[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

taixebechandai

Xe tải
Đợt này bán khó hơn nhưng giá chững chứ không giảm nhiều phải ko cccm?

mieomeo

Xe hơi
Đợt này bán khó hơn nhưng giá chững chứ không giảm nhiều phải ko cccm?
Chỗ em ko thấy nhà nào giảm so với 2 tháng trước. Các căn rao mới giá trung bình ngày càng tăng, group dân cư thì nói chuyện với nhau được giá xx/m2 này mới bán, còn ko thì thôi, tự đẩy giá nhau :D.
Tầm này các anh hết ân hạn bank hoặc vay nhiều lãi cao bị thúc vào đít thì mới nhột :))

2congai

Xe tải
Em thấy mua bán cứ theo giá NET là dễ thành công. Chủ nhà và khách sẽ ko bị cài giá của cò, cứ tự do đàm phán giá cả, bên bán nhận 100% tiền, bên mua chịu toàn bộ thuế phí thủ tục và tiền môi giới 1%...
Comment vớ vẩn xúi dại. Nguyên tắc ko bao giờ thanh toán hết 100%, phải giữ lại ít nhất 100 củ để có sự cố gì trong quá trình sang tên sổ cần chủ nhà hỗ trợ thì họ mới đến. Để chủ nhà cầm 100% rồi, có việc cần gọi hơi bị khó. Nếu chủ bán bao thuế phí thì giữ lại nhiều hơn. Bán nhà thì phải trả phí môi giới sao lại bắt người mua trả? Tôi bán nhà vài lần rồi, tôi luôn trả tiền môi giới sòng phẳng, ko bao giờ bắt người mua trả. Cậu môi giới nào tử tế tôi tip thêm. Tôi đi mua nhà cũng vài lần, ông nào bắt tôi trả thuế tncn và phí môi giới tôi next luôn, thuế phí bên nào bên ấy trả . Thiếu gì nhà, mình cầm tiền đi mua nhà luôn phải nắm thế cửa trên :)):)):))

taixebechandai

Xe tải
Chỗ em ko thấy nhà nào giảm so với 2 tháng trước. Các căn rao mới giá trung bình ngày càng tăng, group dân cư thì nói chuyện với nhau được giá xx/m2 này mới bán, còn ko thì thôi, tự đẩy giá nhau :D.
Tầm này các anh hết ân hạn bank hoặc vay nhiều lãi cao bị thúc vào đít thì mới nhột :))
Vâng, chắc tình hình này cũng khó giảm mạnh được, ông nào mua cao thì cắn răng để ở thôi, chứ chả lẽ bán giá thấp hơn (hy sinh nhu cầu chuyễn chỗ ở do cv, con cái,...) - CC ở thực nên e nghĩ lượng đầu cơ không nhiều.

taixebechandai

Xe tải
Bán nhà thì phải trả phí môi giới sao lại bắt người mua trả?
Cái này thực tế thì do thỏa thuận thôi cụ, chủ nhà trả cũng được nhưng vẫn tính vào giá bán, thậm chí khách trả phí MG có khi còn đàm phán vs MG mức phí ưu đãi hơn ấy chứ.
E cũng từng mua nhà (đất) khách báo thu về Net ngần này, còn bên mua và MG cứ trao đổi vs nhau về mức phí, đâu cũng vào đấy thôi.

taixebechandai

Xe tải
Ông Masteri (Tech) chắc lại bơm viết bài này :D

Trà Lý

Xe tăng
Mua bán thì hai bên bình đẳng, bên mua có tiền bên bán có nhà, thỏa thuận với nhau chi phí bên nào chịu cái gì thì cứ thế mà làm. Chẳng ai ép được ai trong việc này cả. Bán đừng kiêu và mua cũng đừng sĩ.

Đông86

Xe điện
Comment vớ vẩn xúi dại. Nguyên tắc ko bao giờ thanh toán hết 100%, phải giữ lại ít nhất 100 củ để có sự cố gì trong quá trình sang tên sổ cần chủ nhà hỗ trợ thì họ mới đến. Để chủ nhà cầm 100% rồi, có việc cần gọi hơi bị khó. Nếu chủ bán bao thuế phí thì giữ lại nhiều hơn. Bán nhà thì phải trả phí môi giới sao lại bắt người mua trả? Tôi bán nhà vài lần rồi, tôi luôn trả tiền môi giới sòng phẳng, ko bao giờ bắt người mua trả. Cậu môi giới nào tử tế tôi tip thêm. Tôi đi mua nhà cũng vài lần, ông nào bắt tôi trả thuế tncn và phí môi giới tôi next luôn, thuế phí bên nào bên ấy trả . Thiếu gì nhà, mình cầm tiền đi mua nhà luôn phải nắm thế cửa trên :)):)):))
Thuế phí nó gửi trong giá cả rùi, nếu mua rẻ thì mình chịu thuế phí cũng là như nhau.
Mua bán nhiều rồi thì nhìn giấy tờ là biết hồ sơ có đầy đủ hay chưa, làm sổ thế nào, nên mua hay ko.
Cụ thấy giấy tờ ko đầy đủ thì đừng mua, còn đòi giữ lại 100tr thì khó đấy.
Em hay làm theo kiểu NET chứ chẳng xúi ai cả.

