[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Trúc Nhi 90

Xe hơi
Lại cháy nhà trọ, chết rất nhiều người.😥
Liệu có châm ngòi cho 1 đợt sốt cc nữa không các cụ.

taiadau

Xe điện
Quá thảm khốc, hôm qua 2 vụ cháy nhưng vụ ở CC được khống chế sớm, còn vụ ở trong ngõ thì quá khó để triển khai cứu hỏa và cứu người :(

Khongdanhvong

Xe điện
Hậu quả của việc không có quy hoạch. Ngay cả những nhà ven đô, phân lô chia lối vào trên sổ có 1m, bên ngoài chừa ra được mét rưỡi, nhưng ông bên phải trên nhô ra gần hết không gian chung, kiểu chuồng cọp, ông kia không có chỗ mà làm ban công nữa, đi hơn 10m mét rưỡi mới ra đến đường, mà lại vòng chứ không thẳng. Nói dại, cháy thì chạy và chữa cháy bằng niềm tin. Ven đô còn thế thì nội đô xác định là những cái hang chuột.

quangzizi

Xe buýt
Lại lên thôi cụ. Một lần thì bảo đen, hai lần thì có lỗi hệ thống rồi. Nhà này mật độ xd cũng không lớn mà hậu quả vẫn quá lớn. Nói chung ở vn hay có kiểu một tài sản đa mục đích. Vừa ở vừa cho thuê, rồi vừa thuê để ở vừa thuê cửa hàng. Tối ưu tiền đấy nhưng đến khi có vấn đề thì.

bocumang

Xe tải
Hậu quả của việc không có quy hoạch. Ngay cả những nhà ven đô, phân lô chia lối vào trên sổ có 1m, bên ngoài chừa ra được mét rưỡi, nhưng ông bên phải trên nhô ra gần hết không gian chung, kiểu chuồng cọp, ông kia không có chỗ mà làm ban công nữa, đi hơn 10m mét rưỡi mới ra đến đường, mà lại vòng chứ không thẳng. Nói dại, cháy thì chạy và chữa cháy bằng niềm tin. Ven đô còn thế thì nội đô xác định là những cái hang chuột.
Cháy nhà trọ 5 tầng trong ngõ nhỏ Hà Nội, nhiều thi thể được đưa ra https://tuoitre.vn/chay-nha-tro-5-tang-trong-ngo-nho-ha-noi-nhieu-thi-the-duoc-dua-ra-20240524050345032.htm

MrChildren

Xe buýt
Nhiều cụ chê chung cư, mua nhà mặt đất, với cùng tầm tiền thì chỉ mua được ngõ. Nhà cửa cơi nới, thói quen sinh hoạt về cơ bản là lộn xộn bừa bài, ko có ai quản lý, dễ phát sinh cháy nổ. Khi có cháy thì xe cứu hoả ko vào được, ko có phương cả phòng và chữa cháy.
VN mình về cơ bản sau này cũng sẽ như các nước phát triển khác, các loại nhà trong ngõ trước sau cũng bị xử lý dần, mở rộng đường xá..

MrChildren

Xe buýt
Nhiều cụ chê chung cư, mua nhà mặt đất, với cùng tầm tiền thì chỉ mua được ngõ. Nhà cửa cơi nới, thói quen sinh hoạt về cơ bản là lộn xộn bừa bài, ko có ai quản lý, dễ phát sinh cháy nổ. Khi có cháy thì xe cứu hoả ko vào được, ko có phương cả phòng và chữa cháy.
VN mình về cơ bản sau này cũng sẽ như các nước phát triển khác, các loại nhà trong ngõ trước sau cũng bị xử lý dần, mở rộng đường xá..
Chung cư Green Star, đêm có con xe máy bốc cháy, hệ thống PCCC xử lý phút mốt

Chỉnh sửa cuối:

LongNguyễn8x

Xe tăng
Sợ quá các cụ ạ. Chết người vụ nào cũng tính bằng chục. Sáng ra đã 14 người ko bao giờ trở lại. Điểm yếu chí mạng của nhà ngõ ngách.

Goya

Xe buýt
Em mong đám nhà ngõ nhanh nhanh quy hoạch thành khu chung cư, đất thừa ra làm trường học công viên bệnh viện. Thay vì sống theo bề ngang, ở thành phố lớn đất chật người đông tốt hơn hết là sống theo chiều dọc

duchien04x4

Xe tải
Em thì cứ vỉa hè oto tránh, cứu hộ cứu nạn dễ dàng mới mua.

Sungcaghe

Xe hơi
Em mong đám nhà ngõ nhanh nhanh quy hoạch thành khu chung cư, đất thừa ra làm trường học công viên bệnh viện. Thay vì sống theo bề ngang, ở thành phố lớn đất chật người đông tốt hơn hết là sống theo chiều dọc
nhà ngõ mà chính quyền vận động được từng tổ, gom vài tổ rồi xây chung cư. Tái định cư tại chỗ, kiểu như nhà tập thể cũ. Liệu có khả thi ko các cụ nhỉ?

