[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

FoxTA

Xe đạp
Chắc là tới đỉnh rồi cụ ah, mấy hôm nay các bạn sale nhắn nhiều căn giá giảm đi cỡ 1-5% rồi.
Đỉnh hay chỉ là điều chỉnh rồi tăng tiếp, vấn đề lớn nhất là nguồn cung vẫn không có thì giá rất khó giảm

stevevuxx

Xe tải
Căn to tôi thấy ở khu cũ khó bán đấy.
Giờ muốn thanh khoản cao thì bán ở mấy khu nhiều toà ấy, như Times, Ngoại Giao Đoàn, THNC. Mấy khu này nhiều toà, nhiều căn bán, nhiều dân, nhiều môi giới nên thanh khoản cao hơn.

vuanhanghi

Xe điện
Trống 1 tháng và mất 1 tháng cho mg cụ ạ
Thường phân khúc đấy đa số là đội chuyên gia, lao động nước ngoài sang VN làm việc nên ko quan tâm 20 hay 30 thì cty trả, và họ cũng như đội MG rất khôn là hầu như chỉ ký hđ 1 năm vì sang năm chuyển nhà khác cho mới và mg lại ăn thêm 1 tháng hoa hồng.
Đội này cả nhà có mỗi cái valy nên chuyển nhà rất dễ.

dkml

Xe đạp
Mình có cái nhà 33.5 m2 xây 5 tầng dc 2 năm
Cách nhà 100m là trường tiều học
Cách nhà 110m là chợ
Sát nhà là nhà trẻ mầm non
Cách nhà 1.2 cây số là eaon mall hà đông và công viên thiên văn học

Đường oto tránh nhau, và oto đỗ trước cửa nhà cả ngày và đêm.

Nhà có thêm con đường ngõ nhỏ sát nhà nên có thêm một mặt thoáng giúp ánh nắng và gió luôn thông thoáng

Bạn nào có nhu cầu inbox nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hdv1012

Xe hơi
thế nên em dự đoán toàn thị trường sẽ mất thanh khoản
Khó nhé cụ , nám nào chả dự đoán mất thanh khoản , nhưng giá vẫn lên . Giá lên là do nguồn cung thiếu , nhu cầu cao nên giá mới lên . Giờ phải giải quyết dc vấn đề đó mới giải quyết triệt để được
Theo cụ thì người có nhu cầu mua nhà lì hơn hay người có nhà bán lì hơn
Người đang có nhà ở thì họ bán vì : vỡ nợ , chuyển sang chỗ khác , giá cao thì bán , k được giá thì thôi nên trừ lâu lâu vỡ nợ thì họ chả bán làm gì , cứ để đó mà ở , vì nhà chứ không phải xe mà đổi liên tục . Còn người mua thì sao , có chịu nổi tiền thuê , chịu nổi cảnh ở trọ không . Bên nào gan hơn bên nào . Rốt cuộc thì vẫn phải chấp nhận giá thôi
Năm ngoái xin thông báo với các cụ năm nay mới tìm hiểu là chu kì nó cũng như này , tầm tết năm ngoái nhà tự nhiên chững rẻ bèo không ai mua , xong tết sốt lên 1 tý , ra tết đến ngâu lại chứng , xong qua hè nóng quá giá lại lên vọt cho đến bây giờ . Các cụ yên tâm giảm cũng giảm tầm 10% thôi , nhưng k quyết nhanh nó phọt lên 20-30% ngay . Các cụ chờ giá chững rồi tranh thủ kiếm tiền để bù vào mua thì ok , chứ bds giá trị ở thực mà các cụ chờ sập như chứng là sai lầm đấy . Cứ nhìn 10 năm vừa rồi xem nó lên như nào là biết ngay
Dẫn chứng đây , đầu năm 2023 các cụ k có nhu cầu mua , k cấp thiết mua cũng cho là giá trên trời và mây xanh .Thế sau một năm thì sao , giá còn tăng mạnh hơn nữa .Các cụ nghĩ ảo thì ra phòng công chứng hoặc lên sở nhà đất xem ngta tranh nhau chờ sổ đỏ nhà mới thế nào
Người k có nhu cầu thì phán nó cao , chứ người cần mua thì chỉ mong mua được mà k mua nổi thôi

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Căn to tôi thấy ở khu cũ khó bán đấy.
Giờ muốn thanh khoản cao thì bán ở mấy khu nhiều toà ấy, như Times, Ngoại Giao Đoàn, THNC. Mấy khu này nhiều toà, nhiều căn bán, nhiều dân, nhiều môi giới nên thanh khoản cao hơn.
Khu này ít nhà bán lắm, 5 năm nay thấy dưới 5 căn rao.

