[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

the ufo

Xe hơi
Có nhiều $ thì nói làm gì hả bác. Chưa nói thời sau mà thời này con cái đi về nó chui vào phòng nó rồi có sinh hoạt nhiều phòng khách đâu. Tụi xây chung cư, thiết kế nó cũng nghiên cứu lối sống thay đổi để đưa ra các sản phẩm cho phù hợp. Cách đây độ 10 năm làm gì có chung cư 40-50m2, giờ đầy :D gia đình 01 con ở vẫn tốt, cho tới khi con nó lớn.
Ko phải do lối sống đâu bác. Do cdt làm nhỏ để dễ bán, tăng lợi nhuận đấy.
Đi đầu là bác Thản đánh vào phân khúc cho ng rất ít tiền, xây cc vừa rẻ vừa diện tích bé. từ hơn 10 năm trước đã xây căn 50-60m.
Tiếp theo là bác Vượng, xây cc xa tít nhưng vẫn muốn bán giá/m2 cao. Nên nghĩ ra cách chia nhỏ ra để giảm giá tổng.

the ufo

Xe hơi
Đúng là càng rộng thì càng tốt, nhưng cụ cần hơn 100m2 cũng là ok rồi, chứ có cần đến 200-300m2 không. Thế nên đại đa số nhà mới xây bây giờ là nhà nhỏ để phù hợp túi tiền mà vẫn không ảnh huởng công năng. Ai có nhiều tiền hơn thì chọn nơi có căn hộ rộng mà mua, hoặc mua 2 căn đập thông. Còn có rất nhiều tiền thì xuống biệt thự. Còn siêu giàu kiểu như Bill gate xây biệt phủ có tận 6 nhà bếp, 17 nhà vệ sinh, v..v.. thì em cũng ko hiểu để cho những ai sống, nhưng có tiền thích thì làm thôi.
Ko cần quá rộng là do mình ít tiền thôi cụ. Ít tiền mà ở căn 300m sẽ thấy trống trải, vì ko có tiền để sắm đồ. Chứ nhiều tiền phải ở căn rộng rãi tha hồ sắm sửa.

pokeking

Xe hơi
Các cụ cứ lấy nhu cầu của mình ra mà nghĩ nó vô lý, chứ ko có gì vô lý cả. Bọn chủ đầu tư khi nó thiết kế nó đã nghiên cứu nhân khẩu học chán rồi. Thiết kế 3 ngủ cho 8x m2 có gì vô lý đâu. Mỗi gia đình h có 1-2 con thôi. Ở tốt, thậm chí 2 đứa ở 1 phòng, 1 phòng để free lúc có khách. Xu hướng bây giờ căn hộ ko cần làm to rộng để phù hợp với túi tiền. Vui chơi thì đã có nội khu và dịch vụ. Cuộc sống giới trẻ bây h coi nhà cửa là chỗ riêng tư chứ đâu có nhiều người mời bạn bè về ăn uống thường xuyên mà cần rộng.
Chính ra thiết kế chung cư lại giống kiểu nhà cổ: 1 gian to quây quần, rồi trái phải là phòng này phòng kia
Điểm quan trọng của lối nhà cổ là có "bếp" giữ "lửa" cho nhà: vừa là lửa nấu ăn, vừa là lửa giữ hơi ấm gia đình vì mọi người tập trung giao tiếp với nhau ở đó
Sau kiểu nhà ống nhà tầng thì càng tách bạch mỗi người 1 không gian hơn, có khi rúc trong phòng cả ngày, tiếp xúc gặp nhau cũng hời hợt hơn
Chung cư ở mặt sàn chung là lại giống xưa, làm tăng thời gian quây quầy hơn. Tiện cho người già đỡ phải leo cầu thang, tiện cho bọn trẻ là không gian riêng, vệ sinh riêng biệt tốt hơn

Dzung vu1305

Xe hơi
Sao khu goldmark lại ko tăng giá vậy mí bác. Vẫn tầm 40tr à?

caisua

Xe lăn
Nhiều cụ lý luận 1 hồi xu hướng với này nọ xong kêu 80m 3PN cho hộ gia đình 4 người là quá ngon rồi, nhưng em vào vài căn thấy trần thấp xong chia lắt nhắt như vậy thì vào nhà ko khác gì vào hang, rất bí dù chả phải em ở núi đồi thảo nguyên xuống đồng bằng.
Thử đặt câu hỏi: khi đã có 1 căn 80m và 1 con xe 800Tr rồi, có thêm 2 tỏi nữa sẽ chọn mua thêm 1 xe, đổi con xe sang hay đổi sang căn 120m

Chỉnh sửa cuối:

