[Funland] Chút tâm tư của người đóng thuế (cá nhân)

DreamingFighter

Xe hơi
Nhà cháu năm vừa rồi cũng phải đóng thuế thu nhập ở mức 100 củ mà nhìn đi nhìn lại chưa có nhà, chưa có xe, cháu rất đồng cảm với chủ thớt.
Tuy nhiên hồi 2017 nhà cháu đ làm cho tư bản, nó cắt béng mất 1/3 lương vào thuế, tiếc ngẩn tiếc ngơ. Những thứ mình nhận được ở nước ngoài nhiều hơn VN thật nhưng cháu thấy chưa đáng với độ chênh lệch. Bây giờ về nước, lương gross thấp hơn rất nhiều nhưng lương net lại tương đương, cháu thấy một bước lên mây luôn!

Mà nhà cháu thấy, lương như cụ bảo cao thì cao nhưng không phải không thể. Như nhà cháu quan hệ được với mấy người lương trăm củ cơ, mà đi làm lương đàng hoàng chứ chả phải ăn của đút lọ kia, hoặc mấy em gái livestream bán hàng thu nhập cũng như cụ chứ chả ít đâu. Bây giờ nhiều ngươif ở nước ngoài về VN lắm rồi, cụ không quý và cũng chả hiếm nữa đâu.

NTKA

Xe hơi
Cụ chủ đóng thuế TNCN 130tr/1 năm thì trung bình mỗi tháng trên 10tr tiền thuế, vậy tổng thu nhập chịu thuế của cụ cỡ hơn trăm củ / 1 tháng, cụ nói 4 bánh ngoài tầm với thì hơi sai sai

DreamingFighter

Xe hơi
Cụ chủ đóng thuế TNCN 130tr/1 năm thì trung bình mỗi tháng trên 10tr tiền thuế, vậy tổng thu nhập chịu thuế của cụ cỡ hơn trăm củ / 1 tháng, cụ nói 4 bánh ngoài tầm với thì hơi sai sai View attachment 4176161
Không sai đâu cụ. Cụ chủ mới về VN, tiền tích luỹ còn phải mua nhà rồi mới mua xe, tức là chuyện 5-7 năm nữa, mà cụ ý muốn ngay và luôn cơ.

X Trail 2009

Xe buýt
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.
Xác định đầu tư cho tương lai đi cụ, sân si quá về làm gì.

adng

Xe điện
JAV nhé cụ! Quên là cái quyết toán thuế bao gồm cả BHXH cụ nhá:D, em làm giảm trừ gia cảnh triệt để:P. Mất mẹ nó gần nửa thu nhập chứ ít đâu:)).
Cụ có phóng đại ko? Em search thấy phí tàu điện cho 10km tầm 1~1.5usd thì làm sao cụ chi tới 200 usd mỗi tháng. Phí cao tốc cho 100km chỉ tầm 25 usd chứ có phải 50 usd đâu.
Ngoài ra bên đó con cháu cụ đi học phổ thông có mất phí mất tiền sách vở không? Cụ ra ngoài có bị cướp để ý ko? Cụ có dám tênh hênh dắt cục tiền vào túi ko? Cụ có dám tranh cãi mà ko sợ bị họ dùng dao xiên ko? Cụ có được hít khí trời luôn có báo động bụi mịn pm2.5 ko? Cụ có thấy rác rưởi khắp nơi ko? Cụ có thấy hát hò ầm ĩ không? Cụ có được cơ quan công quyền hướng dẫn nhanh gọn không phí bôi trơn không? Cụ có được ra vào công viên trong thành phố thoải mái không mất vé không? Cụ có thấy ... thôi em chả so sánh thêm nữa.
Em cũng có bạn thân ở Nhật cụ ạ.

TVPL

Xe container
Cụ chủ đóng thuế TNCN 130tr/1 năm thì trung bình mỗi tháng trên 10tr tiền thuế, vậy tổng thu nhập chịu thuế của cụ cỡ hơn trăm củ / 1 tháng, cụ nói 4 bánh ngoài tầm với thì hơi sai sai View attachment 4176161
Cụ quên tính các mức của thuế TNCN rồi... em thì cả chục năm nay đóng đầy đủ, xót ruột phết.

