Chuyện 6 ngày ở nanning của horsepower

nmc

Xe hơi
Cụ đi chơi vui vẻ nhé

Oceanboy

Xe buýt
Em cũng vừa chỗ này về. Noted lại để mai có gì em tung hứng cùng cụ :))

scud122

Xe tăng
nanning thì đẹp rùi, e đi 2012, về HN nhìn thấy tủi thân quá, đi qua Thị trấn Bằng Tường về thầm so sánh k thể đẹp và hoành tráng bằng HN nhà mềnh được

minhvtv3

Xe tăng
Em xin góp vài tấm hình Nanning trong chuyến công tác Trung Quốc của em vào năm 2012

Lãnh sự quán VN tại Quảng Tây

Công viên Ngũ Tượng

Đài Truyền hình Quảng Tây

Triển lãm di sản văn hóa QT

Đường phố Nanning

Phố đêm Tungsalu

Con này em chụp ở Quế Lâm

1 đám cưới ở Nanning

Pro_pe

Xe điện
Up tiếp đi bác V3 ơi :)

nam_bim

Xe hơi
NN thù đẹp rồi, Nhìn nó quy hoạch tốt hơn hẳn VN minh :(

koleloi

Xe đạp
Bên này đa phần người dân biết một chút tiếng Việt các cụ ạ :D. Đợt em sang đó chơi, buổi tối đi dạo, thế quái nào mà đi qua ngã tư lại có vài cô vài mợ cứ chắn ngang trước mặt, bi bô "đ'o không?", "đ'o không?". Mới đầu nghe chưa rõ, mãi sau mới hiểu các em đang chài khách. Rất tự nhiên và công khai luôn ạ.

Cụ nào có ảnh cái tháp 11 hay 12 tầng gì đó trong công viên không cho em nghía lại với ạ.

Oceanboy

Xe buýt
Ối, hôm nay nhìn kỹ mới thấy là em nhầm Nanning thành Nanjing là Nam Kinh kinh đô sưa em vừa đi :D. Nanning thì em không chém đc òy.

vinhtroc

Xe tải
Nam Ninh bây giờ xây dựng ngổn ngang nhiều quá nhỉ!

kubi82

Xe điện
Vụ buộc dây ở Gương hay ống xả : may mắn ,an toàn ạ ..nhiều nước Châu Á như TQ,Ấn Độ ,Philipin..hay có tiết mục này.
Chung cư ở NamNinh cũng không rẻ ,tương đương các CCCC ở Hn khu Trung Hòa Nhân Chính.
Dọc đường xa lộ vào Nam Ninh vẫn còn Cờ ,Hoa biểu tượng của các nước Asean từ Hội nghị TQ-Asean gần 10 năm trước.
Các cô bán vé(chỉ các cô thôi nhé, không tuyển nam ,búa xua ,dơ dáy như VN)) được tuyển chọn rất kỹ ,phải xinh và phải cười thật tươi khi giao dịch với lái xe ,không là đuổi liền.Đơn giản là Bộ mặt của Địa phương và làm Lái xe bớt căng thẳng.Cái này được.
em thấy bên này nhiều xe có dán hình con thạch sùng ở phía sau xe không biết là ý nghĩa gì sau đó e lên mạng thì được biết ngày xưa hãng AUDI dán biểu tượng này để chỉ những xe có hệ thống dẫn động QUATTRO toàn thời gian bốn bánh gắn chặt trên mặt đất giống thạch sùng vậy,nhưng khựa thấy đẹp và cũng muốn lái xe an toàn nên xe nào cũng dán !

HorsePower

Xe container
Ối, hôm nay nhìn kỹ mới thấy là em nhầm Nanning thành Nanjing là Nam Kinh kinh đô sưa em vừa đi :D. Nanning thì em không chém đc òy.
Nanjing mình gọi là Nam kinh, là nơi có mộ Tôn Trung Sơn, người khai sinh ra nước Trung quốc mới. Xưa e đã qua, chỉ nhớ lăng mộ hoành tráng với rất nhiều bậc thang đá dẫn lên 1 quả đồi.
E đi từ thời ảnh ọt còn dùng phim nên đến nay chẳng còn cái ảnh nào hầu các Cụ.

HorsePower

Xe container
Em xin góp vài tấm hình Nanning trong chuyến công tác Trung Quốc của em vào năm 2012

Lãnh sự quán VN tại Quảng Tây

Công viên Ngũ Tượng

Đài Truyền hình Quảng Tây

Triển lãm di sản văn hóa QT

Đường phố Nanning

Phố đêm Tungsalu

Con này em chụp ở Quế Lâm

1 đám cưới ở Nanning
Không biết sao e không xem dc ảnh của Cụ.
Em cảm ơn các Cụ đã động viên góp vui với Thớt, tuy e đang bị kẹt chưa tiếp được.
Tí e sẽ có này mò up bằng ipad xem sao.

