[Funland] Chút tâm tư của người đóng thuế (cá nhân)

atoxet

Xe buýt
Vợ em nó cũng khóc lóc suốt vì mỗi năm tính ra mất hơn 350 củ thuế thu nhập, coi như tiền tiết kiệm chui hết vào thuế. Em ăn bám nên ko phải nộp thuế cho nhà nước, chỉ thỉnh thoảng nộp thuế thân cho vợ thôi, đôi khi cũng mệt mỏi, tâm tư lắm. Nhà em cũng chưa có ô tô.

selfer

Xe buýt
Cụ đóng thuế nghiêm chỉnh, các cụ opho cũng nghiêm chỉnh thì tụi em mới xây biệt phủ được chớ, thôi cứ ngoan ngoãn đóng đi, coi như 1 nghĩa vụ cao cả, cống hiến cho đời, kêu ca gì! :D (đấy là tụi bò nó sẽ phán đại ý thế, lướt qua đã thấy rồi đó cụ)

LienPhuong

Xe điện
Thuế bên mình để trả hết cho trển rồi ah, và đền bù cho các case nữa.
Đường xá thì làm cả năm không xong, ổ gà ổ vịt, quy hoạch không có, xử lý môi trường không,...mà vẫn cứ đóng thuế đều đều.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.
Thuế TN đóng trăm củ mà bảo thu nhập không đáng kể. Ảo lòi mắt

Cả làng cùng vui

[Tịch thu bằng lái]
1 vấn đề thuế mà liệt kê kèm theo nhiều chuyện khác nữa bác chủ thớt nhỉ.
Em hỏi khí ko phải, mà sao bác lại về.
Vậy sao cụ lại về vậy????
Đóng vài đồng thuế mà đã lèo nhèo
Có thu nhập thì đóng để những người không có còn được đi đường, có công viên, bệnh viên, trường học, có người canh gác biên giới, trấn áp tội phạm...
Sao cụ thớt không ở bển luôn mà đóng thuế và hưởng các thứ ở bển về VN làm gì mất công
VN là mảnh đất chung của hơn 90tr ng. Thích đi hay ở là quyền của ng ta.

Những người đóng thuế như cụ chủ thớt góp tiền vào nuôi sống đám 3 củ đấy.

Thực sự nhìn cái bill thuế hàng tháng xong ai cũng đặt câu hỏi: tiền thuế của mình đã đc bọn nó sử dụng ntn.

binhsu7273

Xe cút kít
Yêu H2O thì đừng "So Đo", Yêu hết mình, Yêu rực lửa, Yêu cạn kiệt đi. ;)) ;)) ;))

binhsu7273

Xe cút kít

reindeer

Xe tải
VN là mảnh đất chung của hơn 90tr ng. Thích đi hay ở là quyền của ng ta.

Những người đóng thuế như cụ chủ thớt góp tiền vào nuôi sống đám 3 củ đấy.

Thực sự nhìn cái bill thuế hàng tháng xong ai cũng đặt câu hỏi: tiền thuế của mình đã đc bọn nó sử dụng ntn.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ, nhiều khi mình đóng nhiều mà không có ư tiên gì cho người đóng nhiều mỗi lần làm gì dính tới dịch vụ công là phát điên, như ccc.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.
Em ko biết cụ chủ từ nước nào về, nhưng với mức thu nhập của cụ em đoán khoảng 70-80tr/tháng. Nếu ở châu âu với mức lương đấy cụ chỉ thực lĩnh khoảng 25-35tr là kịch tầm. Giá mua 4 bánh cụ cụ rẻ bằng 1/2 nhưng xăng đắt gấp đôi Việt nam, BOT thì ko kém mấy chỉ là diện tích nó nhỏ nên phí đường cảm giác ít hơn. Còn rác thải, tiếng ồn... chắc chắn ko từ công sở mà ra. Kẻ gian á, trình móc túi của bọn mọi còn gấp vài lần dân việt.
Những bạn ở Tây về, hay các bạn Tây thực sự e gặp, họ nói rằng dân mình mong chờ chính quyền nhiều quá, (đúng kiểu về nhà mách mẹ) Còn các bạn ý bao giờ cũng tự lập vận động người thân giúp nhau tìm cách tháo gỡ trc rồi mới nghĩ tới chính quyền.

diboduoimua

Xe tăng

oquera

Xe buýt
Em cũng đóng mớ thuế TNCN hàng tháng và cuối năm, tự cảm thấy mình đóng góp cho xã hội là xứng đáng, thuế đó để nuôi các anh bộ đội bảo vệ biên giới, để nuôi các anh công an đi bắt tội phạm, để nuôi CSGT đi làm giữ gìn trật tự giao thông...để có môi trường cho mình làm việc và lại đóng thuế.
Chỉ phỉ báng dè bỉu những ông/bà tổng thu nhập thì cao, cao hơn em rất nhiều, phúc lợi thì lắm mà đi*t đóng một xu cắc thuế nào, các cụ biết em nói bọn nào rồi đấy.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chút tâm tư cuối năm.
Thu nhập cụ cao vãi :(