Shadow381

Xe điện
Ko cần quá rộng là do mình ít tiền thôi cụ. Ít tiền mà ở căn 300m sẽ thấy trống trải, vì ko có tiền để sắm đồ. Chứ nhiều tiền phải ở căn rộng rãi tha hồ sắm sửa.
Chả đúng đâu cụ, em ở các loại nhà từ liền kề, nhà phố, biệt thự, chung cư to (300m) và giờ em ở căn chung cư vừa đủ (100m 3 ngủ) nhưng em đặt thiết kế theo ý thích với tiêu chí gọn gàng nhất, ko để cái gì thừa ra ko có mục đích. Sau 3 năm ở em thấy rất hài lòng. Nhà to càng tạo cơ hội cho mình bày bừa và để đồ lung tung rồi nhìn vẫn thấy rối và chật. Nhà bé mà thiết kế kỹ từng góc, đồ lấy ra rồi lại cất đi ko để bừa bãi ra ngoài thì rất gọn gàng, thoáng đoãng. Nhà em giờ ko để cái gì ra ngoài khi không dùng đến; từ điều khiển tivi dùng xong cho vào ngăn kéo; túi xách về cho vào ngăn tủ, áo khoác cũng thế; em làm hệ thống tủ từ ngoài vào trong nên lúc nào phòng cũng trống trơn chỉ có bàn ghế giường tủ (đồ bếp ko dùng đến cũng cất vào các ngăn tủ). Cái tiện nhất là khi lau chùi ko phải để cái nọ hay dịch cái kia, cứ lau thoải mái; tiện lúc nào lau lúc đấy, trước nhiều khi ngại lau vì ngại dọn đồ trước khi lau. Nên lúc nào cũng sạch bóng.
Ở to ko bằng ở vừa đủ và gọn gàng.

Amigo

Xe buýt
Nhiều cụ lý luận 1 hồi xu hướng với này nọ xong kêu 80m 3PN cho hộ gia đình 4 người là quá ngon rồi, nhưng em vào vài căn thấy trần thấp xong chia lắt nhắt như vậy thì vào nhà ko khác gì vào hang, rất bí dù chả phải em ở núi đồi thảo nguyên xuống đồng bằng.
Thử đặt câu hỏi: khi đã có 1 căn 80m và 1 con xe 800Tr rồi, có thêm 2 tỏi nữa sẽ chọn mua thêm 1 xe, đổi con xe sang hay đổi sang căn 120m
Câu hỏi của cụ lại liên quan đến sở thích cá nhân rồi : nếu đang cảm thấy hài lòng với cái nhà mà thích lên đời xe thì sẽ đổi xe và ngược lại. Như ở chung cư nhà em, Pors 911 và G63, Merc S vẫn đỗ dưới hầm, trong khi giá nhà chỉ bằng 1 phần cái xe.

tuan2681

Xe điện
các cụ cứ cãi nhau nhà to nhà nhỏ làm gì, xu hướng ở các nước tư bẩn là nhà càng ngày các bé nhé,
nhìn sang HK hay SG xem ạ.
trần rất thấp, diện tích cực kì tối ưu, vì cơ bản giá bên họ rất cao, thị trường k thể hấp thụ được căn diện tích to.

vietsky1507

Xe tải
Tài chính em vượt số đó tương đối nhưng xe vẫn 700tr chưa đổi, nhà 90m chưa thay.

HoangCivicRS

Xe đạp
Chắc có nhầm lẫn, căn 1+1 mà 3,7 tỷ lại còn phải ngoại giao thì em thấy hơi khó hiểu, trong khi hàng đại lý bán chỉ từ 2,5 - 3,5 tỷ ( căn tầng trung đẹp ), chứ lên đến 3 tỷ 7 thì cụ múc được căn 2PN Masteri rồi. Masteri thì về chất lượng nội thất bàn giao hay tiện ích nội khu em thấy đều vượt trội, không có điểm gì để chê cả luôn, tất nhiên những cái đó đều phải tính vào giá bán.
Sales báo em đấy cụ ạ, dẫn đi xem nhà mẫu luôn, bảo 5 tỉ căn 2 ngủ, em thì thấy Masteri ko đẹp lắm, nhất là ban công ít quá, nhà toàn kính hơi rau bí

Goldmark city có cụ nào biết có sổ hay chưa k ạ? e thấy bạn em bảo bên ý chưa có sổ hay lên báo dính phốt gì nhiều lắm?

Kinnnnn

Xe tải
Nhà em 3pn 8 mấy m2, 2 vc và 1 bé thêm thằng chú ở rất thoải mái. Sau thag chú có chuyển đi, đẻ đứa thứ 2 thì vẫn phù hợp trong vòng <10 năm nữa. Em thấy thiết kế căn hộ mới khá tối ưu về diện tích, nhất là việc cắt diện tích mỗi phòng ngủ đi chút để tăng diện tích phòng khách là không gian sinh hoạt chung.