2congai

Xe tải
Thuế phí nó gửi trong giá cả rùi, nếu mua rẻ thì mình chịu thuế phí cũng là như nhau.
Mua bán nhiều rồi thì nhìn giấy tờ là biết hồ sơ có đầy đủ hay chưa, làm sổ thế nào, nên mua hay ko.
Cụ thấy giấy tờ ko đầy đủ thì đừng mua, còn đòi giữ lại 100tr thì khó đấy.
Em hay làm theo kiểu NET chứ chẳng xúi ai cả.
Ngoài vấn đề giấy tờ ra còn nhiều vấn đề để phải giữ lại tiền. Ví dụ mua 1 căn full nội thất, thoả thuận để lại toàn bộ đồ đạc cả nội thất cả đồ điện tử chẳng hạn nhưng có khi chủ lại tiếc cái tủ lạnh bê đi, lúc nhận nhà ko có lại bực mình. Trường hợp này bạn em bị dính rồi, chủ cũ có bộ bàn ăn khá đẹp mua ở kimfullhouse, giá chắc cũng gần 40 củ, thoả thuận mua tất cả nhà nhưng lúc bàn giao nhà thiếu mất bộ bàn ăn, tiền thì thanh toán hết rồi, bực mình lắm vì vợ bạn em nó rất thích bộ bàn ăn mà bộ này bên kim lại ko bán nữa :)) :)) :)). Em bán nhà em luôn ok cho khách giữ tiền. Em mua nhà chủ cũng ok để em giữ lại tiền, sau khi bàn giao xong xuôi nhà cửa, giấy tờ đấy đủ em thanh toán đủ tiền còn lại cho chủ.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Khu e giá cũng có thể nói là ko giảm từ đầu tháng 4 đến giờ. Căn bán vẫn ít như quý 1 chứ ko phải giá cao mà ào ào bán lấy được. Tâm lý cả phe mua và phe bán đều dè dặt vì sợ mua hớ, sợ bán hớ. Nên, khúc này giao dịch giảm là có cơ sở còn đóng băng thì phải lên HTV mới có. Riêng bank thì khúc rồi ngon choét đấy cụ ạ, kể cả hết ân hạn. Cụ nào trâu chậm thì lại để qua khúc ngon nhất mất rồi.

Đông86

Xe điện
Ngoài vấn đề giấy tờ ra còn nhiều vấn đề để phải giữ lại tiền. Ví dụ mua 1 căn full nội thất, thoả thuận để lại toàn bộ đồ đạc cả nội thất cả đồ điện tử chẳng hạn nhưng có khi chủ lại tiếc cái tủ lạnh bê đi, lúc nhận nhà ko có lại bực mình. Trường hợp này bạn em bị dính rồi, chủ cũ có bộ bàn ăn khá đẹp mua ở kimfullhouse, giá chắc cũng gần 40 củ, thoả thuận mua tất cả nhà nhưng lúc bàn giao nhà thiếu mất bộ bàn ăn, tiền thì thanh toán hết rồi, bực mình lắm vì vợ bạn em nó rất thích bộ bàn ăn mà bộ này bên kim lại ko bán nữa :)) :)) :)). Em bán nhà em luôn ok cho khách giữ tiền. Em mua nhà chủ cũng ok để em giữ lại tiền, sau khi bàn giao xong xuôi nhà cửa, giấy tờ đấy đủ em thanh toán đủ tiền còn lại cho chủ.
Em hay mua bán kiểu NET, quen rùi, thấy có nhiều ưu điểm. Làm chặt chẽ thì mọi chuyện ok thui.

Lalalandphim

Xe hơi
Xây sau có nhiều thiết kế và tiện ích hơn, Sola Park có nhiều cái mà I1 không có. Dòng tiền mỗi cụ mỗi khác, ai cũng đầu tư như cụ tư vấn thì căn cũ lại thổi giá lên đến mây
con I1 và con Sola park này thiết kế y chang nhau đó cụ, kể cả layout căn hộ luôn. Em ngâm cứu xem xét đủ cả rồi, mà mấy cái tiện ích con con vẽ thêm ra chẳng đáng là bao cụ ạ :) như cụ Mạnh i10 sale có confirm giá ở đó rồi đó cụ, Imperia 59-61 là căng, tonkin thì 6x, Mas thì 7x đổ lên. Theo cụ thì con Sola park có nhược điểm lớn là ngay sát sàn sạt nghĩa trang kia có bày vẽ thêm đống tiện ích thì cũng chưa đến mức giá 8x đâu cụ ạ, chưa kể nó còn xa nhà để xe hơn mấy con kia. Chẳng qua là ra sau vào đợt giá ngáo nên CĐT để giá cao chót vót luôn, nếu bán ko trôi thì lại hạ ra thêm chính sách. Cụ khen Sola nhiều điểm ngon mà các con kia không có thì cụ cứ chốt Sola thôi ạ :)
P/s: Tonkin giá đắt nhất cũng chưa có giá 7x đâu cụ, Mas thì 8x là căn gần như đẹp nhất rồi :) giờ so sánh Đắt nhất của TK2 với đắt nhất của Sola không biết có khập khiễng nữa không cụ nhỉ :) TK nhà sẵn ở ngay, sảnh to, xây dựng xịn hơn, điều hoà âm trần, siêu gần nhà để xe. Bên kia có gì ngoài công viên vĩnh hằng hả cụ :) giá 8x cho căn cc đó nếu cụ thấy đẹp thấy hợp thì chốt luôn là thắng đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

