Chuyện 6 ngày ở nanning của horsepower

koleloi

Xe đạp
Tiếp đi cụ ơi.

Vào topic của cụ thích quá, làm em phần nào nhớ lại chuyến thăm Nanning hồi 2007.
Theo trí nhớ của em thì khi đó Nanning sạch và gọn gàng hơn so với ảnh cụ chụp. Em đoán là họ đang có nhiều hạng mục cơ sở hạ tầng mới được xây dựng. Ấn tượng đối với Nanning phải nói đó là một thành phố rất xanh và sạch, cây cối rất nhiều, toàn cây to nữa, đường phố thì rộng rãi. Đặc biệt một điều, tuy dân số của nó đông hơn cả Hà Nội nhưng cảm giác rất vắng vẻ, tầm 5-6 giờ chiều ngoài đường rất ít xe cộ, cứ như Hà Nội mình ngày lễ ấy ạ :D.

Chờ ảnh của cụ về các địa danh, nơi thăm quan điểm nhấn của thành phố.

P/S: à mà hình như cái đường trong ảnh của cụ có hình ngôi sao Việt Nam, em nhớ nó là đường Asian đúng không ạ? Đường này có biểu tượng của cả 10 nước Asian, biểu trưng cho tinh thần hợp tác với khối Asean thì phải?

Chỉnh sửa cuối:

koleloi

Xe đạp
nếu ở VN mà cũng làm được thế thì tốt quá ,mọi người cứ chê TQ ô nhiễm nhưng mà em thấy cây xanh bên đấy phủ rộng nhiều gấp mấy lần HN ,đường phố rỗng raai thoáng mát .
Namninh được mệnh danh là thành phố xanh mà cụ :)

Linhvk138

Xe máy
Chờ bác post tiếp.

Ducwagon

Xe tăng
Tiếp đi cụ Sức Ngựa, cứ có thớt mới của cụ là em đọc không sót một trang :D

HnA

Xe tăng
cụ chủ tiếp đi ợ! mời cụ vại bia cho mát (b)
Trước em cũng đi Nanning 1, 2 lần rùi, nói chung cảm nhận là đô thị của họ chỗ nào cũng rộng rãi, sạch sẽ, cây xanh nhiều, cảnh quan nói chung là đẹp hơn mình nhiều.

ThomasThang

Xe điện
Dọc đường có hàng chục cái Trống Đồng mô hình giữa 2 làn xe.
Cái này lại là chuyện ta còn phải bàn nhiều về Văn Hóa Đông Sơn với đại diện Trống đồng đặc sắc giờ bạn cũng có. Nghe đâu bên Indonesia cũng có.
Em nhấn mạnh lại từ: "Đặc sắc" nhé.

Trống đồng đào đc bên họ nhiều hơn bên mình cụ ạ. Quảng Tây và Quảng Đông là đất của Bách Việt (mình là Lạc Việt, 1 trong số "100" giống Việt. Hiên trống đồng trên thế giối phần lớn đào ra bên Tàu, Lào, Bắc Thái Lan. Trống đồng hiện nay ở ngoài nươc VN nhiều hơn số còn kiểm tra đc trong nuóc VN, tại Mỹ e thấy trưng trong bào tàng viện (tư và công) đều ko nói gì về Lạc Việt hay Văn Lang.
Trống đồng ở Indo thì là chính gốc Văn Lang, mang qua do giao thương đường biển. Xưa cách đây gần 30 năm e mới qua đây, thằng hàng xóm là 1 tên Do Thái chuyên mua bán đồ cổ Văn Lang, nó nói đc uyên thuyên về trống đồng, rìu, ngọc Văn Lang, Đông Sơn mà cụ biết nó đi đâu tìm mua ko: Mã, Indo.

Em xin thêm là dân gốc miền Nam nước Tàu không phải người Hán, từ phía Tây là Tạng phía Đông là dân Bách Việt. Em có nói chuyên với người Quảng tại đây, họ nhận là cùng giòng giống Việt với em, số lớn đều nhận vậy.

