[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

caisua

Xe lăn
Gia đình 2 người thì bỏ lợn được gấp đôi đó cụ. Còn độc thân thì ở 30m2 là ngon rồi
Gia đình thì nuôi 2 đứa con nhẹ cũng thêm 2 chục mỗi tháng rồi cụ, mà 60m lại ko đủ cho 4 người

Bulma555

Xe hơi
Em thấy mỗi lần mua bán nhà thiệt hại hàng trăm triệu, mua bán xe sẽ thiệt hại hàng chục triệu và mất nhiều công tìm kiếm lại dễ bị lừa do mình ko phải dân chuyên. Thế nên cũng phải cân nhắc việc đi lại bớt đc 15-20p/ngày có đáng ko nữa
Bác nói thế này làm em rén quá. E đang đau đầu vụ bán 1 căn để mua sang 1 căn khác gần chỗ e đang ở hơn. Giá thì nhảy múa làm e sợ bán bị hớ, đến lúc cầm tiền rồi lại k mua đc căn mình muốn mua, hoặc mua lại bị hớ. Nếu cả mua và bán đều hớ thì đúng là thiệt hại hàng trăm triệu.

MrTomCangTo

Xe buýt
Bác nói thế này làm em rén quá. E đang đau đầu vụ bán 1 căn để mua sang 1 căn khác gần chỗ e đang ở hơn. Giá thì nhảy múa làm e sợ bán bị hớ, đến lúc cầm tiền rồi lại k mua đc căn mình muốn mua, hoặc mua lại bị hớ. Nếu cả mua và bán đều hớ thì đúng là thiệt hại hàng trăm triệu.
Ko phải ở việc mua bán hớ đâu cụ. Kể cả giá ổn định thì mỗi lần chuyển nơi ở mới cụ cũng tốn mớ tiền cho việc sửa chữa, mua sắm, di chuyển, dù nhà cũ mình đang ở vẫn bình thường, thế mới tài 😂😂

Bicu

Xe đạp
mua để ở thì cứ mạnh dạn đi bác, chứ tình hình này em nghĩ chỉ đứng yên hoặc tăng lên thôi chứ nội đô giờ ít dự án ntn, có xây thêm thì cũng sẽ ra các vành đai và ngoại thành, trong khi chung cư ưu tiên tính tiện ích gần nơi làm, trường học...

caisua

Xe lăn
ko phải dân chuyên thì 90% là hớ cả mua lẫn bán rồi, lại nhiều rủi ro lắm, thế nên em chả dám đổi

Bulma555

Xe hơi
mua để ở thì cứ mạnh dạn đi bác, chứ tình hình này em nghĩ chỉ đứng yên hoặc tăng lên thôi chứ nội đô giờ ít dự án ntn, có xây thêm thì cũng sẽ ra các vành đai và ngoại thành, trong khi chung cư ưu tiên tính tiện ích gần nơi làm, trường học...
E 2 căn nội đô, 1 ở 1 cho thuê. Thế nên mới khó nghĩ k biết có nên bán căn đang cho thuê để đổi ko. Sợ bán xong rồi k tìm đc căn như ý mà cứ giữ tiền nhìn giá leo thang ấy bác.

quangzizi

Xe buýt
1 điểm em thấy khá thú vị là giá m2 chung cư ở các quận trung tâm paris hiện gấp 2-2.5 lần lương net tháng trước thuế của top 10% của dân cư paris (ngưỡng lương vào top 10% thu nhập ở vùng paris cỡ 5.1k euros/tháng net trước thuế). Kết quả này khá tương đồng với hà nội khi giá m2 ở các quận trung tâm cỡ 60-70tr cũng gấp cỡ 2-2.5 lần lương net tháng của top 10% thu nhập ở hà nội (em dự cỡ 30-35tr/tháng cho top 10% thu nhập ở hà nội)
Cái này ko đúng cụ ạ, top 10% HN giờ phải hơn 100 - 150. Giờ dân kiếm tiền kinh lắm