Hdv1012

Xe hơi
giảm 30% từ giá này e còn suy nghĩ. chứ 200-300 thì có gì phải lăn tăn hả cụ
Cụ theo dõi lại từ đầu topic đi , từ đầu 2023 đó .Các cụ cũng gọi lại giá mây xanh rồi , giờ giá nó lên hẳn vũ trụ rồi đó , có giảm nổi 10% đâu mà cụ chờ

expander

Xe máy
Khó nhé cụ , nám nào chả dự đoán mất thanh khoản , nhưng giá vẫn lên . Giá lên là do nguồn cung thiếu , nhu cầu cao nên giá mới lên . Giờ phải giải quyết dc vấn đề đó mới giải quyết triệt để được
Theo cụ thì người có nhu cầu mua nhà lì hơn hay người có nhà bán lì hơn
Người đang có nhà ở thì họ bán vì : vỡ nợ , chuyển sang chỗ khác , giá cao thì bán , k được giá thì thôi nên trừ lâu lâu vỡ nợ thì họ chả bán làm gì , cứ để đó mà ở , vì nhà chứ không phải xe mà đổi liên tục . Còn người mua thì sao , có chịu nổi tiền thuê , chịu nổi cảnh ở trọ không . Bên nào gan hơn bên nào . Rốt cuộc thì vẫn phải chấp nhận giá thôi
Năm ngoái xin thông báo với các cụ năm nay mới tìm hiểu là chu kì nó cũng như này , tầm tết năm ngoái nhà tự nhiên chững rẻ bèo không ai mua , xong tết sốt lên 1 tý , ra tết đến ngâu lại chứng , xong qua hè nóng quá giá lại lên vọt cho đến bây giờ . Các cụ yên tâm giảm cũng giảm tầm 10% thôi , nhưng k quyết nhanh nó phọt lên 20-30% ngay . Các cụ chờ giá chững rồi tranh thủ kiếm tiền để bù vào mua thì ok , chứ bds giá trị ở thực mà các cụ chờ sập như chứng là sai lầm đấy . Cứ nhìn 10 năm vừa rồi xem nó lên như nào là biết ngay
Dẫn chứng đây , đầu năm 2023 các cụ k có nhu cầu mua , k cấp thiết mua cũng cho là giá trên trời và mây xanh .Thế sau một năm thì sao , giá còn tăng mạnh hơn nữa .Các cụ nghĩ ảo thì ra phòng công chứng hoặc lên sở nhà đất xem ngta tranh nhau chờ sổ đỏ nhà mới thế nào
Người k có nhu cầu thì phán nó cao , chứ người cần mua thì chỉ mong mua được mà k mua nổi thôi
View attachment 8448891
Bác nói quá chuẩn! Năm 2019 e phân vân giữa căn 2 ngủ hay 3 ngủ (giá 3ty7) khu em ở. Sau nghĩ con nhỏ ko dùng phòng nhiều, mua 3 ngủ phải vay mà mua 2 ngủ còn dư vài trăm gửi ngân hàng cảm giác dư giả. Cứ nghĩ sau chung cư cũ đi 4,5 năm giảm giá mình mua căn 3 ngủ là vừa. Ai dè theo dõi từ 2022 tới giờ ko thấy giảm mà tăng mãi, giờ gần 7 tỷ rồi nên e cũng phải đổi vội ko nó còn tăng nữa