TVPL

Xe container
Vợ em nó cũng khóc lóc suốt vì mỗi năm tính ra mất hơn 350 củ thuế thu nhập, coi như tiền tiết kiệm chui hết vào thuế. Em ăn bám nên ko phải nộp thuế cho nhà nước, chỉ thỉnh thoảng nộp thuế thân cho vợ thôi, đôi khi cũng mệt mỏi, tâm tư lắm. Nhà em cũng chưa có ô tô.
Mức 30%.... vẫn còn hơn 700 củ nữa mà cụ :(

adng

Xe điện
Cảm ơn các cụ đồng cảm. Ở Hàn Quốc và Sing thuế họ thấp hơn VN nhiều. Ở Hàn em thấy thuế mình đóng rất xứng đáng và không hề thấy tiếc. Đố các cụ sang đó tìm được đoạn đường nào có ổ gà vì họ đảo thường xuyên vào ban đêm. Thu nhập trăn củ bên đó chỉ 10% thuế thôi. Trong khi ở mình là 35% mà chả được hưởng gì.

atoxet

Xe buýt
Mức 30%.... vẫn còn hơn 700 củ nữa mà cụ :(
Tiêu nhanh lắm cụ ơi, nhà em 2 đứa đi học trường tư, vợ em chu cấp cho mẹ vợ nữa, chi tiêu cũng khá thoáng tay nên ko để dành được gì mấy từ lương, (trong Sài Gòn tiêu pha cũng nhiều hơn so với khi ở Hà Nội.)

.Chuối.

Xe tăng
Trước em ở tư bản, có soi qua cái bảng quyết toán thuế cuối năm thấy loanh quanh đóng cho nhà nước sở tại cỡ mươi lăm, 2 mươi ngàn mỗi năm, thế mà hắt hơi nhẹ cái, đi viện cũng mất mấy chục đồng tiền khám (BHYT chi trả 70% hóa đơn và chi phí BHYT không tính vô khoản mươi lăm ngàn kia:D), tiền tàu xe, phương tiện công cộng đắt lồi mồm (tháng em mất khoảng 200$ cho vé tàu điện cho quãng đường hơn chục cây số từ nhà đến sở), chạy a tô một đoạn cao tốc cỡ 100km em phải trả khoảng 40~50$ lệ phí cho 1 chiều... Trong khi đó em quanh năm cắm mặt vô sở làm, chả thấy sử dụng được cái khỉ gì từ hạ tầng công cộng, vậy liệu em có nên than phiền không nhỉ? Em thì chả thấy lý do gì phải than phiền, xã hội nó vậy.
Nay em cũng về VN sống, thu nhập bấp bênh, cũng bị anh em công quyền vặt từ trong ra ngoài như các cụ cả, nhưng nói chung là em chưa thấy lý do gì để phải than phiền. Nếu có phải than phiền chắc em đã tếch cmn đi chỗ khác sống cho nhàn thân, chứ em không lựa chọn than phiền hay băn khoăn:D.

Mr. Toàn

Xe điện
Cảm ơn các cụ đồng cảm. Ở Hàn Quốc và Sing thuế họ thấp hơn VN nhiều. Ở Hàn em thấy thuế mình đóng rất xứng đáng và không hề thấy tiếc. Đố các cụ sang đó tìm được đoạn đường nào có ổ gà vì họ đảo thường xuyên vào ban đêm. Thu nhập trăn củ bên đó chỉ 10% thuế thôi. Trong khi ở mình là 35% mà chả được hưởng gì.
Em đoán 130tr/năm của cụ bao gồm cả BH. Như vậy lương cụ khoảng 45-50tr/tháng gross. Với thu nhập này thì đúng là sống ở HN chỉ vừa đủ

coolpix8700

Xe ngựa
"Đóng thuế là yêu nước" anh # bẩu thế mà
Đó không phải câu của #. # nói "nộp phí là yêu nước" (khi BOT bị nhiều người kêu)!
Còn cái câu trên có xuất xứ chắc là nơi bác chủ thớt về.
Tụi giẫy chết nhìn tiền đóng thuế để đánh giá lòng yêu nước, chứ không phải dựa vào lời hô hào!!!

adng

Xe điện
Trước em ở tư bản, có soi qua cái bảng quyết toán thuế cuối năm thấy loanh quanh đóng cho nhà nước sở tại cỡ mươi lăm, 2 mươi ngàn mỗi năm, thế mà hắt hơi nhẹ cái, đi viện cũng mất mấy chục đồng tiền khám (BHYT chi trả 70% hóa đơn và chi phí BHYT không tính vô khoản mươi lăm ngàn kia:D), tiền tàu xe, phương tiện công cộng đắt lồi mồm (tháng em mất khoảng 200$ cho vé tàu điện cho quãng đường hơn chục cây số từ nhà đến sở), chạy a tô một đoạn cao tốc cỡ 100km em phải trả khoảng 40~50$ lệ phí cho 1 chiều... Trong khi đó em quanh năm cắm mặt vô sở làm, chả thấy sử dụng được cái khỉ gì từ hạ tầng công cộng, vậy liệu em có nên than phiền không nhỉ? Em thì chả thấy lý do gì phải than phiền, xã hội nó vậy.
Nay em cũng về VN sống, thu nhập bấp bênh, cũng bị anh em công quyền vặt từ trong ra ngoài như các cụ cả, nhưng nói chung là em chưa thấy lý do gì để phải than phiền. Nếu có phải than phiền chắc em đã tếch cmn đi chỗ khác sống cho nhàn thân, chứ em không lựa chọn than phiền hay băn khoăn:D.
Cụ ở nước nào để còn kiểm chứng?