À đấy là chung chung vậy, còn khi đầu tư thì cần xem kỹ từng căn cụ thể chứ. Với lại đầu tư Hoàn Kiếm ko có nghĩa là mua bất kỳ căn nhà ngõ ngách nào ở Hoàn Kiếm. Ví dụ Masteri Hàng Bài giá siêu đắt, cụ nghĩ khó mà lãi, nhưng cụ nhầm, vì những nguời mua căn đó là thuộc giới siêu giàu, mà giới siêu giàu thì sau 1 chu kỳ kinh tế tài sản của họ tăng nhanh hơn giới trung lưu rất nhiều.
Em thấy đúng, nhà đất HN cao thấp gì lâu dài vẫn cứ tăng, ít nhiều thì ko nói nhưng trừ khi có vấn đề pháp lý chất lượng còn không sẽ lãi. Các cụ có thể tìm hiểu mức độ tăng giá của các thành phố cấp 1 và cấp thấp hơn của TQ, VN cũng sẽ thế thôi. Nhà đất đợt này cũng lên kinh chứ không chỉ CC đâu, chỗ nào đẹp em đi xem thấy người mua đến như đi hội.

Em bán dưới mặt đất đây, C/C nội đô cao quá thì mua đất huyện sắp lên quận, 6 tỷ ngang căn C/C mà có gần 500m2 đất, xây biệt phủ cũng được :D
Nhưng nếu con cụ cần học trung tâm, cụ cần đi làm và bệnh viện thì cụ lại ưu tiên CC 6 tỷ. Chứ xây biệt phủ rồi không có thời gian chăm cũng đâu để làm gì.

Bicu

Xe đạp
E 2 căn nội đô, 1 ở 1 cho thuê. Thế nên mới khó nghĩ k biết có nên bán căn đang cho thuê để đổi ko. Sợ bán xong rồi k tìm đc căn như ý mà cứ giữ tiền nhìn giá leo thang ấy bác.
em cũng 2 căn nội đô như bác, định bán một căn đi để về tỉnh đầu tư đất thổ cư và đất nền:)) sau này tích lũy được dòng tiền nhiều hơn thì ra xa trung tâm một tý mua nhà đất (hy vọng lúc đó hạ tầng của HN sẽ tốt hơn hiện tại)

caisua

Xe lăn
Chỉ dám mua thêm thôi đúng không cụ :)
lựa chọn thật kỹ để 1 lần hớ là đủ rồi cụ ơi :P. Cấp 1, 2 thì cho học gần nhà, lên cấp 3 thì 7-8km đi xe bus hoặc làm con 50cc là ổn. Giờ chúng nhớn hết rồi nên ở khu gần các trường tốt thấy hơi phí nhưng em xác định ở tịt luôn đây rồi

truongvoky1981

Xe buýt
em cũng 2 căn nội đô như bác, định bán một căn đi để về tỉnh đầu tư đất thổ cư và đất nền:)) sau này tích lũy được dòng tiền nhiều hơn thì ra xa trung tâm một tý mua nhà đất (hy vọng lúc đó hạ tầng của HN sẽ tốt hơn hiện tại)
Em thấy cũng nhiều người nghĩ như Cụ phết và bạn e cũng khuyên e như vậy. Đại khái là tính giá chung cư đang đỉnh bán đi mua đất. Sau đất tăng nữa là ăn 2 sóng.
Nhưng nói chung cũng khoai đấy ạ. Có khi cái mình bán thì nó tăng (chung cư thì đang tăng và chưa dừng) và cái mình mua nó lại giảm hoặc ko tăng. Vậy nên e chưa làm gì cả cứ nằm im thở thôi.

huangquoc

Xe máy
Website
abank.vn
ở đây có bác nào bán chung cư bên kim văn kim lũ hoặc xa la không ạ. em đang tìm mua ạ

Huy xe tai

Xe máy
Ah có thành phần kêu cg, mẽo đình là trung tâm- ba đình, hoàn kiếm xách dép!! Thành phần hn2 ảo tưởng nọ còn lên bài huyện hoài đức vượt quận long biên bị ae cho ăn gạch đá xong bị ad xoá bài luôn rồi, qua thì mới bị ad khoá mồm tiếp!! Haha
Tương lại thì nó cũng vượt thôi, sau GL ĐA HD nó cũng quy hoạch bài bản hơn, Long Biên thì cũng gốc gác Bắc Ninh mà sao mấy ông cứ hay còn gà tức nhau tiếng gáy nhỉ 😆

LongNguyễn8x

Xe tăng
Theo em là cụ cứ giữ nguyên nếu ko quá cấp thiết. Cc chưa xuống giá được. Cụ bán giờ đi mua căn khác cũng đắt lòi, cúng tiền thuế thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ so thế so làm gì =))
Người ta chê nhà ở Hoàn Kiếm vì đa phần là các nhà phố cổ chật chội, cuộc sống tạm bợ, thậm chí điều kiện sống chả khác khu ổ chuột là mấy
Nhìn cảnh đi wc, đi tắm mà phải xếp hàng, rồi mấy căn hộ chung nhau 1 cái wc bé tí đầy mùi đã thấy sợ rồi, nhưng chung quy lại thì 1 là nhiều người họ sống gần cả đời ở đấy rồi, có ra chỗ khác cũng khó thích nghi được, 2 là cố gắng bám trụ kiếm cơm. Ở bên đó thì vẫn đông khách du lịch, vãng lai nên lao vào là vẫn có tiền :D

Dù có cùng diện tích, cùng mức giá thì ở Hoàn Kiếm vẫn tốt hơn vì quá tiện cho các điều kiện trường tốt, bệnh viện tốt,... Giao thông xung quanh cũng chả bị tắc è cổ như nhiều khu vực bên Cầu Giấy, Hà Đông...
Ko có điều kiện chuyển chỗ khác- ít tiền chứ làm gì ai ko thích nghi được chỗ to rộng wc khép kín.

Hoàng Long Biên

Tháo bánh
Tương lại thì nó cũng vượt thôi, sau GL ĐA HD nó cũng quy hoạch bài bản hơn, Long Biên thì cũng gốc gác Bắc Ninh mà sao mấy ông cứ hay còn gà tức nhau tiếng gáy nhỉ 😆
bn thì người ta im im chứ có ai gáy như dân hn2 đâu nào là hđ vượt nọ vượt kia. đông anh, gia lâm nó được thông qua đề án lên quận rồi nó còn chưa gáy trong khi mấy bố hđ toàn đô thị bỏ hoang gáy kinh khủng.còn Lb không cần nói nhiều, sức mạnh kinh tế toàn thuộc hàng anh cả.hoho. đố dám trả lại BN đó.bao nhiêu huyện của hn2 cộng vào cũng chẳng bằng đâu.
năm 2020 gáy như pháo hđ lên quận đầu tiên cuối cùng sịt, giờ đa hay gl nó cho ngửi khói. thà im im đến lúc nào vượt gáy hẵng hay ,đây cứ gáy trong khi thực lực chẳng có gì nên ngứa tai,ghét.ok chưa?