Lalalandphim

Xe tải
nhà ngõ mà chính quyền vận động được từng tổ, gom vài tổ rồi xây chung cư. Tái định cư tại chỗ, kiểu như nhà tập thể cũ. Liệu có khả thi ko các cụ nhỉ?
khó cụ ơi, vừa rồi chỗ Ngô Quyền - Hoàn Kiếm có 7-8 cái nhà nhảy dù ko sổ, nhà nước biếu mỗi nhà 12 tỷ để di dời mà họ ko đi nên cưỡng chế mãi mới được đấy ạ. Chuyện gom được là gần như bất khả thi, đền bù nhà ko sổ nát bét vậy mà còn ko đi nữa là nhà riêng có sổ :)

quangzizi

Xe buýt
Em nói nhé tháng 9 này lại đội học sinh lên HN học, bố mẹ nào dám cho con ở nhà ngõ kiểu này nếu có đủ điều kiện? Có mấy tháng mà hai vụ quá nặng.

Trúc Nhi 90

Xe hơi
Nhà tập thể sắp sập còn ko xây lại dc.
Đây nhà đất của riêng kêu ngta biến thành cc thì khó hơn lên trời.

Trúc Nhi 90

Xe hơi
Em nói nhé tháng 9 này lại đội học sinh lên HN học, bố mẹ nào dám cho con ở nhà ngõ kiểu này nếu có đủ điều kiện? Có mấy tháng mà hai vụ quá nặng.
Đội sinh viên bách khoa, xây dựng, kinh tế thì mua cc ở đâu dc bác nhỉ.
Khu này trung tâm quá tìm cc gần cũng khó

quangzizi

Xe buýt
Em thì cứ vỉa hè oto tránh, cứu hộ cứu nạn dễ dàng mới mua.
Em đã nói nhiều ở trong đây rồi, mua nhà là một phần, mua hàng xóm là phần nhiều, đất hay CC cũng vậy. Thực tế là gì, mua nhà mà hàng xóm có hiểu biết có điều kiện thì: 1, họ làm cái nhà chuẩn chỉnh có PCCC cho chính nhà họ, đã đỡ lo cho mình. 2, họ cho thuê cũng không rẻ, càng không làm kiểu cố cơi nới kiếm hết cỡ vì họ biết quản lý rủi ro. Trường hợp ngoại lệ là karaoke, còn các cụ xem nhà mặt đường nó chả chuẩn chỉnh gấp mấy nhà ngõ thì làm sao bị ntn được?

quangzizi

Xe buýt
Sẽ có tập không tiết kiệm ở chung đụng nữa mà thuê chỗ tử tế hơn cụ ạ. Còn tất nhiên không phải ai cũng có điều kiện.

Lalalandphim

Xe tải
phần lớn gđ ở quê lên lo học phí, sinh hoạt ăn uống, sách vở đồ dùng cho con thôi cũng chẳng dư dả được bao nhiêu rồi các cụ lại tính họ đi mua nhà luôn cho con :) ko phải ai cũng đủ điều kiện như vậy đâu ạ, 99.9% vẫn là đi thuê thôi các cụ.

quangzizi

Xe buýt
phần lớn gđ ở quê lên lo học phí, sinh hoạt ăn uống, sách vở đồ dùng cho con thôi cũng chẳng dư dả được bao nhiêu rồi các cụ lại tính họ đi mua nhà luôn cho con :) ko phải ai cũng đủ điều kiện như vậy đâu ạ, 99.9% vẫn là đi thuê thôi các cụ.
Tùy cụ ơi, nhiều khi không phải vấn đề tiền, đơn giản là mình không biết nên nghĩ nhà nào cũng như nhau. Mà cụ cứ nghĩ đi thuê phòng trọ này cũng 3 4 triệu tháng, nếu "có thể" đảm bảo mạng sống của mình thì thuê hẳn lên 5 6 triệu có đáng không? Cỡ 7 triệu là thuê cái chung cư chia đôi được rồi

Lalalandphim

Xe tải
Tùy cụ ơi, nhiều khi không phải vấn đề tiền, đơn giản là mình không biết nên nghĩ nhà nào cũng như nhau. Mà cụ cứ nghĩ đi thuê phòng trọ này cũng 3 4 triệu tháng, nếu "có thể" đảm bảo mạng sống của mình thì thuê hẳn lên 5 6 triệu có đáng không? Cỡ 7 triệu là thuê cái chung cư chia đôi được rồi
vâng tất nhiên r cụ. Em đang nói ý của mợ trên kia là sau vụ này lại châm ngòi cho giá cc tăng phi mã tiếp thôi. Phần lớn người cho con lên học đh là chi trả học phí + sinh hoạt + tiền ở tháng đã hết chục củ rồi. nhiều người kêu lắm, cố nuôi con học nốt đến khi ra trường. được mấy người có tiền mua cc được cho con ở HN ngay khi lên học đâu mà. Bỏ ra 4-5 tỷ đồng mua cái cc cho con lên thành phố học em khảo sát là không có nhiều người dám chi mạnh tay vậy, là số rất ít trong tổng số học sinh sinh viên. Nên chẳng ảnh hưởng mấy đến giá cc. Nhà em đang cho thuê ở D'capitale chưa từng có nhóm sinh viên nào hỏi thuê, cũng chưa từng có phụ huynh nào hỏi mua cho con. Chỉ có đôi vợ chồng trẻ, hoặc người mua tích sản lấy dòng tiền.

Chỉnh sửa cuối: