[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

trungleba

Xe buýt
Cụ tư duy khác người mua chung cư, họ mua cả không gian và môi trường sống.
cái em nói là không gian và môi trường sống của Smart City có gì vượt trội để mà có giá như vậy? Nhà cách âm kém, phí dịch vụ cao, xung quanh cũng đều ngổn ngang công trường, xây xong thì mật độ dân cũng đông đúc quá tải. Cụ cứ lên các diễn đàn cư dân smart city là thấy ngập tràn bài than phiền. Bản thân em cũng từng đi thuê 1 căn homestay 1 tuần sống trong khu này, kết luận là nó quá bất hợp lý với mức giá như bây giờ.

Loki.TVA

Xe đạp
Mỗi người 1 tư duy cách nghĩ, nên không cấm được cụ ạ.
Đúng rồi bác, mỗi người, gia đình đều có hoàn cảnh, cách nhìn, quan điểm, nhu cầu.. khác nhau. Một lúc bỏ cả số tiền đôi ba tỷ ra thì người ta cũng đã tham khảo, cân lên đặt xuống hết cả rồi. Ngoài ngoài cuộc nhận xét trên quan điểm của họ, người trọng cuộc thì họ làm theo quyết định của họ. Thuận mua vừa bán thì thị trường thì vẫn diễn ra theo quy luật cung - cầu thôi. Chủ nhà mà cần tiền bán đăng mãi k có người mua ắt giá sẽ tự giảm thôi. Giá không giảm chứng tỏ vẫn có người mua.

Thanhvuóng71

Xe điện
Thêm lựa chọn cho người dân.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Như cá nhân em đây, trước mua bên Vin Smart 1 căn 2 ngủ em định sang đó ở. Em làm ở Phạm Văn Đồng, vợ em làm Hoàng Quốc Việt. Tính ra quãng đường đi chưa tới 10km. Nhưng tính đi tính lại em cho thuận tiện con cái đi học, với gần ông bà nên em lại phải mua thêm căn ở Xuân Thủy em ở. Chứ nhìn quãng đường sang bên đó cũng khá xa mà con cái đi học lại phải dậy sớm thêm ít nhất gần tiếng để đỡ tránh tắc đường ạ :(
Ở Vin Smart thì cho con học Vin School trong đấy luôn chứ cho học ở Cầu Giấy thì hơi khoai nhỉ.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
NOXH chủ yếu xây theo ý chí của chính quyền, nhu cầu của cán bộ. chứ ko xây theo nhu cầu của người dân. Đa số xây ở mấy chỗ khỉ ho cò gáy, Mấy tỉnh lẻ ko thiếu nhà vẫn dc xí phần. Nên ko giải quyết dc vấn đề thiếu nhà ở HN đâu.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
thật sự với tầm tiền này có thể mua được nhà ngõ rộng khu vực gần đó rồi, tính về diện tích sử dụng cái nhà 35m2 trồng 4 tầng diện tích sẽ gấp đôi căn chung cư này, xe thì cũng gửi ở bãi bên ngoài chả khác gì nhau. Cái tiện nhất của chung cư là gửi xe dưới hầm thì Smart City không có =))
35m2 chồng 4 tầng nhưng thực tế cụ chỉ sử dụng nhiều nhất dc tầng 2, tầng 3. Tầng 1 thì để xe, tầng 4 chắc ko bao h lên.
Mà chất lượng xây dựng, cảnh quan của nhà đấy ko so vs chung cư VinSmart dc, so với chung cư Gemek, FLC gần đấy còn thua.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Không đúng với các bạn em cụ nhé, các bạn em vẫn ở BN và làm ở HN đã gần được 20 năm rồi và vẫn định hướng ko mua nhà HN vì đường kết nối HN với tỉnh ngày càng tốt, đi lại oto còn thuận tiện hơn trước, đi 30-40km từ tỉnh ngoài cũng chỉ như đi 5-7km nội thành, nếu ko muốn nói còn nhanh hơn.
Sau khi đi hết 30-40km ngoại thành thì vẫn phải đi tiếp 6-7km nội thành mới đến được chỗ làm mà cụ.

FeAuto

Xe tải
Không đúng với các bạn em cụ nhé, các bạn em vẫn ở BN và làm ở HN đã gần được 20 năm rồi và vẫn định hướng ko mua nhà HN vì đường kết nối HN với tỉnh ngày càng tốt, đi lại oto còn thuận tiện hơn trước, đi 30-40km từ tỉnh ngoài cũng chỉ như đi 5-7km nội thành, nếu ko muốn nói còn nhanh hơn.
Bạn e ở Bn VP đi lại vậy cũng nhiều, nhất là bên Bn phải 10 đứa như vậy, có đứa còn đi bằng xe bus luôn.

caisua

Xe lăn
Làm ở ngoại ô thì đơn giản chứ qua VĐ3 rách việc lắm ạ. Chỉ có người ở ngoài muốn vào chứ ở trong chả dám ra ở ngoài đâu cụ. Nhiều người vẫn đi xa dù khổ nhưng họ dựa được vào phụ huynh và coi nhẹ học hành của con cái nên ko đánh đổi. Họ nghĩ học đc tới đâu là do từng đứa, chúng tự lo, chứ ko định tạo điều kiện cho chúng phát triển tối đa. Người ở tỉnh suy nghĩ ko giống người HN nhưng giờ quá nhiều người tiến bộ nên nhu cầu mới cao thế này, nhà đắt thế này

Loki.TVA

Xe đạp
"Theo đó, các địa phương đã đăng ký hoàn thành xây dựng 108 dự án NƠXH, quy mô 47.532 căn hộ trong năm 2024. TP Hồ Chí Minh đăng ký hoàn thành 6 dự án, quy mô 3.765 căn; Đà Nẵng 3 dự án, quy mô 1.880 căn; Bình Dương 20 dự án, quy mô 4.500 căn; Cần Thơ 2 dự án, quy mô 1.535 căn; An Giang 4 dự án, quy mô 1.907 căn.
Ở khu vực phía Bắc, số lượng dự án NƠXH đăng ký hoàn thành của Bắc Ninh là 5 dự án, quy mô 6.000 căn; Hải Phòng 8 dự án, quy mô 3.925 căn; Quảng Ninh 3 dự án, quy mô 1.600 căn; Hà Nội 3 dự án, quy mô 1.181 căn; Bắc Giang 2 dự án, quy mô 2.428 căn và Hà Nam 4 dự án, quy mô 1.666 căn…"
Hà Nội chỉ có 3 dự án trên tổng số 108 dự án của cả nước, bổ sung nguồn cũng như này thì cũng chỉ là muỗi đốt inox so với nhu cầu của HN hiện tại và trong tương lai.

dinhson221

Xe tải
Ban đầu ai chả nghĩ đơn giản như vậy, nhưng 1 thời gian mới ngấm. Bọn cty em sau khi ở Smart City hơn năm cũng tìm cách bán để chui vào VĐ3 để giảm thời gian trên đường từ 1.5h/ngày xuống 30p và để con cái học trường tốt cho thuận tiện. Những ngày thời tiết xấu mà 2B dầm mưa cả tiếng chưa tới đc cty dù chỉ 10km mới hiểu như nào, 4B thì yên tâm đến nơi hết sạch chỗ đỗ từ lâu kể cả rút kinh nghiệm hò nhau ra khỏi nhà trước 30p
cái gì tồn tại là nó phù hợp. có thể ko thành xu hướng nhưng cũng là giải pháp phù hợp với họ. e ở ngay cạnh hầm chui Trung Hòa đây. Còn nói như cụ thì cuộc sống lúc nào mà chả gặp trường hợp bất đắc dĩ. phải chấp nhận đánh đổi thôi.

Như cá nhân em đây, trước mua bên Vin Smart 1 căn 2 ngủ em định sang đó ở. Em làm ở Phạm Văn Đồng, vợ em làm Hoàng Quốc Việt. Tính ra quãng đường đi chưa tới 10km. Nhưng tính đi tính lại em cho thuận tiện con cái đi học, với gần ông bà nên em lại phải mua thêm căn ở Xuân Thủy em ở. Chứ nhìn quãng đường sang bên đó cũng khá xa mà con cái đi học lại phải dậy sớm thêm ít nhất gần tiếng để đỡ tránh tắc đường ạ :(
nhà bác có điều kiện nên dễ xoay ấy :(

MrTomCangTo

Xe buýt
Làm ở ngoại ô thì đơn giản chứ qua VĐ3 rách việc lắm ạ. Chỉ có người ở ngoài muốn vào chứ ở trong chả dám ra ở ngoài đâu cụ. Nhiều người vẫn đi xa dù khổ nhưng họ dựa được vào phụ huynh và coi nhẹ học hành của con cái nên ko đánh đổi. Họ nghĩ học đc tới đâu là do từng đứa, chúng tự lo, chứ ko định tạo điều kiện cho chúng phát triển tối đa. Người ở tỉnh suy nghĩ ko giống người HN nhưng giờ quá nhiều người tiến bộ nên nhu cầu mới cao thế này, nhà đắt thế này
Nó cũng phù hợp với quy luật 80-20 hay 90-10 thậm chí 99-1 thôi cụ nhể. 100 ông thể nào chả có vài ông hành động khác số đông. 80-90 ông còn lại vẫn cố bu vào nội thành nên phải cạnh tranh quyết liệt thôi

haunt86

Xe tăng
Ban đầu ai chả nghĩ đơn giản như vậy, nhưng 1 thời gian mới ngấm. Bọn cty em sau khi ở Smart City hơn năm cũng tìm cách bán để chui vào VĐ3 để giảm thời gian trên đường từ 1.5h/ngày xuống 30p và để con cái học trường tốt cho thuận tiện. Những ngày thời tiết xấu mà 2B dầm mưa cả tiếng chưa tới đc cty dù chỉ 10km mới hiểu như nào, 4B thì yên tâm đến nơi hết sạch chỗ đỗ từ lâu kể cả rút kinh nghiệm hò nhau ra khỏi nhà trước 30p
Nói chung vì vướng bận gia đình ở Tỉnh hoặc điều kiện chưa cho phép thì phải vậy, lại có ông bà đỡ đần chứ ngày nào cũng đi mấy chục km đi làm thì về lâu về dài vẫn oải, chưa nói là đi làm còn các mối quan hệ, có lúc nọ lúc kia, chẳng nhẽ ko phải tiếp khách bao giờ, ko nhẽ 10h phóng từ HN về rồi sáng lại phải đi làm sớm. Thằng em của em ở Sóc Sơn, làm ở Hoàng Đạo Thuý đi Cầu Nhật Tân nhanh mà tiện mà rồi cũng phải chuyển lên HN ở. Thôi thì chưa có đk hoặc vướng gì thì phải chịu chứ oải bỏ xừ. Dĩ nhiên có những trường hợp thích đi như cụ trên nói nhưng em nghĩ là số ít

MR Fe

Xe tải
Nói chung vì vướng bận gia đình ở Tỉnh hoặc điều kiện chưa cho phép thì phải vậy, lại có ông bà đỡ đần chứ ngày nào cũng đi mấy chục km đi làm thì về lâu về dài vẫn oải, chưa nói là đi làm còn các mối quan hệ, có lúc nọ lúc kia, chẳng nhẽ ko phải tiếp khách bao giờ, ko nhẽ 10h phóng từ HN về rồi sáng lại phải đi làm sớm. Thằng em của em ở Sóc Sơn, làm ở Hoàng Đạo Thuý đi Cầu Nhật Tân nhanh mà tiện mà rồi cũng phải chuyển lên HN ở. Thôi thì chưa có đk hoặc vướng gì thì phải chịu chứ oải bỏ xừ. Dĩ nhiên có những trường hợp thích đi như cụ trên nói nhưng em nghĩ là số ít
Mấy trường hợp trên là có mấy điều kiện sau mới làm được như thế:
- Có ô tô riêng, thu nhập khá để có tiền đỗ xe hoặc là công vụ, cơ quan có chỗ để ô tô free, hoặc đi xe bus.
- Con cái có ông bà trông, đưa đón, cơm nước.
- Công việc thời gian cũng linh động.
Nếu em có đủ các đk đó thì em cũng chịu khó đi về sáng tối.
Nhưng chỉ mấy tỉnh giáp ranh như BN, HY mới làm được. Chứ người ở các tỉnh khác thì cũng phải cố chụi vào vđ 4

caisua

Xe lăn
Chung cư 50tr/m2 nhà bên cạnh đi ẻ nhà mình cũng biết @-)
View attachment 8342812
Dùng công nghệ xây NƠXH rồi sơn bả long lanh lên thì đi ẻ hay è xung quanh trên dưới đều biết cả. Trình thổi giá thì vô địch rồi, nhưng người thiếu kinh nghiệm lại thích hào nhoáng thì quá nhiều nên thổi càng ko khó

sopeace

Xe tải
Sau khi đi hết 30-40km ngoại thành thì vẫn phải đi tiếp 6-7km nội thành mới đến được chỗ làm mà cụ.
Ko mợ nhé, tổng thời gian các bạn em đi chỉ 45 phút thôi ạ, nhanh hơn em đi làm từ Hà Đông đến Cầu Giấy đấy ạ

sopeace

Xe tải
Không phải họ nghĩ mà là các bạn em đã thực hiện 20 năm nay rồi ạ, và họ vẫn thấy đúng, chứ như cụ cũng là cụ ko hiểu đc họ chứ ko phải các bạn em cũng phải nghĩ giống cụ là ngoiaf VĐ3 thì sống ko ổn