HorsePower

Xe container
Em xin tiếp. Tiến độ sẽ rùa bò vì thao tác trên iPad.
Tiếp theo cái timeline ở trên bọn em check in xong là chỉ kịp thay quần áo các bạn đã chờ sẵn dưới sảnh KS đưa ngay đi ăn tối và sau đó có Văn nghệ, văn gừng gì đó.
Như các cụ đã biết, dẹp qua chuyện chính trị ở tận đẩu đâu, sang đến nơi em hầu như không còn lăn tăn gì, tuy đâu có xóa đi đâu được nhưng phía đồng nghiệp của em bên này đón tiếp quá đổi nhiệt tình, và phải nói chân thành, tình cảm.
Tuy vậy, trước khi làm đảo lộn cái phòng KS, em vẫn phải nhanh tay chụp mấy kiểu hầu các cụ. (Cái này đã thành lệ, vì hầu như thớt nào cũng có yêu cầu chụp phòng KS rồi rổ rá....em nghĩ cũng hay,,để tiện việc hình dung và cân đối tài chính cho các cụ nào có ý định đi)

Bàn làm việc. sau trở thành nơi chất đống các đồ lặt vặt.

Cái phòng Rest room kia vách kính mờ, nhưng đi lại hoạt động bên trong thế nào vẫn bị lộ.
Anh bạn cùng phòng ngồi nghiên cứu ở trong vẫn ra hình bức "Thinker"....
Được cái cách âm tốt :)

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cái này lâu quá. Em giờ đã quay lại chăm sóc được thớt tiếp, mong các Cụ tới ủng hộ và pốt piếc các ảnh cho sinh động.
Em giờ ngẫm lại tí tí về chuyến đi tháng trước mà như đã lâu lắm, nhưng chỉ cần tĩnh tâm, mọi sự kiện lại đua nhau về.
Lấy cảm hứng đó, em xin túc tiệp:
1 ngày di chuyển, qua 2 lần ĐÒ, 1 trạm kiểm tra, ngót 7g đồng hồ ngồi ê cả bàn tọa nhà em đã sang đến nơi, thú thực đây là lần đầu em đi bus dài như vậy nhưng cũng thú thực thấy nhẹ nhàng như không.
Lên phòng tụt vội bộ jeans và phông ra chuyển sang bộ quần Tây, sơ mi, hơi nhàu nhưng ok, rồi em chạy xuống ngay không các bạn chờ.
Lên xe đi tới nhà hàng mà như đi ăn cướp vì bọn e cũng chỉ đủ 20p ăn rồi đi thẳng tới nhà hát.
Nhanh thì nhanh e vẫn phải làm 1 kiểu hầu các Cụ

Ăn uống thế này, sau 1 ngày lông bông, cộng với rượu vang....trời em thấy đứng dậy thật khó khăn.
Nhưng ra gặp cô này thì cũng được các Cụ nhỉ:

Không phải Mỹ nhân nhưng dưới ánh đèn sân khấu cũng làm khối anh ngây ngất. (Trong đấy .....không có em)

HorsePower

Xe container
Kết thúc chuơng trình.
Phải nói hay, cái mà người TQ vẫn tự hào về văn hóa dân tộc, đậm đà và không lai tạp, cái văn hóa này nó từ nghệ thuật đến ẩm thực, đến con ngừoi và đến cả lối sống. Có người thích, có người không thích, nhưng là Made in China.
Quảng trường trung tâm (Centre Square), nhưng chắc là quảng trường cũ:

1 đô thị phát triển mạnh, cái đấy em cảm nhận thấy trong từng góc phố, ngôi nhà, con người hoạt bát, công nghiệp...nhưng em vẫn thấy thiếu thiếu 1 cái gì....
cái đấy em cũng còn đuơng ngẫm nghĩ.

Xin các bạn được đi bộ về KS cho chân tay hoạt động, đổ tí mồ hôi....
Hảo hảo....được ngay.
Tưởng gần, hóa đi mãi không thấy về, thời tiết thì nóng ẩm không khác gì Hanoi, 1 quyết định sai.
Các Ladies trong đoàn váy vóc, giày cao gót kêu như vạc...
Ồi khổ thân, nhưng qua khúc quanh là đến mà.
Khúc quanh dài thăm thẳm....
Định nhảy taxi nhưng lại gặp hàng này, thôi rủ vào chuộc lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đánh dấu địa điệm bằng Google mà mấy hôm nó toàn chỉ sai.
Em ở cái đường Jiaoyu, ngay chỗ có cái Giường mà nó toàn chỉ ở con hẻm này:

E ở Tầng 6, còn các tần trên là nhà hàng và đủ cả.

Góc thang máy:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Hôm sau tỉnh dậy, việc đầu tiên là phải khám phá thành phố, Địa điểm đầu tiên ưu tiên là Công viên Thanh Tú
Đây thực chất là 1 khu bảo tồn gồm các loại cây to, lâu đời, các thảm thực vật được gìn giữ rất tốt, bên cạnh đó là các hạ tầng được đầu tư rất thoáng, chất lượng tốt mà không ảnh hưởng tới cảnh quan nguyên sinh.
Đầu tiên là ngó qua cái cửa phòng KS, thấy 1 ngày hối hả của người dân ở đây,
Cũng lộn xộn, xe quay đầu giữa phố thoải mái, xe ô tô cùng xe đạp điện cùng tham gia GT chứ không thấy xe máy:

HorsePower

Xe container
Photobucket sao mà không copy đựoc link ảnh quả.
Hì hục mãi.

HorsePower

Xe container
1 ít ảnh chụp tối ở sảnh KS trong khi chờ cô bạn TQ dẫn đi Công viên.