[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

BMW X5

Xe buýt
Cảm ơn cụ rất nhiều, để em lựa hướng xử lý. Đúng là lần đầu em bán nhà nên dại quá, đi nghe sàn môi giới ngon ngọt dụ ký hợp đồng 3% thành ra bây giờ lại làm khó mình.
Cụ cứ cứng vào, dồn sale vào tình huống 1 là đươc ăn nhưng ít. Hai là ký với bên khác thì MG mất cả chì lẫn chài cho họ chọn.

mieomeo

Xe hơi
Mas nào mà giá 5x.
Đưa thông tin lên phải đúng, chủ đề đang hay, tranh luận nhiều chiều nhưng ko phải cụ thích quăng thông tin vớ vẩn là quăng.
Ok e nhận sai vụ h ko còn 5x, giá đó tầm 2 tháng trc rồi. Còn 59 x Vat x bảo trì thì lại 6x to, về cơ bản vụ so sánh ko sai ạ :D

BMW X5

Xe buýt
Cụ khác em k biết chứ làm gì có chuyện trước khi đến xem mà lại k xem trước layout và các thông tin khác, nhiều khi xem trước cũng chẳng biết được cụ ạ, còn việc mất thời gian bao lâu để tìm được nhà nó k đánh giá được bất kì điều gì cả, thời gian phân bổ mỗi người khác nhau, mục đích mua khác nhau, e nói ở đây chủ yếu là để các cụ cũng đang đi tìm nhà có đọc được thì cũng vẫn phải đánh giá xem nó có hợp với mình hay không? Chứ đọc thấy xuôi tai rồi thấy đó là đúng 100% rồi lấy làm kim chỉ nam thì có khi lại mất thêm thời gian thôi ạ.

Được gửi từ iPhone - Otofun
Ấy, ai đi mua nhà lại nghe ông giời ơi nào trên Otofun tư vấn đâu cụ, cầm tiền tỉ trong tay các cụ nhà mình đầu toàn có sỏi hết rồi. Em chia sẻ quan điểm, và cách thức cá nhân em hay đi mua nhà để mong các cụ nhà mình ở khía cạnh nào đó có thể tham khảo và có cái nhìn đa chiều hơn thôi không có mục đích gì khác.

freakingprime

Xe buýt
Các cụ thích rao nhà thì cứ tập watermark vào ảnh thông tin sđt và giá nhé, sale ko ăn cắp ảnh được.

muagiaiphong

Xe hơi
Các cụ thích rao nhà thì cứ tập watermark vào ảnh thông tin sđt và giá nhé, sale ko ăn cắp ảnh được.
Em thấy sale linh tinh toàn đăng ảnh ảo. Chính căn của em lên mấy trang batdongsan thấy đăng ảnh long lanh của một cái căn ở đẩu ở đâu luôn. Nên cụ có watermark cũng không nhiều tác dụng lắm đâu.

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Nhưng cũng vì bị cảm tính mà mình cũng bỏ lỡ mấy cơ hội. Vào nhà thấy lộn xộn, bừa bãi. chủ nhà ăn nói hơi chợ búa là đã thấy chán rồi. mặc dù mặt bằng với giá hợp lý
Em thì có cảm tình nhà thô, nên em cũng ít gặp tình trạng chủ bừa. Nhưng bước vào mà chủ không dọn dẹp nhà hay ít nhất đấu điện bật điều hoà cho em thì nghỉ đi ạ. Chủ hay người chủ nhờ giao dịch với em mà em thấy không hợp vibes em là em cũng không tiếc đâu. Quá trình mua bán còn giấy tờ còn gặp nhau nhiều. Những chủ không kỹ tính thì nhà họ cũng chả được gìn giữ cẩn thận, mua về chạy theo sau họ hầu thì em không có hứng.

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Em cũng thấy lạ là sao thời đại 4.0 rồi mà người mua không chịu đi tìm nhỉ.
Em tự đăng bán các kiểu cũng không thấy tiếp cận đến người mua. Ném cho đội sales thì lại nhanh. Tự nhiên mất mấy % cho sales phí thật.
cái này là quy trình làm ăn, ai làm được việc thì hưởng phần thui em cũng không có vấn đề gì. Thật sự em đi tìm số chủ nhà ai tìm được em cũng gửi phí. Mình phải tôn trọng công sức và networking của họ. Em ngại kiểu sale chào giá để sale ăn dày-> em không mua được - chủ không bán được -> Mất time và cơ hội của cả hai

Suri15

Xe tăng
Gớm cò lại để cho cụ tự do đăng tin đến người mua thật thì làm gì còn cò
Cụ tìm hiểu các chiêu trò cho trôi tin và đăng tin fake của cò đi nhé
Lắm trò thế này thì thì cũng tốn công tốn sức haha, bảo sao em tự bán thì chẳng thấy khách đâu cả mặc dù giá mình rẻ hơn so với giá của cò

