Quận 7, không cần phải qua cầu hàng ngày, thì mua chung cư ở Phú Mỹ Hưng hoặc dọc theo đường Nguyễn Hữu Thọ Nhà Bè cũng ổn.

DaDieuchienxu

Xe container
Em thấy chung cư Hoàng Anh Thanh Bình gần cầu Kênh Tẻ giá bình quân 40 triệu/m2, cũng thuận tiện đi lại, không gian thoáng.

Mỗi tội chưa có sổ đỏ, và có 1 người trầm cảm tự tử cụt đầu =))=))=))

Nếu ai chỉ làm việc, sinh sống ở Quận 7, không cần phải qua cầu hàng ngày, thì mua chung cư ở Phú Mỹ Hưng hoặc dọc theo đường Nguyễn Hữu Thọ Nhà Bè cũng ổn.
Cách đây 2 năm, căn nhà đang ở nát quá, định xây lại nhưng ngan già oải cái vụ trông coi. 2 vc mình cũng đi xem rất nhiều căn hộ CC ở Q7 để đổi luôn cho khỏe.
Xem cỡ....hơn 30 căn thì thấy nếu căn ở đc cũng từ 2,5 củ to trở lên. Ngan già ngại nhất là các khoản phí hàng tháng, cuối cùng nó đành chịu cực trông nom đám thợ đập ra xây lại.
Hầu như ngày nào cũng thấy cãi nhau. :D

ruby_eagle

Xe điện
Em mua căn cc thứ 2 năm 2016 lúc còn chưa đào móng 72m2 giá 1.7t nội thất cơ bản, 2018 nhận nhà, 2022 có sổ, giờ giá đâu đó cỡ 3t. Chung cư em ở Tân Phú nhé, đang cho thuê dc 12 củ/tháng.
Cụ nào muốn nam tiến thì inbox em, đang muốn bán đây ạ. :)

ruby_eagle

Xe điện
Cách đây chục năm đất SG rẻ bằng 1/2 HN, tầm 2009 đổ về trước giá chỉ bằng 1/3 HN.
2013 thằng bạn mình nó chuyên mua đất xây thành 3-4 căn bán. 1 căn 65m2 mặt tiền 4,5m xây 3,5 tầng riêng tường riêng móng hoàn thiện toàn bộ nội thất chỉ việc xếp đồ vào ở, khu vực Lê Đức Thọ (chỗ cầu Tham Lương rẽ vào) quận GV, đường trước nhà 7m, sau nhà để 1m lưu không với lưng nhà dãy sau. Giá bán thời điểm đấy là 2,6 tỷ.
Cụ hoàn toàn có thể tìm thông tin nhà đất SG giai đoạn đấy để xem lại giá, đừng chém gió như thần.
Năm 2006 em ra Hn thi đh được ny bà chị họ chở về nhà chơi, khu bách khoa gì đó giờ chẳng nhớ nổi tên đường, dc bố mẹ dưới quê mua cho. Căn nhà nhỏ xíu, 4 tầng ngõ xe máy 1.8x12m, mà mua đâu đó 800tr. Trong khi bà bác ở Sg cũng cùng khoảng thời gian mua 1 căn ở Tân Bình hẻm 10m rõ rộng, nhà 70m2, c4 giá 1.8t quá rẻ nếu so với Hn, sau 17 năm bây giờ lên chóng mặt 14t.

15-05-2015

Xe tải
Năm 2006 em ra Hn thi đh được ny bà chị họ chở về nhà chơi, khu bách khoa gì đó giờ chẳng nhớ nổi tên đường, dc bố mẹ dưới quê mua cho. Căn nhà nhỏ xíu, 4 tầng ngõ xe máy 1.8x12m, mà mua đâu đó 800tr. Trong khi bà bác ở Sg cũng cùng khoảng thời gian mua 1 căn ở Tân Bình hẻm 10m rõ rộng, nhà 70m2, c4 giá 1.8t quá rẻ nếu so với Hn, sau 17 năm bây giờ lên chóng mặt 14t.
14 năm nó lên vậy cũng xứng đáng mợ

Daniel1219

Xe tải
2 năm vừa qua giá cc HN lên khoảng 20-30%, cùng kỳ có vẻ giá cc SG ít biến động. Dưới góc độ đầu tư thì hiện tại có nên đầu tư cc tại SG ko? Mời các cụ cùng bình luận.

My Hao

Xe điện
2 năm vừa qua giá cc HN lên khoảng 20-30%, cùng kỳ có vẻ giá cc SG ít biến động. Dưới góc độ đầu tư thì hiện tại có nên đầu tư cc tại SG ko? Mời các cụ cùng bình luận.
Mình nghĩ có thể đầu tư chung cư SG vì nguồn cung còn hiếm hơn HN trong khi giá mấy năm rồi gần như ko tăng.

danleduc

Xe điện
Hà Nội chung cư mọc lên như nấm, giá cũng rất đắt. Không biết trong Sài Gòn thế nào các cụ nhỉ. Tìm trong diễn đàn mình toàn thảo luận Hà Nội và các tỉnh miền bắc. Em tò mò trong Sài Gòn mà không có thông tin ạ
Sài Gòn nhiều CC hơn ....giá cũng cao như HN thôi.

juve99

Xì hơi lốp
E thấy SG chung cư ít nóng sôi động hơn HN, có lẽ do đất nền còn nhiều và văn hóa sống cũng khác. HN và miền bắc ngôi nhà quan trọng nhất, người miền Nam thì ít coi trọng hơn. E vào Lê Thị Chợ Q7 chơi, vài bước ra Huỳnh Tấn Phát, về tt Q1 cũng khá gần, cc Paranoma 90m2 khoảng 3,6-3,8 tỷ chưa nội thất. Cc cũ Khánh Hội 1-2-3, 360 bến Vân Đồn- Q4 vị trí đẹp thế mà căn 60m2 khoảng 2,5 tỷ. Như này e thấy rẻ hơn HN.

E thấy SG chung cư ít nóng sôi động hơn HN, có lẽ do đất nền còn nhiều và văn hóa sống cũng khác. HN và miền bắc ngôi nhà quan trọng nhất, người miền Nam thì ít coi trọng hơn. E vào Lê Thị Chợ Q7 chơi, vài bước ra Huỳnh Tấn Phát, về tt Q1 cũng khá gần, cc Paranoma 90m2 khoảng 3,6-3,8 tỷ chưa nội thất. Cc cũ Khánh Hội 1-2-3, 360 bến Vân Đồn- Q4 vị trí đẹp thế mà căn 60m2 khoảng 2,5 tỷ. Như này e thấy rẻ hơn HN.
Em oánh dấu vào xem.