[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

mieomeo

Xe hơi
Haiz, chỗ em mọc lên 1 mớ CCMN để cho thuê kiểu này, ngay sau vụ cháy lần trước chứ k phải trước đó. H thêm phát mười mấy người, các ông phường chắc lá xanh nó bịt hết mắt vào rồi mới ko thấy mấy cái CCMN 6, 7 tầng cao hẳn lên trong 1 cái ngõ bé xíu...
2 vụ to trong chưa đầy 1 năm thì rất nhiều người nghĩ đến bỏ thêm tiền để an toàn hơn là chui rúc vào những chỗ đông đúc mà ko có an toàn PCCC gì như thế.

Chỉnh sửa cuối:

trungleba

Xe buýt
cc 10 triệu bé tí cụ ơi, sao mà ở 5 người nổi, cụ phải so với vị trí tương tự nhé, mà số nhà cc 10 triệu cho thuê ở tận 5 người có bao nhiêu ?
Đây cụ:
Loanh quanh Cầu Giấy giá 10 tr có nhiều lựa chọn thuê chung cư, còn phòng trọ giá 4 tr thì ngõ ngách nhỏ, tồi tàn. Mà chung cư tách ra để ở thì giá nó chẳng hơn mấy cái phòng trọ cũ là mấy, đổi lại là sự an toàn, tính mạng. Nên phụ huynh nào cho con lên học thì họ sẽ cân nhắc chọn chung cư.

Goya

Xe buýt
nhà ngõ mà chính quyền vận động được từng tổ, gom vài tổ rồi xây chung cư. Tái định cư tại chỗ, kiểu như nhà tập thể cũ. Liệu có khả thi ko các cụ nhỉ?
Em nghĩ là chỉ có cách tăng cường giao thông công cộng để giãn dân ra xa, rồi dần cấm xe máy, thêm vài chính sách đẩy nhà ngõ xuống giá rẻ rồi giải tỏa xây lại thôi. Con đường phát triển tất yếu phải vậy

Goya

Xe buýt
vâng tất nhiên r cụ. Em đang nói ý của mợ trên kia là sau vụ này lại châm ngòi cho giá cc tăng phi mã tiếp thôi. Phần lớn người cho con lên học đh là chi trả học phí + sinh hoạt + tiền ở tháng đã hết chục củ rồi. nhiều người kêu lắm, cố nuôi con học nốt đến khi ra trường. được mấy người có tiền mua cc được cho con ở HN ngay khi lên học đâu mà. Bỏ ra 4-5 tỷ đồng mua cái cc cho con lên thành phố học em khảo sát là không có nhiều người dám chi mạnh tay vậy, là số rất ít trong tổng số học sinh sinh viên. Nên chẳng ảnh hưởng mấy đến giá cc. Nhà em đang cho thuê ở D'capitale chưa từng có nhóm sinh viên nào hỏi thuê, cũng chưa từng có phụ huynh nào hỏi mua cho con. Chỉ có đôi vợ chồng trẻ, hoặc người mua tích sản lấy dòng tiền.
Số rất ít trong tổng số hssv nhưng cũng là nhiều rồi so với lượng cầu chung cư rồi mợ ạ.
Em biết 2 căn ở skylake view hồ siêu đẹp s1 trục 12 đều là các bố mẹ tỉnh lẻ mua cho con học đại học với cấp 3, và cũng nghe kể có mấy căn ở Timescity với Royal như vậy nữa

Sungcaghe

Xe hơi
Em nghĩ là chỉ có cách tăng cường giao thông công cộng để giãn dân ra xa, rồi dần cấm xe máy, thêm vài chính sách đẩy nhà ngõ xuống giá rẻ rồi giải tỏa xây lại thôi. Con đường phát triển tất yếu phải vậy
phải vậy thôi cụ, thêm nữa là ưu tiên phát triển các TP vệ tinh. Nhiều nước nó ko ưu tiên thủ đô phát triển kinh tế đâu, như thế mới giãn dân ra được