Trúc Nhi 90

Xe hơi
Cụ làm sàn nào mà lấy dày thế cụ. Hoa hồng hàng thứ cấp chung cư hầu hết là 1%, lấy 3% thì ác quá.
Lạ nhỉ, có 3 sàn tới gặp em để ký thì họ đều đặt mức phí 3%. Họ đều bảo sẽ rao kênh lên để trừ đi khoản phí hoa hồng này thì em thu về đúng mức giá mong muốn là được.
Cụ ký có giấy trắng mực đen hợp đồng đàng hoàng rồi. Khách trả 4,1 tỷ thì cụ vẫn phải trả 3% của 4,1 tỷ đó nếu cụ đồng ý bán cho khách mà môi giới ký hđ với cụ.
Nếu sàn đòi 3% thì cụ rao giá thu về cao hẳn lên so với giá mong muốn ban đầu.
Ví dụ giá thị trường 4t4, nếu sàn đòi ăn 3% thì cụ nâng giá thu về lên 4t5-4t6.
Tức là muốn ăn phí cao thì phải bán dc giá cao, win-win. Ngoài ra vs phí 3% thì nhà của cụ có thể bán dc 4t6 , tức là rao hẳn lên 4t6 bao phí cho đội cò 1% vẫn bán dc, cụ thu về dc nhiều hơn là rao 4t4 thu về cho đội 3%.

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
cái này là quy trình làm ăn, ai làm được việc thì hưởng phần thui em cũng không có vấn đề gì. Thật sự em đi tìm số chủ nhà ai tìm được em cũng gửi phí. Mình phải tôn trọng công sức và networking của họ. Em ngại kiểu sale chào giá để sale ăn dày-> em không mua được - chủ không bán được -> Mất time và cơ hội của cả hai
Chả có sale nào ngủ ngốc đến mức để người bán ko bán được, người mua ko mua được. Nếu thế thì sale ăn được gì?

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Chả có sale nào ngủ ngốc đến mức để người bán ko bán được, người mua ko mua được. Nếu thế thì sale ăn được gì?
thế giới muôn hình vạn trạng bác ạ, tâm lý mỗi người khác nhau, mình đen mình gặp sale vậy thì khó, mình cứ tính cái gì được việc cho mình mà cũng được việc cho người thui

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Lắm trò thế này thì thì cũng tốn công tốn sức haha, bảo sao em tự bán thì chẳng thấy khách đâu cả mặc dù giá mình rẻ hơn so với giá của cò
em lên đây đọc mà em thấy mất niềm tin vào nhân loại :) thấy mình lơ nga lơ ngơ, chắc phải theo học một khoá mới dám đi mua nhà

Kinnnnn

Xe tải
Cụ khác em k biết chứ làm gì có chuyện nhà em trước khi đến xem mà lại k xem trước layout và các thông tin khác, nhiều khi xem trước cũng chẳng biết được cụ ạ, còn việc mất thời gian bao lâu để tìm được nhà nó k đánh giá được bất kì điều gì cả, thời gian phân bổ mỗi người khác nhau, mục đích mua khác nhau, e nói ở đây chủ yếu là để các cụ cũng đang đi tìm nhà có đọc được thì cũng vẫn phải đánh giá xem nó có hợp với mình hay không? Chứ đọc thấy xuôi tai rồi thấy đó là đúng 100% rồi lấy làm kim chỉ nam thì có khi lại mất thêm thời gian thôi ạ.

Được gửi từ iPhone - Otofun
Chắc cụ ấy mua để đầu tư nên suy nghĩ khác
Em thì có thể giống cụ, mua để ở thì phải xem cho kỹ, đáp ứng được những tiêu chí nào (giá, tầng, hướng, sổ đỏ, hiện trạng, bql, dân cư, mục đích sử dụng của căn đó thế nào... kể ra thì nhiều), có cái nào chưa đáp ứng được, tổng kết lại xem phù hợp thì mới xuống tiền.
Em tìm mua trong nội thành quỹ căn nó ko nhiều, mất 3 tháng mới tìm dc cái ưng ý, đáp ứng khoảng 80% các tiêu chí em đề ra, thuận vợ thuận cả chồng, tiêu chí về tâm linh của bme em cũng đáp ứng dc, cái duyên nó tới thì em mới chốt.

Kaisa

Xe tải
Chắc cụ ấy mua để đầu tư nên suy nghĩ khác
Em thì có thể giống cụ, mua để ở thì phải xem cho kỹ, đáp ứng được những tiêu chí nào (giá, tầng, hướng, sổ đỏ, hiện trạng, bql, dân cư, mục đích sử dụng của căn đó thế nào... kể ra thì nhiều), có cái nào chưa đáp ứng được, tổng kết lại xem phù hợp thì mới xuống tiền.
Em tìm mua trong nội thành quỹ căn nó ko nhiều, mất 3 tháng mới tìm dc cái ưng ý, đáp ứng khoảng 80% các tiêu chí em đề ra, thuận vợ thuận cả chồng, tiêu chí về tâm linh của bme em cũng đáp ứng dc, cái duyên nó tới thì em mới chốt.
Đúng đấy cụ ạ, em thấy mua để ở thì phải như cụ mới ok, e cũng thế thôi không cái gì đáp ứng được 100% cả, chúc mừng cụ đã tìm được nhà. Em nói thật là cuối năm ngoái, đầu năm nay đi tìm nhà trong vành đai 3 đúng là như cuộc chiến, đó là với trường hợp nhà em, còn các cụ khác có thể dễ tính, nhiều tài chính mua bán k cần phải nghĩ ngợi thì lại chẳng có vấn đề gì, em ít tiền mua phải vay bank nên cũng hơi mất thời gian.