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Em hóng để lấy kinh nghiệm. Cảm ơn cụ, chúc thượng lộ bình an. Nếu có cơ hội cụ nhớ "trả thù dân tộc" đấy

Thanh Chung

[Tịch thu bằng lái]
đặt gách để hóng cùng các cụ a

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
nếu ở VN mà cũng làm được thế thì tốt quá ,mọi người cứ chê TQ ô nhiễm nhưng mà em thấy cây xanh bên đấy phủ rộng nhiều gấp mấy lần HN ,đường phố rỗng raai thoáng mát .
thì chỉ lòe dân đen họ chẳng đc đi bao giờ thôi chứ đi rồi về họ chửi cho,nhìn cây xoài và lời bình của cụ chủ e hiểu ý,dân ta còn nghèo và vẫn đói hơn chục cây xoài khu nhà e quat mới bằng quả trứng gà mà chúng nó vặt sạch đã thế còn bẻ cả cành,trông e cũng biết cái thành phố nhỏ này của Quảng tây còn đẹp và sạch gấp vạn lần HN.

NTH

Xe điện
Thủ tục này e thấy còn bất cập nhất:
Khi đến sát cửa khẩu: Khách phải xuống chuyển sang đi xe điện cùng tất cả hành lý.
Sau khi qua 2 cổng Hải quan, biên phòng của 2 nước lại chuyển đi xe điện sang bến xe của TQ.
Nói thì là vậy nhưng các Cụ cũng hình dung va li va lọt, lỉnh kỉnh dưới trời nắng cũng gây bao phiền hà.
Vụ phiền hà này đúng, nhưng lý do là sân khu vực làm Xuất cảnh chật, cộng với lý do bảo đảm an ninh khu vực cửa khẩu BG.
Và quan trọng hơn là có 1 chú tư nhân tay to thầu vụ này, biên phòng vừa đỡ mệt cho quản lý vừa được ăn chia.
Và đúng là có đỡ lộn xộn hơn thật.

Thoạt đầu em tưởng cụ mua vé quá cảnh cho xe...:))

HorsePower

Xe container
Tiếp đi cụ ơi.

Vào topic của cụ thích quá, làm em phần nào nhớ lại chuyến thăm Nanning hồi 2007.
Theo trí nhớ của em thì khi đó Nanning sạch và gọn gàng hơn so với ảnh cụ chụp. Em đoán là họ đang có nhiều hạng mục cơ sở hạ tầng mới được xây dựng. Ấn tượng đối với Nanning phải nói đó là một thành phố rất xanh và sạch, cây cối rất nhiều, toàn cây to nữa, đường phố thì rộng rãi. Đặc biệt một điều, tuy dân số của nó đông hơn cả Hà Nội nhưng cảm giác rất vắng vẻ, tầm 5-6 giờ chiều ngoài đường rất ít xe cộ, cứ như Hà Nội mình ngày lễ ấy ạ :D.

P/S: à mà hình như cái đường trong ảnh của cụ có hình ngôi sao Việt Nam, em nhớ nó là đường Asian đúng không ạ? Đường này có biểu tượng của cả 10 nước Asian, biểu trưng cho tinh thần hợp tác với khối Asean thì phải?
Đúng rồi Cụ. Đường đó có đủ cờ các nước Asean. Nanning trong mắt e là phố cũ vì em làm việc ở Old town. Còn đi qua khu mớ thì qui hoạch cực thoáng. Cây xanh thì như cổ thụ. Màu xanh mướt như cây trong rừng.

HorsePower

Xe container
Đúng rồi Cụ. Đường đó có đủ cờ các nước Asean. Nanning trong mắt e là phố cũ vì em làm việc ở Old town. Còn đi qua khu mớ thì qui hoạch cực thoáng. Cây xanh thì như cổ thụ. Màu xanh mướt như cây trong rừng.
Vụ phiền hà này đúng, nhưng lý do là sân khu vực làm Xuất cảnh chật, cộng với lý do bảo đảm an ninh khu vực cửa khẩu BG.
Và quan trọng hơn là có 1 chú tư nhân tay to thầu vụ này, biên phòng vừa đỡ mệt cho quản lý vừa được ăn chia.
Và đúng là có đỡ lộn xộn hơn thật.

