[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

nghichnham

Xe tăng
Bài này dùng từ đất đến chung cư đều có hiệu quả. Ở quê em đó, 1 bộ phận môi giới và dân đầu cơ có vài mảnh đất, đi các khu vực lân cân tạo sốt ảo, trả giá rất cao, thậm chí mua hẳn 1 mảnh giá cao để tạo mặt bằng giá mới, các lô khác chỉ trả giá, không mua. Tất cả các chủ đất đồng loạt ôm đất không bán nữa vì sợ bán hớ do có thằng đã bán được giá cao. Team kia mời người mua, người có tiền ở đó hoặc nơi khác về để đi xem và mua đất của team này (giá thấp hơn giá chung của khu vực 1 chút). Các con giời lao vào mua, bán xong team đó cầm vốn và lãi đi chỗ khác tiếp tục bài này =)). giờ các chủ đất ở quê em cứ ôm đất, người mua thật k đủ tiền, các chủ đất k bán được cho ai, thật thương xót
Tất cả xã hội bị kẹp bi. Rồi nguồn lực của XH tắc hết.

Kaisa

Xe tải
Tất cả xã hội bị kẹp bi. Rồi nguồn lực của XH tắc hết.
Đánh vào tâm lý của dân mình thôi, nếu là em mà có nhà, có đất bán thì em cũng chẳng dại gì bán thấp hơn thằng hàng xóm, dù bán thấp hơn mình vẫn lãi nhưng mà cảm giác nó cay, nó bị hớ =))

lucky2050

Xe hơi
Cái hay ở đây là đội môi giới và chủ nhà mới làm cho hàng xóm xung quanh đấy cứ tưởng giá căn mới bán là 42-45tr thật. Vì em sang ông anh kể là thằng hàng xóm đối diện nhà anh mới bán 43m2 1 tỷ 8 em ạ, không phải ảo đâu em. Đó các cụ thấy vì sao đợt này từ chung cư đến đất nền tự nhiên tăng dựng đứng vậy chưa... :D
Nó gọi điện hỏi có bán k, chủ hỏi nếu bán thì thế này thế kia. Chủ đóng đinh trong đầu nhà mình phải tầm đó tiền, thế là rao lên vài giá.

Tuan129

Xe tải
Các cụ mua bán nhà đừng lên cafebiz cafef đọc làm gì, báo đó mua có 3-4tr/bài thôi. Lá cải nhất của loại lá cải. Thông tin trên mấy báo này chẳng có giá trị gì cả.

Khu Green Bay bên tôi vẫn mấy căn đó cả năm nay té giá theo mưa mà có giao dịch được mấy đâu. Mấy hôm nay còn giảm 100-200tr rồi nhưng ngày nào cũng thấy rao những căn đó thôi. Có 1 số lượng nhiều ở HN này các căn chủ nhà không chủ bán, nhưng thấy bị thổi nên cũng thử thổi xem sao.

Rebel Melb

Xe tải
theo như cái comment này thì giá vàng đang đi đúng diễn biến đấy cụ. Một vài ngân hàng cũng đang rục rịch tăng lãi.
Nhưng có cái em không hiểu, là báo đài đưa tin tiền trong NH thừa ra, tăng trưởng tín dụng giảm. Nếu thế thì tăng ls hút tiền về có ý nghĩa gì
Tiền thừa thì mất giá nếu không thu lại thì tỷ giá tăng cao ảnh hưởng nặng đến nhập khẩu, hơn nữa Việt nam nợ đô la nhiều nên khi trả nợ thì sẽ tăng kinh khủng. Bây giờ lãi suất đô la cao hơn tiền Việt các quỹ đầu tư nước ngoài họ rút dòng vốn không đầu tư nữa. Thêm một điểm nữa cái công ty fdi làm ăn ở Việt nam thì chúng ta chỉ thu được tiền công thôi (tức là chúng ta chỉ làm thuê) nếu tỷ giá càng cao thì các công ty họ càng lợi và người lao động bị bần cùng hóa.

hero Vu

Xe tải
Chắc hô hào thôi, e đi xem cc Season Hà Đông từ tết giờ thấy giá vẫn vậy, nhiều căn bán mãi có được đâu. Giá vẫn loanh quanh 55-62 tuỳ diện tích, hướng, toà, tầng, nội thất, ...