DEOR

Đi bộ
Thế các cụ chỉ nghĩ cho bản thân thôi à.Thế tiền mua sắm vũ khí phòng vệ,phí bảo trì nâng cấp vũ khí,nuôi quân..... thì ai sẽ chi:-ss

vnvodoi

Xe tăng
Cụ có phóng đại ko? Em search thấy phí tàu điện cho 10km tầm 1~1.5usd thì làm sao cụ chi tới 200 usd mỗi tháng. Phí cao tốc cho 100km chỉ tầm 25 usd chứ có phải 50 usd đâu.
Ngoài ra bên đó con cháu cụ đi học phổ thông có mất phí mất tiền sách vở không? Cụ ra ngoài có bị cướp để ý ko? Cụ có dám tênh hênh dắt cục tiền vào túi ko? Cụ có dám tranh cãi mà ko sợ bị họ dùng dao xiên ko? Cụ có được hít khí trời luôn có báo động bụi mịn pm2.5 ko? Cụ có thấy rác rưởi khắp nơi ko? Cụ có thấy hát hò ầm ĩ không? Cụ có được cơ quan công quyền hướng dẫn nhanh gọn không phí bôi trơn không? Cụ có được ra vào công viên trong thành phố thoải mái không mất vé không? Cụ có thấy ... thôi em chả so sánh thêm nữa.
Cái đoạn đỏ đỏ : Cụ đã bị bao giờ chưa hay đọc một vài bài báo của mấy thằng phóng tinh viên xong tự suy ra, cả nước này 100 triệu dân có độ 1 vài vụ mà đã kết luận được ạ?

Còn vụ dắt cục tiền trong túi, ở cái đất Hà nội này em đi ra đường ve vẩy điện thoại , tiền dắt túi chưa bao giờ bị vấn đề gì ( có lần em còn giơ ví ra giữa đường vẫy taxi cơ).

Các cái khác thì em đồng ý là cần cải thiện, nhưng cụ nghĩ than trên cái diễn đàn này thì tác dụng gì, em thấy đầy chủ đề thế này rồi!

Son.Hoang

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đồng cảm. Ở Hàn Quốc và Sing thuế họ thấp hơn VN nhiều. Ở Hàn em thấy thuế mình đóng rất xứng đáng và không hề thấy tiếc. Đố các cụ sang đó tìm được đoạn đường nào có ổ gà vì họ đảo thường xuyên vào ban đêm. Thu nhập trăn củ bên đó chỉ 10% thuế thôi. Trong khi ở mình là 35% mà chả được hưởng gì.
6.625% cho 120K SGD đầu tiên, bước thuế tiếp theo thì là 15%. đó là ở Singapore. Vietnam thì đúng là quá lạc hậu vì thuế TNCN đã xây cách đây 8-10 năm rồi và GDP của mình giờ tăng nên phải tính lại nhưng em e là hơi khó và lâu.

adng

Xe điện
Cái đoạn đỏ đỏ : Cụ đã bị bao giờ chưa hay đọc một vài bài báo của mấy thằng phóng tinh viên xong tự suy ra, cả nước này 100 triệu dân có độ 1 vài vụ mà đã kết luận được ạ?

Còn vụ dắt cục tiền trong túi, ở cái đất Hà nội này em đi ra đường ve vẩy điện thoại , tiền dắt túi chưa bao giờ bị vấn đề gì ( có lần em còn giơ ví ra giữa đường vẫy taxi cơ).

Các cái khác thì em đồng ý là cần cải thiện, nhưng cụ nghĩ than trên cái diễn đàn này thì tác dụng gì, em thấy đầy chủ đề thế này rồi!
Cụ vào Sì Gòn đi. Tội phạm dao kiếm nhiều mà cụ trong khi ở nước người ta pháp luật bảo vệ đố dám đánh.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng lăn tăn quá
Phải lăn tăn chứ cụ

Dân tư bản đóng thuế nó còn biết tiền thuế của nó đi đâu về đâu, nó sẽ được hưởng những lợi ích gì từ tiền đóng thuế
Còn dân VN đóng thuế thì coi như tiền thí cô hồnhồn

Coi chúng nó xài tiền thuế của dân, ví dụ như vụ AVG, thất thoát hàng nghìn tỉ, thì biết tiền thuế của dân VN được sử dụng vô tội vạ như thế nào
Quan chức ngoài cái lương còm mà thằng nào cũng giàu sụ thì biết tiền thuế của dân tiêu hao ra sao cụ hỉ (?) hehe

Chỉnh sửa cuối:

.Chuối.