BloodOwl87

Xe điện
Bác nói quá chuẩn! Năm 2019 e phân vân giữa căn 2 ngủ hay 3 ngủ (giá 3ty7) khu em ở. Sau nghĩ con nhỏ ko dùng phòng nhiều, mua 3 ngủ phải vay mà mua 2 ngủ còn dư vài trăm gửi ngân hàng cảm giác dư giả. Cứ nghĩ sau chung cư cũ đi 4,5 năm giảm giá mình mua căn 3 ngủ là vừa. Ai dè theo dõi từ 2022 tới giờ ko thấy giảm mà tăng mãi, giờ gần 7 tỷ rồi nên e cũng phải đổi vội ko nó còn tăng nữa
Cụ tin giờ lãi suất tăng 2-3% là cái nhà cụ giảm vài chục % ko.

Hdv1012

Xe hơi
em không tin ạ :))))) trước lãi suất 8-9% có thấy giá nhà giảm đâu , lãi suất cao thu hút dòng tiền vào , các nhà đầu tư k đi mua nhà nữa mà gửi tiết kiệm . Nhưng cụ ơi đó là nhà đầu tư . Còn những chủ nhà bình thường , với người đi mua nhà đi ở thì sao cụ . Chủ nhà thường họ chỉ có 1-2 cái họ đang ở họ bán để chuyển đổi , chứ đố họ giám bán đi gửi bank đó , đất nó lên 1 cái không kịp ngáp . Còn người mua thì sao cụ , họ vẫn phải mua nhà để ở thôi , con cái gia đình họ có chịu nổi không
Trước giờ chỉ thấy chuyện làm ăn được mua nhà mua đất vất đó , sau đó là nhân đôi nhân ba nhân 10 tài sản , chứ chưa nghe thấy chuyện bán nhà bán đất đi gửi lấy lãi ngân hàng mà giàu cả
Tất nhiên cụ có ýđúng , lãi suất ngân hàng gián tiếpảnh hướngđến dòng tiền của các nhàđầu tư . Nhưng với dòng nhàđất , chung cư ở thực thì cái cung và cái cầu nó mới quan trọng cụ nhé

Hdv1012

Xe hơi
Mua nhà mua đất để ở thì không bao giờ lỗ cụ ạ , về dài hạn nhà hay đất đều tăng nhiều hơn lãi ngân hàng . kể cả mua đắt hơn thị trường . Giờ các cụ máu lên còn làm đôi con mec chục tỷ , năm giảm vài tỷ các cụ còn chả tiếc .Thì tiếc gì cái nhà mình ở hàng ngày . Về lâu dài vẫn ăn chặt . chứ cứ chờ cứ chờ thì mãi k có nhà . Người ta k có tiền còn vay mượn trả lãi để mua . Về lâu dài chắc chắn thắng lợi về mặt tài chính

quocsan007

Xe đạp
Em đi mua nhà mà thấy bị ép kinh quá, chủ nhất quyết k giảm ok, ng bán phải chịu toàn bộ thuế phí, mà thấy giá tăng theo ngày ấy, cùng diện tích 1 căn 1 tuần trước 3,1 tỷ tuần sau đã thấy rao 3,2 tỷ thu về.
Hoặc có căn 3,5 tỷ chủ thấy nhiều người hỏi tăng hẳn 3,8 tỷ.
Thực sự em rất muốn mua nhà vì vk cứ thúc giục, sợ không mua cuối năm nó còn tăng tiếp nhưng mua thời điểm này em cảm giác minh vừa bị fomo, vừa có khả năng đu đỉnh, vừa bị ép đủ đường.

các cụ thông thái cho em lời khuyên
Cụ check dự án nào trong khu vực ko tăng quá nhiều trong 6 tháng qua thì có thể mua được. Ngoài ra check xem giá của nó có vượt quá phân khúc của nó lúc mở bán ko. Em cũng vừa chốt 1 căn do plan đã lên và tiền đã vay. Giá lúc mở bán hồi 2022 thì tầm cận cao cấp (hơi ngáo giá), bây giờ cũng tăng nhưng thấp hơn những chỗ khác kha khá nên e múc được.

