[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

caisua

Xe lăn
Chung cư chỉ đáp ứng và phù hợp với đội loai choai , mới lập gia đình, con còn nhỏ đang tập trung cày cuốc thôi . Còn đội có tuổi , dư dả thì họ thích nhà đất , bt hơn . Đơn giản vậy thôi.
Đội loai choai đang tập trung cày cuốc theo cụ có phải là những người thu nhập 2vc dưới 50tr/tháng, đi xe dưới 500tr còn đội dư giả là đi xe trên 1.5 tỏi đúng ko ạ?
Vì em thấy xe dưới 500tr thường là những người có 1 cái nhà và cố gắng mua cái xe, còn trên 1.5 tỏi thì thường có vài cái nhà rồi, thu nhập 2vc hơn tỏi mỗi năm nên tự cho phép mình dùng xe ngon và tiêu pha ko mấy đắn đo
Tạm định lượng như vậy đã gần đúng ý cụ chưa nhỉ? :))

Chỉnh sửa cuối:

kiepvesau

Xe tải
Ông nào kg có chung cư thì chê do không có, ai chưa có nhà đất thì cũng chê do không có... Tốt nhất nên có cả 2 ạ. Hết khen chê

Thanhvuóng71

Xe điện
Đội loai choai đang tập trung cày cuốc theo cụ có phải là những người thu nhập 2vc dưới 50tr/tháng, đi xe dưới 500tr còn đội dư giả là đi xe trên 1.5 tỏi đúng ko ạ?
Vì em thấy xe dưới 500tr thường là những người có 1 cái nhà và cố gắng mua cái xe, còn trên 1.5 tỏi thì thường có vài cái nhà rồi, thu nhập 2vc hơn tỏi mỗi năm nên tự cho phép mình dùng xe ngon và tiêu pha ko mấy đắn đo
Tạm định lượng như vậy đã gần đúng ý cụ chưa nhỉ? :))
Không biết là cụ không hiểu hay cố gắng không hiểu để phân loại một cách máy móc và cảm tính như vậy. " Loai choai"... ở đây là những người trẻ tuổi đang trong độ tuổi hăng hái làm việc. Mục tiẻu và mục đích chính của họ là công việc, thu nhập, con cái ....nên việc sinh sống ở các chung cư có đầy đủ tiện ích , an ninh ,thuận lợi cho việc đi lại , đưa đón con ...là tiẻu trí lựa chọn của họ . Cho nên việc áp tiêu trí vật chất để đánh giá là không phù hợp và khập khiễng trong việc này.
Còn việc cụ đánh giá 1 cá nhân , một gia đình qua trị giá 1 chiếc xe oto mà họ đang sử dụng thì thấy là không phù hợp . Thực tế hiện tại chiếc xe chỉ là 1 công cụ , phương tiệ tiêu dùng thôi, người dùng có thể lựa chọn theo yêu cầu cá nhân để phục vụ tối ưu cho cuộc sống , sở thích của mình.

Chỉnh sửa cuối:

LongNguyễn8x

Xe buýt
Các quan điểm cá nhân trăm hoa đua nở...
Cái hay nhất, được nhất là mỗi ý kiến cá nhân đều nói ra cái suy nghĩ của mình.
Còn cái "không hay" chính là ýk đó chỉ là thiểu số, là cá nhân mà không phải là đại diện, là số đông

Cuối cùng thì bất cứ cái gì, bất cứ điều gì, từ cái thực tại đến cái hư vô, từ cái suy nghĩ cho đến hành động,...v..v đều có 2 mặt ưu và nhược, tốt và không tốt. Nên nếu đánh giá một điều gì đó, nếu chỉ nhìn vào mặt tốt, ta sẽ bị thiếu mất mặt chưa tốt hoặc ngược lại.

Vậy nên, nếu chỉ nói về nơi ở, căn nhà đang ở thì chỉ cần chủ nhân thấy hợp lý, phù hợp hoàn cảnh gia đình,... là bản thân họ đã thấy happy rồi.
Người Việt mình có một cái tính xấu, là thích bỉ bôi. Chỉ cần thấy người khác sai 1 chút, kém một chút hoặc đơn giản không hợp nhãn họ, là lao vào chỉ trích, chê bôi. Mua nhà mua xe hay bất cứ thứ gì, các cụ bỏ công bỏ sức phấn đấu lao động mệt mỏi cực nhọc rồi mua mà làm cho mình phấn khởi, vui vẻ thì kệ mẹ ý kiến khen chê. Với cái người Việt Nam này, thì 100 người thì chắc quá nửa chê bôi này nọ dù cái trình của họ chỉ quanh quẩn với đồng ruộng ao chuôm, có khi chưa bao giờ cầm tiền tỉ nhưng coi tiền tỉ như lá mít, lá đa. Cuộc sống dài ngắn, vui vẻ hạnh phúc mới là kết thúc.