chautebin

Đi bộ
Khéo cũng là căn đã quay xe tăng 100tr khi em qua cọc, hỏi rõ ràng rành mạch là có bán nữa không thì không trả lời rõ mà lại trả lời là chị bận lắm nọ kia, đến khi biết em đi cọc căn ở chỗ khác thì chủ động gọi điện bảo tăng 50tr thôi, nếu nhà em đồng ý thì qua cọc. Căn tòa A, cửa tây bắc, ban công đông nam, tầng trung
Không biết có phải không nhưng nhà cháu làm việc hồi tháng 3 năm ngoái, căn 68m2, tòa cháu không nhớ lắm nhưng ban công đông nam. Nhà cháu làm việc với ông chồng mà ổng hẹn cọc xong đến hôm cọc lại bảo về hỏi ý vợ. Bố mẹ cháu từ quê lên với sale đến nơi thì ngẩn tò te ở đấy. Sau bực mình mất thời gian nên qua chỗ khác luôn

Toà nhà em bên 6th Element mỗi ngày giá 1 tăng mà công nhận chắc ai máu lắm mới mua :))

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
cái này là một tip cực kỳ hữu hiệu, cảm ơn bác nhé huhu gõ dài mà còn gõ có tâm. Nhiều người sẽ không nghĩ tới chi tiết nhỏ này

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Không biết có phải không nhưng nhà cháu làm việc hồi tháng 3 năm ngoái, căn 68m2, tòa cháu không nhớ lắm nhưng ban công đông nam. Nhà cháu làm việc với ông chồng mà ổng hẹn cọc xong đến hôm cọc lại bảo về hỏi ý vợ. Bố mẹ cháu từ quê lên với sale đến nơi thì ngẩn tò te ở đấy. Sau bực mình mất thời gian nên qua chỗ khác luôn
công nhận cái vụ có thiện ý gặp chủ xong chủ kêu căn này còn phải hỏi người A, người B mới bán được như x như y. Thời đại này rồi gọi một cú điện thoại, hoặc bàn bạc sẵn với nhau ở nhà đi. Để người khác mất công mất việc cũng là tạo nghiệp chứ hay hớm gì.

Xong lại còn cái kiểu chủ cứ đe mình bắt gặp nhưng sau tòi ra đang ở cách ~ 4-500km nên nhờ sale hù mình để mình gặp sale trước.

Leonistaaaaaaa

Xe đạp
Ông Masteri (Tech) chắc lại bơm viết bài này :D
hôm qua em bỏ 4 tiếng sang khu đấy dòm thì thấy ngoài cái mall của nó ( cách khu dân cư xa lắc) ra thì không có rì nổi bật hết.

Đúng như vài người trên này đã bày tỏ, là ngoài để đầu tư cho thuê, thì ở bên Ocp sẽ sướng hơn về tiện ích. Em ngồi một lúc thấy mấy nhà đi qua đi lại cứ nói chuyện về khu Ocp. Bản thân đã sang Ocp rồi thì thấy nó xa nhưng nó bù lại cái biển fake và không khí khá ok. Mật độ dân bên Mas khủng khíp thật sự. Hiện giờ muốn ăn hàng là cứ phải lội sang tttm

Tocchien

Xe tải
hôm qua em bỏ 4 tiếng sang khu đấy dòm thì thấy ngoài cái mall của nó ( cách khu dân cư xa lắc) ra thì không có rì nổi bật hết.

Đúng như vài người trên này đã bày tỏ, là ngoài để đầu tư cho thuê, thì ở bên Ocp sẽ sướng hơn về tiện ích. Em ngồi một lúc thấy mấy nhà đi qua đi lại cứ nói chuyện về khu Ocp. Bản thân đã sang Ocp rồi thì thấy nó xa nhưng nó bù lại cái biển fake và không khí khá ok. Mật độ dân bên Mas khủng khíp thật sự. Hiện giờ muốn ăn hàng là cứ phải lội sang tttm
Sướng nhất thì nên đi thêm sang Ecopark ôm căn Lanmark view Hồ Thiên Nga Rời nội đô còn thích nơi khói bụi ồn ào làm gì

Tocchien

Xe tải
Đợt này em va với lắm chủ SG mua nhà xong bắt đầu chốt lời phết các cụ ạ.