Hdv1012

Xe hơi
Cụ check dự án nào trong khu vực ko tăng quá nhiều trong 6 tháng qua thì có thể mua được. Ngoài ra check xem giá của nó có vượt quá phân khúc của nó lúc mở bán ko. Em cũng vừa chốt 1 căn do plan đã lên và tiền đã vay. Giá lúc mở bán hồi 2022 thì tầm cận cao cấp (hơi ngáo giá), bây giờ cũng tăng nhưng thấp hơn những chỗ khác kha khá nên e múc được.
theo thị trường thôi cụ , giá cả do thị trường quyết định , cùng tầm tài chính thì người mua tự được thị trường đưa vào những khu vừa với mình , cái quyết là xem ở có hợp hay không thôi

quocsan007

Xe đạp
theo thị trường thôi cụ , giá cả do thị trường quyết định , cùng tầm tài chính thì người mua tự được thị trường đưa vào những khu vừa với mình , cái quyết là xem ở có hợp hay không thôi
Các cụ chơi chứng cũng hay tìm những mã ẩn giá tốt đó cụ. Thị trường tăng điên quá như bây giờ thì mình tỉnh táo vẫn tìm đc chỗ ổn cụ ạ.

expander

Xe máy
Năm ngoái, năm xưa lãi suất cũng cao mà e thấy nó vẫn đắt hơn 2019. E dân công chức chả có tài sản gì nhiều mà vừa rồi dc ngân hàng chào vay ưu đãi mua nhà. E mạnh dạn đoán ngân hàng đang thừa tiền nên chắc chưa tăng ls dc ạ

LongNguyễn8x

Xe buýt
em không tin ạ :))))) trước lãi suất 8-9% có thấy giá nhà giảm đâu , lãi suất cao thu hút dòng tiền vào , các nhà đầu tư k đi mua nhà nữa mà gửi tiết kiệm . Nhưng cụ ơi đó là nhà đầu tư . Còn những chủ nhà bình thường , với người đi mua nhà đi ở thì sao cụ . Chủ nhà thường họ chỉ có 1-2 cái họ đang ở họ bán để chuyển đổi , chứ đố họ giám bán đi gửi bank đó , đất nó lên 1 cái không kịp ngáp . Còn người mua thì sao cụ , họ vẫn phải mua nhà để ở thôi , con cái gia đình họ có chịu nổi không
Trước giờ chỉ thấy chuyện làm ăn được mua nhà mua đất vất đó , sau đó là nhân đôi nhân ba nhân 10 tài sản , chứ chưa nghe thấy chuyện bán nhà bán đất đi gửi lấy lãi ngân hàng mà giàu cả
Tất nhiên cụ có ýđúng , lãi suất ngân hàng gián tiếpảnh hướngđến dòng tiền của các nhàđầu tư . Nhưng với dòng nhàđất , chung cư ở thực thì cái cung và cái cầu nó mới quan trọng cụ nhé
Đúng cụ. Lãi suất là công cụ hỗ trợ mạnh thời gian vừa qua trên cái nền cung rất yếu. Nếu bài toán gốc là cung cầu không được giải thì giảm 10% cũng khó chứ đừng nói 20 30%. Chung cư thổ đu đã tăng nhiều quý liên tiếp qua cả thời kỳ "đen tối" nhất 2022 khi lãi suất tiền gửi 12% có nghĩa là nếu yếu tố hỗ trợ lãi suất hết năm nay vẫn ở vùng thấp (dù có tăng) thì cc đi ngang là có cơ sở hơn.
Em thấy còm trước của cụ gợi mở rất nhiều vẫn đề đáng ngẫm nghĩ. Cc thổ đu tới đây có thể sẽ bước vào giai đoạn test cung. Nếu hỗ trợ là lãi suất và các hỗ trợ tâm lý khác vẫn giữ tốt thì có thể test cung thành công và Tết năm nay sẽ là "cuộc chơi" rất khác và khát máu. Test không thành công thì các cụ dự xem. Toang hả, còn lâu :D

Bunbung

Xe hơi
Hôm nay hẹn chur nhà chốt 1 căn chung cư rao bán 13 tỷ lên nói chuyện chủ nhà quay đầu bảo bây giờ 15 tỷ mới trôi! Đến nản!