Thoạt đầu em tưởng cụ mua vé quá cảnh cho xe...:))
Đúng là đảm bảo trật tự, nhưng cái e thắc mắc là khi về cũng xe bus nhưng đi từ TQ qua cửa khẩu không phải có thủ tục chuyển xe điện như khi sang mà xe hạ khách xuống sát cửa khẩu làm thủ tục rồi đón ngay sát bên mình.

HorsePower

Xe container
Nhìn ảnh em bán vé bác chụp em lại liên tưởng đến cô bán vé cầu Bãi Cháy chống nạnh chửi lái xe bị oánh hôm vừa rồi. L-)
Tiếp đi cụ ơi.

Namninh được mệnh danh là thành phố xanh mà cụ :)
Chờ bác post tiếp.
Tiếp đi cụ Sức Ngựa, cứ có thớt mới của cụ là em đọc không sót một trang :D
Cụ ưu tiên e quá. Bài em không muốn cầu kỳ. Chỉ muốn như cuốn nhật ký giúp em ôn lại theo trình tự,cũng giúp ích phần nào cho Cụ ào có ngu cầu thông in chuyến đi cho riêng mình. Cám ơn Cụ

cụ chủ tiếp đi ợ! mời cụ vại bia cho mát (b)
Trước em cũng đi Nanning 1, 2 lần rùi, nói chung cảm nhận là đô thị của họ chỗ nào cũng rộng rãi, sạch sẽ, cây xanh nhiều, cảnh quan nói chung là đẹp hơn mình nhiều.
Em chưa thấy Bia Cụ đâu :)

Hay quá. Em hóng tiếp cụ nhé
Em hóng để lấy kinh nghiệm. Cảm ơn cụ, chúc thượng lộ bình an. Nếu có cơ hội cụ nhớ "trả thù dân tộc" đấy
Cái này em xin dán băng dính vào loa ạ!

HorsePower

Xe container
Trống đồng đào đc bên họ nhiều hơn bên mình cụ ạ. Quảng Tây và Quảng Đông là đất của Bách Việt (mình là Lạc Việt, 1 trong số "100" giống Việt. Hiên trống đồng trên thế giối phần lớn đào ra bên Tàu, Lào, Bắc Thái Lan. Trống đồng hiện nay ở ngoài nươc VN nhiều hơn số còn kiểm tra đc trong nuóc VN, tại Mỹ e thấy trưng trong bào tàng viện (tư và công) đều ko nói gì về Lạc Việt hay Văn Lang.
Trống đồng ở Indo thì là chính gốc Văn Lang, mang qua do giao thương đường biển. Xưa cách đây gần 30 năm e mới qua đây, thằng hàng xóm là 1 tên Do Thái chuyên mua bán đồ cổ Văn Lang, nó nói đc uyên thuyên về trống đồng, rìu, ngọc Văn Lang, Đông Sơn mà cụ biết nó đi đâu tìm mua ko: Mã, Indo.

Em xin thêm là dân gốc miền Nam nước Tàu không phải người Hán, từ phía Tây là Tạng phía Đông là dân Bách Việt. Em có nói chuyên với người Quảng tại đây, họ nhận là cùng giòng giống Việt với em, số lớn đều nhận vậy.
Cám ơn Cụ.
Thông tin rất quí giá, giai đáp thắc mắc cho riêng em.
Ấy mà cụ là người xa xứ mà nói thật tỏ tường.

Em đang chờ đến đoạn cụ Ngựa dẫn anh em hoặc một mình xông pha đi trả thù dân tộc (điều cụ luôn nung nấu, hun đúc ý chí từ lúc còn ở nhà):-w

HorsePower

Xe container
Em đang chờ đến đoạn cụ Ngựa dẫn anh em hoặc một mình xông pha đi trả thù dân tộc (điều cụ luôn nung nấu, hun đúc ý chí từ lúc còn ở nhà):-w
Soly các Cụ. Bài này e phải đì lây lại tuần sau vì e đang ở Sing, chủ nhật này mới về. Sẽ hầu các cụ tiếp Nanning rồi tiếp chuyến Sing.
Kính.