Kaisa

Xe tải
em lên đây đọc mà em thấy mất niềm tin vào nhân loại :) thấy mình lơ nga lơ ngơ, chắc phải theo học một khoá mới dám đi mua nhà
Có gì mà phải mất niềm tin hả cụ, thông tin bây giờ nhiều, ra ngoài gặp nhiều thể loại người, nhiều tính cách và các trường hợp khác nhau là hết sức bình thường mà. Quan trọng là kết quả mình đạt được, mua được căn ưng ý, đáp ứng phần lớn yêu cầu, giá cả hợp ví tiền mình, còn quá trình để mua được thì có thể có người phải là mua của sale có tâm, mua của chủ nhà ok người ta mới mua, còn có người có thể họ không quan tâm, họ chỉ cần đạt kết quả còn quá trình như nào, gặp sale, chủ nhà ra sao họ coi như k vấn đề...Chỉ nhắc cụ là đừng fomo, cái gì cũng cân nhắc kĩ, không thừa, không mua căn này thì mua căn khác, ngồi bảo tiếc căn kia đẹp sao mình k mua để thằng khác mua mất, e nói thật nếu tiếc kiểu thế thì có mà tiếc cả đời =)))

Đông86

Xì hơi lốp
Em thấy mua bán cứ theo giá NET là dễ thành công. Chủ nhà và khách sẽ ko bị cài giá của cò, cứ tự do đàm phán giá cả, bên bán nhận 100% tiền, bên mua chịu toàn bộ thuế phí thủ tục và tiền môi giới 1%...

taixebechandai

Xe tải
Đợt này bán khó hơn nhưng giá chững chứ không giảm nhiều phải ko cccm?

mieomeo

Xe hơi
Đợt này bán khó hơn nhưng giá chững chứ không giảm nhiều phải ko cccm?
Chỗ em ko thấy nhà nào giảm so với 2 tháng trước. Các căn rao mới giá trung bình ngày càng tăng, group dân cư thì nói chuyện với nhau được giá xx/m2 này mới bán, còn ko thì thôi, tự đẩy giá nhau :D.
Tầm này các anh hết ân hạn bank hoặc vay nhiều lãi cao bị thúc vào đít thì mới nhột :))

2congai

Xe tải
Em thấy mua bán cứ theo giá NET là dễ thành công. Chủ nhà và khách sẽ ko bị cài giá của cò, cứ tự do đàm phán giá cả, bên bán nhận 100% tiền, bên mua chịu toàn bộ thuế phí thủ tục và tiền môi giới 1%...
Comment vớ vẩn xúi dại. Nguyên tắc ko bao giờ thanh toán hết 100%, phải giữ lại ít nhất 100 củ để có sự cố gì trong quá trình sang tên sổ cần chủ nhà hỗ trợ thì họ mới đến. Để chủ nhà cầm 100% rồi, có việc cần gọi hơi bị khó. Nếu chủ bán bao thuế phí thì giữ lại nhiều hơn. Bán nhà thì phải trả phí môi giới sao lại bắt người mua trả? Tôi bán nhà vài lần rồi, tôi luôn trả tiền môi giới sòng phẳng, ko bao giờ bắt người mua trả. Cậu môi giới nào tử tế tôi tip thêm. Tôi đi mua nhà cũng vài lần, ông nào bắt tôi trả thuế tncn và phí môi giới tôi next luôn, thuế phí bên nào bên ấy trả . Thiếu gì nhà, mình cầm tiền đi mua nhà luôn phải nắm thế cửa trên :)):)):))

taixebechandai

Xe tải
Chỗ em ko thấy nhà nào giảm so với 2 tháng trước. Các căn rao mới giá trung bình ngày càng tăng, group dân cư thì nói chuyện với nhau được giá xx/m2 này mới bán, còn ko thì thôi, tự đẩy giá nhau :D.
Tầm này các anh hết ân hạn bank hoặc vay nhiều lãi cao bị thúc vào đít thì mới nhột :))
Vâng, chắc tình hình này cũng khó giảm mạnh được, ông nào mua cao thì cắn răng để ở thôi, chứ chả lẽ bán giá thấp hơn (hy sinh nhu cầu chuyễn chỗ ở do cv, con cái,...) - CC ở thực nên e nghĩ lượng đầu cơ không nhiều.