Quê bầm

Xì hơi lốp
cán mốc 28k thì em nghĩ sẽ là thảm họa cho các doanh nghiệp phụ thuộc nhập khẩu nguyên liệu.
Nếu tỷ giá lên 28k thì cụ nghĩ xăng lên bao nhiêu/lít ạ? ko chỉ dn nhập khẩu mà em với cụ đây cũng ốm đòn với nó rồi, mớ rau con cá, học phí viện phí, điện nước phi theo hết.

Trà Lý

Xe tăng
Sau những quả xóc nẩy tưng tưng, thì giá CC sẽ về đúng quỹ đạo gắn chặt với thu nhập và việc làm. Thu nhập của ngươiì làm công có tăng thì mới tăng được giá cho thuê/ giá mua bán chung cư. Không thì chỉ có tăng giá và giảm dần thanh khoản cho đến khi đứt hẳn thanh khoản

nghichnham

Xe tăng
Sau những quả xóc nẩy tưng tưng, thì giá CC sẽ về đúng quỹ đạo gắn chặt với thu nhập và việc làm. Thu nhập của ngươiì làm công có tăng thì mới tăng được giá cho thuê/ giá mua bán chung cư. Không thì chỉ có tăng giá và giảm dần thanh khoản cho đến khi đứt hẳn thanh khoản
Khổ một cái là thanh khoản đứt nhưng giá neo cao và cả xã hội bị kẹp bi ấy cụ.

Loss1982

Xì hơi lốp
Các cụ mua bán nhà đừng lên cafebiz cafef đọc làm gì, báo đó mua có 3-4tr/bài thôi. Lá cải nhất của loại lá cải. Thông tin trên mấy báo này chẳng có giá trị gì cả.

Khu Green Bay bên tôi vẫn mấy căn đó cả năm nay té giá theo mưa mà có giao dịch được mấy đâu. Mấy hôm nay còn giảm 100-200tr rồi nhưng ngày nào cũng thấy rao những căn đó thôi. Có 1 số lượng nhiều ở HN này các căn chủ nhà không chủ bán, nhưng thấy bị thổi nên cũng thử thổi xem sao.
Green bay căn góc, sổ đỏ lâu dài thì giá khoảng bn thế ah

duchien04x4

Xe hơi
Cụ mua giá 34 ko, cu em đang kẹt căn 63m HH đó, 33-34 là nó sút, nếu cụ mua ib em số dt cụ em bảo nó alo cụ.
Đấy là ông anh bạn em nói vậy thôi chứ bản thân em cũng nghĩ bố ai bỏ ra 42-45tr chui vào đây. Mỗi cái không biết nói với ông ấy thế nào cả :)

MrTomCangTo

Xe buýt
Chắc hô hào thôi, e đi xem cc Season Hà Đông từ tết giờ thấy giá vẫn vậy, nhiều căn bán mãi có được đâu. Giá vẫn loanh quanh 55-62 tuỳ diện tích, hướng, toà, tầng, nội thất, ...
Giá đấy là cao quá rồi cụ ạ. Năm ngoái tầm tháng 8, 9 e đi xem có hơn 40 thôi. Trên dưới 45 tùy căn

Trương_Long

Xe hơi
cụ chắc k ạ? chứ e thấy Mulberry có mấy căn 3 ngủ loanh quanh 5,4 5,5 tỉ 1 2 tuần là bay sạch ạ. em là người mua thật vì e cũng vừa mua 1 căn 2 ngủ tầm hơn 4t ạ.