Trúc Nhi 90

Xe hơi
phần lớn gđ ở quê lên lo học phí, sinh hoạt ăn uống, sách vở đồ dùng cho con thôi cũng chẳng dư dả được bao nhiêu rồi các cụ lại tính họ đi mua nhà luôn cho con :) ko phải ai cũng đủ điều kiện như vậy đâu ạ, 99.9% vẫn là đi thuê thôi các cụ.
Ko mua thì thuê cụ ạ, 4,5 đứa bạn sợ chết cháy rủ nhau thuê 1 cái cc 2pn giá 10tr là oke.

lpbank1990

Xe tải
thật chứ cụ :) cô cụ là ai em không biết, nhưng đây là nhà dân họ thuê từ thời xưa và ở luôn đến tận giờ :) không sổ hầu hết, cô cụ là ai vậy ạ em xin thêm thông tin được không? Có sổ mà đền bù chung cư tđc 3 tỏi thì mùa quýt họ nhận. Các hộ dân ở đó phần lớn đều confirm nhà của họ là do họ thuê từ thời xa xưa và cứ ở đó đến tận giờ đấy ạ. Cụ nói "cô cụ" nhưng chẳng bao quát hết thông tin, cụ thể là số nhà bao nhiêu? cái em nói "vớ vẩn" là chính quyền địa phương đã xác nhận trên VTV đấy cụ. Hay "cô cụ" là trường hợp cá biệt có sổ chăng ;))
đến mà xem trực tiếp. ông nghĩ nhà nước dễ ăn lắm mà không có sổ họ đền 300 triệu/m2. bao nhiêu nhà có sổ ở những dự án vành đai 2 đại la hay hoàng cầu voi phục còn chưa được đền đến 300 triêu/m2 kìa. ngây thơ vkl. không sổ nó chẳng hốt lâu rồi ở đấy mà đòi đền 300 triệu/m2. chẳng qua giờ nhà nào nhận rồi lên phóng sự thì nói vậy, nhưng cũng đã xong đâu vẫn còn 8 nhà không nhận. quây tôn để đó thôi chứ chưa đập được đâu

stevevuxx

Xe tải
Em cũng nghĩ rồi quên nhanh thôi. Lịch sử bao năm vẫn vậy.
Vụ này thì bạn phải đọc cụ thể vì sao chết như vậy. Phải khách quan bạn ơi. Mang lên dìm chung cư là không đúng vì vụ này 99% là không xảy ra ở Việt Nam được.
1. Các căn hộ ở đây được thiết kế là Fireproof theo nghĩa là thằng hàng xóm cháy thì nó sẽ không lan sang căn của mình nên Protocol lúc đó là cháy thì ở nguyên trong nhà đợi cứu hoả đến dập và toà nhà không có hệ thống báo cháy tổng.
2. Nhưng không ngờ là trước đó mấy năm thi công cải tạo mặt ngoài của toà nhà làm vật liệu hợp kim hôm dễ bắt lửa. Nên khi một căn hộ do chập điện tủ lạnh thì nó lan lên trên theo bề mặt của toà nhà vào các căn hộ ở phía trên. Và như đã nói ở trên: không có hệ thống báo cháy tổng (vì do thiết kế không cháy lan sang căn hộ bên cạnh được) và do protocol như đã nói nên các hộ vẫn ở trong nhà nên sơ tán thì đã muộn.

Như vậy là việc cháy như trên 99% không xảy ra ở Việt Nam được. Vì ở Việt Nam báo cháy một phát là dân cư đã bỏ của chạy lấy người xuống sân luôn rồi.

Dìm thì dìm đúng chỗ nhé.

Nha va Xe

Xe máy
Vụ này thì bạn phải đọc cụ thể vì sao chết như vậy. Phải khách quan bạn ơi. Mang lên dìm chung cư là không đúng vì vụ này 99% là không xảy ra ở Việt Nam được.
1. Các căn hộ ở đây được thiết kế là Fireproof theo nghĩa là thằng hàng xóm cháy thì nó sẽ không lan sang căn của mình nên Protocol lúc đó là cháy thì ở nguyên trong nhà đợi cứu hoả đến dập và toà nhà không có hệ thống báo cháy tổng.
2. Nhưng không ngờ là trước đó mấy năm thi công cải tạo mặt ngoài của toà nhà làm vật liệu hợp kim hôm dễ bắt lửa. Nên khi một căn hộ do chập điện tủ lạnh thì nó lan lên trên theo bề mặt của toà nhà vào các căn hộ ở phía trên. Và như đã nói ở trên: không có hệ thống báo cháy tổng (vì do thiết kế không cháy lan sang căn hộ bên cạnh được) và do protocol như đã nói nên các hộ vẫn ở trong nhà nên sơ tán thì đã muộn.

Như vậy là việc cháy như trên 99% không xảy ra ở Việt Nam được. Vì ở Việt Nam báo cháy một phát là dân cư đã bỏ của chạy lấy người xuống sân luôn rồi.

Hôm qua cc The Vesta xảy ra cháy đó. Nhưng không có thiệt hại về người. Chung cư thoáng hơn và phòng cháy chữa cháy đảm bảo hơn

TreeBoo

Xe buýt
đến mà xem trực tiếp. ông nghĩ nhà nước dễ ăn lắm mà không có sổ họ đền 300 triệu/m2. bao nhiêu nhà có sổ ở những dự án vành đai 2 đại la hay hoàng cầu voi phục còn chưa được đền đến 300 triêu/m2 kìa. ngây thơ vkl. không sổ nó chẳng hốt lâu rồi ở đấy mà đòi đền 300 triệu/m2. chẳng qua giờ nhà nào nhận rồi lên phóng sự thì nói vậy, nhưng cũng đã xong đâu vẫn còn 8 nhà không nhận. quây tôn để đó thôi chứ chưa đập được đâu
Đoạn thắt cổ chai ở Nguyễn Tuân 1 đống nhà nhảy dù, kiểu đất trước xí nghiệp da giày dân cứ thế cất nhà lên ở mấy chục năm nay. Bây giờ nhà nước muốn ủi cái đám nhảy dù đấy đi để mở rộng đường nên băng rôn ầm ĩ “áp đặt đất lưu không giá 0đ là phạm pháp” :) em chả biết đất nhảy dù ko sổ thì bị mất trắng hay đền bù lấy lệ, nhg đất nhảy dù ( kể cả ở Ngô Quyền ) mà đòi 300tr/m thì cũng quá là hoang tưởng 🤪

eterniti

Xe tăng
Đây cụ:
Loanh quanh Cầu Giấy giá 10 tr có nhiều lựa chọn thuê chung cư, còn phòng trọ giá 4 tr thì ngõ ngách nhỏ, tồi tàn. Mà chung cư tách ra để ở thì giá nó chẳng hơn mấy cái phòng trọ cũ là mấy, đổi lại là sự an toàn, tính mạng. Nên phụ huynh nào cho con lên học thì họ sẽ cân nhắc chọn chung cư.
không thể đủ cho tất cả dân vào ở được

lpbank1990

Xe tải
Đoạn thắt cổ chai ở Nguyễn Tuân 1 đống nhà nhảy dù, kiểu đất trước xí nghiệp da giày dân cứ thế cất nhà lên ở mấy chục năm nay. Bây giờ nhà nước muốn ủi cái đám nhảy dù đấy đi để mở rộng đường nên băng rôn ầm ĩ “áp đặt đất lưu không giá 0đ là phạm pháp” :) em chả biết đất nhảy dù ko sổ thì bị mất trắng hay đền bù lấy lệ, nhg đất nhảy dù ( kể cả ở Ngô Quyền ) mà đòi 300tr/m thì cũng quá là hoang tưởng 🤪
Đền 300 triệu rồi chứ hoang tưởng gì ạ? Nhà nước đồng ý đền 300 triệu/m2 rồi thì có 8 hộ nhận còn 7 hộ chưa nhận vì họ không cần tiền và không muốn đi.

Tocchien

Xe tải
Em mong đám nhà ngõ nhanh nhanh quy hoạch thành khu chung cư, đất thừa ra làm trường học công viên bệnh viện. Thay vì sống theo bề ngang, ở thành phố lớn đất chật người đông tốt hơn hết là sống theo chiều dọc
Cụ vào thớt đê La Thành mà xem. Gần chục năm không giải toả xong. Cả HN chắc chỉ khi nào có chiến tranh may ra mới làm được

BloodOwl87

Xe điện
khó cụ ơi, vừa rồi chỗ Ngô Quyền - Hoàn Kiếm có 7-8 cái nhà nhảy dù ko sổ, nhà nước biếu mỗi nhà 12 tỷ để di dời mà họ ko đi nên cưỡng chế mãi mới được đấy ạ. Chuyện gom được là gần như bất khả thi, đền bù nhà ko sổ nát bét vậy mà còn ko đi nữa là nhà riêng có sổ :)
Nhảy dù mà vẫn phải lấy ngân sách ra biếu nghe chối nhỉ.

duchien04x4

Xe tải

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Ý của mình mà dần dần mọi người cũng sẽ quên thôi. Giống như vụ cháy chung cư Carina trong HCM đó. Rồi một thời gian lại quên ngay và quen dần với nhịp sống thường nhật thôi.

Tocchien

Xe tải
Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Ý của mình mà dần dần mọi người cũng sẽ quên thôi. Giống như vụ cháy chung cư Carina trong HCM đó. Rồi một thời gian lại quên ngay và quen dần với nhịp sống thường nhật thôi.
Giống vụ chết khô ở Vin thông minh đó. Giờ mình cũng quên là toà nào tầng nào rồi, khéo sau này thấy rẻ dễ mua phải lắm

duchien04x4

Xe tải
Giống vụ chết khô ở Vin thông minh đó. Giờ mình cũng quên là toà nào tầng nào rồi, khéo sau này thấy rẻ dễ mua phải lắm
Chứ còn chung cư khu có báo cháy mà nhiều khi có hoạt động đâu. Cửa phòng cháy thì có như không. Như hôm trước xem trên VTV cái khu D2 Giảng Võ đấy ạ. Thử hỏi những khu đó có rẻ không. Chắc chắn là cũng không rẻ rồi.

ngocquybk

Xe điện
Đội sinh viên bách khoa, xây dựng, kinh tế thì mua cc ở đâu dc bác nhỉ.
Khu này trung tâm quá tìm cc gần cũng khó
Học BK, xây dựng, kinh tế xuống Pháp Vân cụ nhé, hoặc mạn Thanh Trì giá khu nam thành phố rẻ hơn các khu khác.

Chỉnh sửa cuối:

TreeBoo

Xe buýt
Đền 300 triệu rồi chứ hoang tưởng gì ạ? Nhà nước đồng ý đền 300 triệu/m2 rồi thì có 8 hộ nhận còn 7 hộ chưa nhận vì họ không cần tiền và không muốn đi.
Em hiểu ý cụ. Ý em là đền bù 300tr/m thật, nhg ko có chuyện cho đất ko sổ.

quanghuy1288

Xe tải
Đây cụ:
Em bán chung cư và đi thuê trọ, vào đám ccmn dù to đẹp cũng thấy ngốt vì nó thiết kế tận dụng diện tích quá, mật độ đông k thở dc, thế là e chọn khu lạc long quân (thưa dân, ít trường đại học) để thuê, cùng giá đó thì được tầng 5 căn nhà mặt phố 1 mình 1 tầng 30m2 full đồ giá có 4tr.
Em nghĩ là nên thuê xa chút nhưng chọn chỗ thoáng đãng chút cho dễ thở ạ