caisua

Xe lăn
Không biết là cụ không hiểu hay cố gắng không hiểu để phân loại một cách máy móc và cảm tính như vậy. " Loai choai"... ở đây là những người trẻ tuổi đang trong độ tuổi hăng hái làm việc. Mục tiẻu và mục đích chính của họ là công việc, thu nhập, con cái ....nên việc sinh sống ở các chung cư có đầy đủ tiện ích , an ninh ,thuận lợi cho việc đi lại , đưa đón con ...là tiẻu trí lựa chọn của họ . Cho nên việc áp tiêu trí vật chất để đánh giá là không phù hợp và khập khiễng trong việc này.
Còn việc cụ đánh giá 1 cá nhân , một gia đình qua trị giá 1 chiếc xe oto mà họ đang sử dụng thì thấy là không phù hợp . Thực tế hiện tại chiếc xe chỉ là 1 công cụ , phương tiệ tiêu dùng thôi, người dùng có thể lựa chọn theo yêu cầu cá nhân để phục vụ tối ưu cho cuộc sống , sở thích của mình.
À, tại em ko rõ cụ phân biệt qua lứa tuổi hay mức sống. Đội hăng hái làm việc để kiếm tiền em thấy đâu chỉ loai choai mà nhiều người đầy đủ kinh tế, địa vị trên 50 tuổi vẫn miệt mài lắm.
Ở chỗ em các cụ về hưu rất đông, mỗi cụ sinh hoạt 4-5 hội í ới suốt từ 4h sáng đến 9h tối, hò hát tưng bừng. Từ khi về hưu lên ở chung cư khỏi leo trèo là hợp lý nhất

Tocchien

Xe tải
Cụ chỉ cho em cái cc nào giảm giá về lâu dài để em mở mang tầm mắt cái.! Cái cc Văn Quán ngày xưa giá 600tr giờ cũ rích rồi vẫn trên 2 tỷ chả rẻ tí nào
Các chung cư mà thời mở bán cách đây 10-15 năm thuộc diện cao cấp như Golden Westlake hay Watermark. Sau đợt xuống giá mấy năm vừa rôif thì giờ mới quay được ngang ngang giá mở bán thôi. Các chung cư mà x 2 x3 thường lại là mấy căn bình dân kiểu TH NC .

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Các chung cư mà thời mở bán cách đây 10-15 năm thuộc diện cao cấp như Golden Westlake hay Watermark. Sau đợt xuống giá mấy năm vừa rôif thì giờ mới quay được ngang ngang giá mở bán thôi. Các chung cư mà x 2 x3 thường lại là mấy căn bình dân kiểu TH NC .
đúng đấy cụ, kinh nghiệm của em là muốn đầu tư cc sinh lời thì cứ mua cái rẻ nhất trong khu vực của nó.
chứ cái nào mà tầm 50tr/m2 trong khi các toà xung quanh chỉ 20tr thì 1 là giảm nhanh hơn, 2 là tăng chậm hơn hẳn mấy toà rẻ.

taton7983

Xe buýt
Sợ thật giá cc cứ lên ầm ầm ko hiểu mấy cụ quản lý nhà nước nghĩ gì.
Giá nhà đất cũng phi theo đuôi.
Thấy mà nản.

P/S: Woori bank bên em cho vay thế chấp BĐS/xe lãi suất 6.3% năm đầu. Ko BH nhân thọ. LH/Zalo 05657.83839 hoặc inbox ạ.