Chỉnh sửa cuối:

Huy xe tai

Xe máy
bn thì người ta im im chứ có ai gáy như dân hn2 đâu nào là hđ vượt nọ vượt kia. đông anh, gia lâm nó được thông qua đề án lên quận rồi nó còn chưa gáy trong khi mấy bố hđ toàn đô thị bỏ hoang gáy kinh khủng.còn Lb không cần nói nhiều, sức mạnh kinh tế toàn thuộc hàng anh cả.hoho. đố dám trả lại BN đó.bao nhiêu huyện của hn2 cộng vào cũng chẳng bằng đâu.
Mấy năm nay thôi bác, ko tiền của Vin về đóng trụ sở thì chắc xếp hàng với Hoàng Mai, Bắc Từ Liêm thôi, bao nhiêu năm Long Biên gắn mác kém phát triển với lên quận với tiêu chí hạng vớt vát. Được cái lúc lên quận nhu cầu ng dân sang đấy ở chưa cao, ko sốt nóng nên chưa bị băm nát quy hoạch thành ra giờ còn nhiều đất làm hạ tầng, khá ngon.

Hoàng Long Biên

Tháo bánh
Mấy năm nay thôi bác, ko tiền của Vin về đóng trụ sở thì chắc xếp hàng với Hoàng Mai, Bắc Từ Liêm thôi, bao nhiêu năm Long Biên gắn mác kém phát triển với lên quận với tiêu chí hạng vớt vát. Được cái lúc lên quận nhu cầu ng dân sang đấy ở chưa cao, ko sốt nóng nên chưa bị băm nát quy hoạch thành ra giờ còn nhiều đất làm hạ tầng, khá ngon.
haha. 10 năm rồi kêu mấy năm nay? haha. ơ kìa Vin nó đóng trụ sở thì sao? không có cay à? kém phát triển mà có Aeon Mall đầu tiên miền bắc?haha? ối sợ quá. mà long biên ngoài vin còn đầy tập đoàn lớn như vietnam airlines, hateco, hoá chất đức giang, may10,.... nói thể hiện sự yếu kém.do vin nó đặt trụ sở?? thế tại sao nó đặt thì không nói?haha. nói thế khác gì bảo hoàn kiếm có ngân hàng vcb,bidv,.. đặt trụ sở. cầu giấy có fpt, viettell,... nói thế mà cũng mở mồm nói được. đến chịu.

Huy xe tai

Xe máy
haha. 10 năm rồi kêu mấy năm nay? haha. ơ kìa Vin nó đóng trụ sở thì sao? không có cay à? kém phát triển mà có Aeon Mall đầu tiên miền bắc?haha? ối sợ quá. mà long biên ngoài vin còn đầy tập đoàn lớn như vietnam airlines, hateco, hoá chất đức giang, may10,.... nói thể hiện sự yếu kém.do vin nó đặt trụ sở?? thế tại sao nó đặt thì không nói?haha. nói thế khác gì bảo hoàn kiếm có ngân hàng vcb,bidv,.. đặt trụ sở. cầu giấy có fpt, viettell,... nói thế mà cũng mở mồm nói được. đến chịu.
T làm gì mà ông phải 'ối sợ quá' . Nói chuyện kiểu con nít ghê. 😄. Hơn thua tranh cãi làm gì. Nên nhìn nhận khách quan thôi. Cố gắng cải thiện cách nói chuyện nhé ông bạn.

Hoàng Long Biên

Tháo bánh
T làm gì mà ông phải 'ối sợ quá' . Nói chuyện kiểu con nít ghê. 😄. Hơn thua tranh cãi làm gì. Nên nhìn nhận khách quan thôi. Cố gắng cải thiện cách nói chuyện nhé ông bạn.
tôi nc với những người hiểu chuyện sẽ khác còn với những người kiểu không công nhận sự thật thì thôi bạn ạ. bạn cũng giống 1 bạn lên bài hđ đã vượt lb,gl bị ae gạch đá xong ad khoá mồm rùi đấy. còn Lb tôi ngoại thành thôi, kém phát triển nhất 30 quận huyện cũng được nhưng chúng tôi có Vin,aeon mall,... tiện ích chẳng thiếu gì, thu ngân sách khủng, đường xá hạ tầng trong quận thì ngon lành. thế thôi. nói chung tự thấy lb thua tất, kém cả mỹ đức,phú xuyên,.... cho các bạn hn2 vừa lòng.hihi