Tuan129

Xe tải
GB e tưởng của Vin thì BQL phải khớ khẩm hơn chứ cụ
Thì đúng là những dịch vụ của Vin thì vẫn ngon tôi chả chê gì. Nhưng hạng mục thang máy thì bàn giao cho BQT, mà BQT nó thuê thầu chắc có gì đó thang máy kêu bao nhiêu năm ko fix đc. Gọi từ tầng 1 thì mấy cái thang ngay tầng đó nó ko đón. Phải chờ tướt bơ nó điều thang khác xuống. Rồi mấy lần tăng phí dịch vụ BQT cũng không thương thảo được Vin nó vẫn cứ tăng.

Fanlivbay

Xe buýt
Sales báo em đấy cụ ạ, dẫn đi xem nhà mẫu luôn, bảo 5 tỉ căn 2 ngủ, em thì thấy Masteri ko đẹp lắm, nhất là ban công ít quá, nhà toàn kính hơi rau bí

Goldmark city có cụ nào biết có sổ hay chưa k ạ? e thấy bạn em bảo bên ý chưa có sổ hay lên báo dính phốt gì nhiều lắm?
GM có sổ gần hết rồi mà cụ (99%). Còn 1 số căn chưa có sổ do chủ nhà chưa nộp nốt 5%, do người Hàn họ mua đầu tư nên vẫn để HĐMB để sau chuyển nhượng cho dễ.

thudoll88

Xì hơi lốp
Thống kê cho thấy top 10% thu nhập ở paris cũng chỉ vào cỡ 5100€/tháng tức cỡ 125-130tr thì em không tin hn top 10% có thu nhập như cụ nói. Ở mình không có thống kê cụ thể nên tranh luận vấn đề này rất khó. Với em thì em ước lượng top 10% thu nhập hn vào khoảng 30-35tr/tháng
Thống kê trên otofun toàn trên mây trên gió tưởng đâu Việt Nam mình lọt vào top giàu thế giới rồi kkk

thudoll88

Xì hơi lốp
Các cụ không tin vào thống kê thu nhập trung bình cứ thắc mắc tại sao lại thấp như thế được trong khi Bản thân các cụ thấy những người xung quanh mình có những người rất giầu mua xe mua nhà ầm ầm. Ấy là vì thế này dân số mình bây giờ là 100 triệu rồi Chỉ cần 1 % số đấy được coi là giàu và rất giầu cũng 1 triệu người rồi. Và số đó cũng tập trung ở hai thành phố lớn là Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh. Các cụ trên này cũng chủ yếu ở thành phố lớn Cái tầm có nhà riêng và ô tô rồi thì việc quen biết với những người giầu có nhiều tài sản cũng là chuyện hết sức bình thường nên cứ nghĩ là nước mình giầu lắm nhưng thật ra không phải kkk. Các cụ chỉ nhìn thấy những trường hợp thiểu số xung quanh mình mà quên đi hơn 90 triệu dân cần lao khác 😆

LongNguyễn8x

Xe buýt
Các cụ không tin vào thống kê thu nhập trung bình cứ thắc mắc tại sao lại thấp như thế được trong khi Bản thân các cụ thấy những người xung quanh mình có những người rất giầu mua xe mua nhà ầm ầm. Ấy là vì thế này dân số mình bây giờ là 100 triệu rồi Chỉ cần 1 % số đấy được coi là giàu và rất giầu cũng 1 triệu người rồi. Và số đó cũng tập trung ở hai thành phố lớn là Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh. Các cụ trên này cũng chủ yếu ở thành phố lớn Cái tầm có nhà riêng và ô tô rồi thì việc quen biết với những người giầu có nhiều tài sản cũng là chuyện hết sức bình thường nên cứ nghĩ là nước mình giầu lắm nhưng thật ra không phải kkk. Các cụ chỉ nhìn thấy những trường hợp thiểu số xung quanh mình mà quên đi hơn 90 triệu dân cần lao khác 😆
Cũng ko hẳn cụ ạ. Xung quanh e bình thường thôi. Nghèo rớt có, thất nghiệp thật có, thất nghiệp trên giấy tờ khá nhiều, tỷ phú trăm tỷ có. Nhưng đúng là zen Z nó khác thời e với cụ lắm. Cũng đúng thôi, bố mẹ nó chính tầm tuổi em với các cụ, ko tỷ phú nhưng cho con dăm trăm ko khó, thích cho ko thôi. Mấy đứa con của nông dân nữa đâu cụ.

tieugia

Xe đạp
Số liệu này bị nhiễu bởi vì chia cho cả những người ngoài độ tuổi lao động (người già, trẻ em). Nên nếu chỉ tính thu nhập riêng cho những người trong độ tuổi lao động thì cứ tạm x2 lên, khi đó sẽ thấy khá hợp lý.