Xe tăng
Tàu điện nào 10km mất 1~1.5$ cụ? Rẻ nhất là Yamanote/Tokyo trèo lên đã mất 120¥~1.1$ cho chặng <2km, cao tốc Tomei chạy từ Kawasaki về Yamanashi chưa tới trăm cây chuối hết gần 6000¥~> 50$, chi phí cho 1 nhóc học tiểu học sơ sơ khoảng 300$/ tháng trường công cho các loại linh tinh phèng (con cái đám bạn em), gái gú tối ra đường cứ phải lấm lét ngó trước ngó sau xem có thằng biến thái nào nó theo dõi không, chuyện thỉnh thoảng có thằng hùng hục phi đến trước mặt tụt quần show chym không phải hiếm, bạn em nó đã phải gọi cảnh sát 1 lần rồi. Còn em ra đường ở đâu cũng thế, đi đứng đàng hoàng thì sợ đếch bố con thằng nào, Hà Nội hay Tokyo em cũng chưa bao giờ phải xoắn bọn trộm cướp, hổ báo. Công viên thì cũng như ở VN, có chỗ miễn phí cũng có chỗ mất tiền, bảo bạn cụ xuống công viên Showa Kinen xem vé vào cửa là bao nhiêu rồi về chém với em tiếp...
Bụi bặm thì em đang làm việc có liên quan đến môi trường, cụ tỉ là xử lý khí thải công nghiệp, theo tài liệu công ty em thì mới cách đây độ 3-40 năm, tức là khi nước Nhật đã phát triển gấp chục lần VN bây giờ thì bầu không khí ở hầu hết các TP lớn vẫn ô nhiễm trầm trọng, thậm chí như thành phố CN nặng kiểu Kitakyushu thì số ngày nhìn thấy mặt trời chỉ đếm trên đầu ngón tay. Họ đã phải đổ cả núi tiền (đồng nghĩa với việc người lao động Nhật phải còng lưng đóng thuế gấp chục lần dân Việt) mới có được bầu không khí trong lành như hiện tại, chứ cứ mà ngồi than vãn như cụ thì chắc giờ vẫn hít bụi đều đều thôi.

Chỉnh sửa cuối:

.Chuối.

Xe tăng
Cụ vào Sì Gòn đi. Tội phạm dao kiếm nhiều mà cụ trong khi ở nước người ta pháp luật bảo vệ đố dám đánh.
Sì Gòn em cũng đi chơi vài bận, ví nhét mông dầy cộm, điện thoại vung vẩy tung tăng, giữa ban ngày ban mặt đường phố đông đúc cũng có, mà nửa đêm vắng vẻ dặt dẹo lang thang cũng có, ơn zời chửa gặp thằng ngáo nào như cụ tả:)).

Crawler

Xe tăng
E cũng đóng đầy đủ vì sợ lại trượt chân ngã trong sở cẩm ạ.

BOPMIT

Xe tải
Mới về VN sống. Thu nhập không có gì đáng kể cả, năm vừa rồi tính sơ sơ đóng thuế thu nhập mất tầm 130 triệu. Ngoài ra tiêu dùng vẫn phải đóng thuế ít nhất 10% nữa. Một con số đáng kể khi xét thấy mình chưa được hưởng những gì mình đóng thuế. Giá các loại xe 2 bánh 4 bánh vẫn quá cao, 4 bánh thì ngoài tầm với. Đi đường cứ một đoạn là gặp BOT. Môi trường sống ô nhiễm bụi đầy xung quanh rác vứt khắp nơi. Ô nhiễm tiếng ồn từ Karaoke nhậu vỉa hè không được chính quyền quan tâm. Sống luôn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng kẻ gian.
Là người đóng thuế chính đáng, mong một ngày thay đổi để thấy đồng thuế mình đóng góp nó có giá trị và không phí phạm, không tiếc đồng thuế mà mình đã đóng.
Chút tâm tư cuối năm.
Em thấy bên bển đóng thuế còn nhiều hơn ở VN ý ,tuy nhiên mình thấy vui khi biết số tiền của mình sẽ đi về đâu ,làm việc gì cho xã hội cụ ạ .Phục vụ cho các nhân cụ cũng như cho cồng đồng ,XH !