xe đạp mini62

Xe tải
hihi, đúng là phải tiền nhiều ở nhà đất mới sướng, chứ ở ngõ ngách thì khéo khổ hơn CC, được cái có vẻ nhà đất không bị mất giá như CC (ít nhất là theo suy nghĩ của nhiều người).
căn bạn em nua chắc 4 tầng, 1 tum, được 5 phòng ngủ, 1 bếp, 1 khách, 1 phòng thờ, nhưng xe máy phải nhảy vào phòng khách để. Ngại cái leo phơi/cất quần áo và bưng mâm mỗi lần cúng giỗ. Già nữa chân cẳng đau nhức thì càng ngại. Nếu không tính đến yếu tố giữ tiền thì làm xừ 2 căn CC có khi ở sướng hơn nhỉ?
Theo mình làm 2 căn CC hợp lý hơn, kể cả hiệu quả đầu tư cũng hơn. XH phát triển, điều kiện sống và tiện nghi sẽ yêu cầu cao hơn thì cái gì đáp ứng nhu cầu cs tốt hơn sẽ có giá trị hơn. Nhà ngõ oto ko vào đc, nhỏ hẹp ko thang máy sẽ dần mất giá trị.
CC, liền kề, biệt thự nội đô (trong vành đai 3) sẽ ngày càng tăng.
Biên độ tăng phụ thuộc nguồn cung, tình hình kt từng thời điểm (phía cầu) nhưng chắc chắn hơn nhiều ls GTK. Mặt bằng ls gtk tuy phải theo CPI và tình hình vĩ mô nhưng sẽ ko thể duy trì mức cao ở tgian dài vì như vậy là giết chết nền KT và ko có đất nc nào muốn phát triển lại khuyến khích vc GTK cả.
VN là nc đang phát triển và vẫn là dựa nhiều vào tín dụng để tăng trưởng GDP nên cung tiền vẫn sẽ tăng đều, không ủng hộ phe giữ tiên GTK.
Ngồi chờ nhà đất thủ đô một nước GPD trung bình tăng 5~7%/năm và mật độ tập trung dân số cao hơn 10tr dan, di dan cơ học hàng năm 200k người với nhiều nguồn LĐ chất lượng, tập trung chất xám cả vùng miền Bắc là một điều hang đường và phi thực tế.

Hazelnut

Xe tải
Em cố nốt căn liền kề 100m nữa là thôi nghỉ ngơi cho khoẻ. Kiếm tiền đắp vào ng :))

xe đạp mini62

Xe tải
Em nghĩ lãi suất rít phát là bds giảm ngay. Đợt năm ngoái thấy rõ luôn.
Giảm cầu đầu cơ, đầu tư thôi. Ngoài ra còn có cầu mua sử dụng. Điều đo giải thích tại sao bds có giá trị sử dụng và cung nó ít thì nó chỉ bớt tăng chứ ko có chuyện giảm.
Mục tiêu chung là ổn định vĩ mô, chứ muốn bds giảm thì thiếu gì cách đâu cần phải tăng ls để đổ vỡ cả nền kt. Vấn đề bds nó cũng cần phát triển vì cấu thành đâu đó 20% tăng trưởng GDP, kiểm soát để no ko láo quá và gây bất ổn cả hệ thống NH và nền KT chung chứ dìm nó chết thì cùng đi lùi cả.

xe đạp mini62

Xe tải
Em thấy cụ ảo tưởng cc quá tầm cc đi so với nhà đất ngõ nghách thì có ra gì đâu mà tiện nghi hơn nhà ngõ :)) cc cao cấp còn thua nhà liền kề, so cái gì cũng phải tương xứng
Ờ cũng có thể ha.
Mình phân tích dựa trên cung cầu và giá trị sử dụng của bđs thôi. Mình ko ở và cũng ko sử dụng cả 2 loại hình bds trên nhưng trải nghiệm qua là có.
Cùng nội đô thì nhà ngõ ngách ko tiện bằng CC, cho cái oto vào nhà mất luôn t1.
Ko có thang máy mà nhà hẹp, cầu thang dốc leo sẽ mệt, ai nhiều tuổi chút càng bất tiện
Trước đây nhà ngõ ngách gắn liền với đất và khan hiếm hơn CC do CC thi CĐT có thể xây nhiều tầng nhưng hiện nay nguồn cung CC cũng khan hiếm ko kém trong khi nhà ngõ bộc lộ nhiều bất tiện khi cuộc sống càng hiện đại và yêu cầu tiện nghi, chất lượng cs cao hơn.
Nhà là để ở nên giá trị ngoài vc sử dụng công năng thì còn yếu tố quan trọng là an ninh, môi trường, ban quản lý, hàng xóm sẽ quyết định giá trị.

xe đạp mini62

Xe tải
Tiện nghi với chất lượng sống nó phụ thuộc vào cụ có bao nhiêu vnd , "Ko có thang máy mà nhà hẹp, cầu thang dốc leo sẽ mệt" cái này so với mấy cái mệt của cc không ăn thua gì cả cụ
Vế đầu chuẩn 100%.
Vế sau cụ cứ phân tích thêm. Cũng có nhiều thớt tranh luận vấn đề này rồi nên mình cũng ko muốn ý kiến thêm. Mình nhận định về xu hướng tương lại và hiệu quả đầu tư của 2 loại hình thôi. Mà tương lai thì phải chờ vài năm nữa mới biết. Quan điểm về đầu tư của mỉnh với 2 loại hình là vậy, nhưng mình lựa chọn phân khúc khác theo mình là cho hiệu suất cao hơn :)