[Thảo luận] Chuyện bây giờ mớ kể

unknown.king

Xe tăng
cái này em gặp suốt. 2 xe đỗ cùng chiều mà lại đỗ song song với nhau, ở giữa lọt 1 oto, nhưng xe máy nhiều, chẳng chui qua được. ra đứng hét khản tiếng không ai thèm ra đánh xe, hỏi xung quanh không ai nói gì. chán đời về lấy 2b ra đi thì 1 anh zai bóng bẩy, đi cùng 1 em gái chân dài từ trong quán cafe đi ra, bấm còi choét choét, mặt vênh ngược, ý kiến thì em gái cười kiểu: thằng nhà quê, lắm mồm. anh zai cười khẩy lái xe đi thẳng. có đáng ói ra máu không?

FLAGSHIP

Xe hơi
Chụp ảnh đăng báo lái xe vô ý thức, đưa công văn về tổ dân phố sinh hoạt. Phương Tây nó cứ hô hào tự do dân chủ, nhưng nó mà vào VN áp dụng, thực thi, chắc chúng nó làm vài ngày bị điên ngay. Dân mình ý thức kém nhưng lại linh hoạt, khổ thế. Chen lấn xô đẩy, lấn làn đường. Tất cả các bài viết lái xe phải đối phó với xxx, lái xe phải đối phó với một bộ phận không nhỏ người vô ý thức tránh nhiệm. Đỗ xe dưới lòng đường, gây ách tắc thì gọi cứu hộ đến nó cẩu đi, kết hợp với xxx phạt vi phạm hành chính nữa. Đưa tên lái xe vi phạm giao thông lên loa phường, tổ dân phố, tổ dân phố sinh hoạt kiểm điểm.
Đánh vào kinh tế, ý thức đạo đức....mới mong có chút chuyển biến được.

nhavietxanh

Xe đạp
Hà nỘI ko vội được, ở VN phải học tính kiên nhẫn dài dài.

Cứ thả F1 chỗ cách trường 1 đoạn có thể quan sát là tốt nhất cụ ạ

texu

Xe tải
Em cũng "Nhẫn" lắm chứ, nhưng ý thức của nhiều người kém quá! Mỗi người chỉ cần một chút ý thức thôi thì xã hội tốt đẹp hơn nhiều. Nhưng điều này có vẻ quá xa xỉ nhỉ???

minck

Xe container
"em vẫn thấy bực vì ý thức và văn hoá GT của người "Tràng An" xuống cấp trầm trọng"
Xin lỗi cụ. Hà nội ko còn là của người "Tràng an" lâu lắm rồi...Kể từ 1975 cơ...
Cụ phải nói là: Văn hoá GT của những người đang sinh sống, học tập và đang làm việc tại Thủ đô mới đúng

vtuevt

Xe tải
Cáu giận mà làm gì cụ chủ ơi, nhanh già - em út lại chê ta. Dưng mà e thì luôn không làm thế và dạy F1 làm như miềng...thôi thì mong sau này khá hơn vậy

ngaynha

Xe tăng
Quá chuẩn bác Pumzen, chính vì thế em mới đi vào phố ngách cạnh trường rồi để ông con đi bộ vào. Phố này nhỏ nhưng vắng lắm, xe ô tô có thể nối đuôi nhau đỗ thoải mái. Thế mà 2 xe kia đỗ vào ăn phở song song và cùng chiều nhau, bạn Venza còi các kiểu mà cả 2 bác kia cứ kệ, đến khi em qua rồi thì thấy LX đi ra cụ ạ. Chán cho cái văn hoá giao thông của mấy bác ấy.
Những ng như 2 ông vào ăn phở kia, khi gặp chuyện giống thế này sẽ chửi rất to ợ :))

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ xưa có câu: ăn trông nồi,ngồi trông hướng.....câu này khuyên bảo mọi người hãy có ý thức khi làm 1 việc gì đó có làm ng khác bị ảnh hưởng tới ko.
Trở lại câu chuyện 2 ô ăn quà sáng mà đỗ xe song song với nhau( cứ cho là tuyến phố đó đc phép đỗ). Cần phải phê phán cái ô đỗ sau,ý thức cộng đồng quá kém! Chỉ biết tới mình và ko thèm quan tâm là mình đỗ như vậy đã hợp lý chưa.

EyeStorm

Xe điện
Vừa xong luôn, em rẽ từTrần Hưng Đạo ra Bà Triệu. Đèn đỏ, được rẽ phải, có 3 đứa học sinh đi xe đạp điện đứng luôn ở chỗ vạch chéo, xe máy ô tô còi các kiểu mà bọn nó vẫn buôn chuyện cười nói với nhau.
Em hỏi chúng nó: học sinh được đi học mà mù chữ hết rồi hả?
1 thằng đang đèo 1 con bé đằng sau trợn mắt lên nói: dm cái gì đấy?
Em điên! Mới quát ầm ầm: chúng mày đỗ vô ý thức thế àh? Đứng thế này các xe khác đi thế léo nào được mà còn gân cổ lên? Mất dạy!
Có anh xxx đang đứng góc Bà Triệu chạy lại quát, tụi nó mới phi lên đứng ở vạch người đi bộ :( :( :(
Em cười và gật đầu tỏ ý cám ơn anh xxx, anh xxx nhìn em và đoàn người phía sau lắc đầu tỏ ý chán nản cho cái thế hệ học sinh xe đạp điện bây giờ :-s :-s :-s

superdriver1988

Xe đạp
Văn hóa giao thông thì còn phải bàn nhiều lắm, nhiều người vô ý thức cực kỳ, chịu không được
Chuyện xảy ra từ hôm kia, vào đúng cái ngày Quốc tế Hạnh Phúc ấy. Cho tới hôm nay, khi viết bài này em em vẫn thấy bực vì ý thức và văn hoá GT của người "Tràng An" xuống cấp trầm trọng. Chỉ trong vòng 1 tiếng buổi sáng đã có 3 "vụ việc":
1. 6:30AM: Đánh xe ra đưa ông con đi học. Phố nhỏ 2 xe tránh nhau thoải mái, nhưng khách vào ăn bánh cuốn để xe dưới lòng đường nên chỉ còn hơn 1 làn. Mình đánh xe ra thì thấy có bạn ô tô ngược chiều. Để tránh tắc đường mình dừng lại để xe kia đi trước. Bỗng vèo 1 cái có 2 bạn "Trẩu tre" từ phía sau phóng vượt lên xe mình trong khi xe ô tô kia đã đến sát xe mình. Sẽ mất khoảng 30s nếu 2 bạn trẻ kia lùi lại cho ô tô đi trước. Nhưng với ý thức là những "chủ nhân mới" của đất nước, các bạn quyết không lùi và cố len qua. Kết quả mất gần 10p mình mới qua được. Buồn lần 1!!!
2. 6:47AM: Đã gần đến trường ông con, cũng là 1 con phố nhỏ. Ngay đầu phố là 1 quán phở, đã có 2 xe ô tô đỗ song song cùng chiều, chỉ hở vừa đủ chiếc xe nhỏ đi qua. Đi trước mình là 1 bạn Venza trắng như Ngọc Trinh. Chắc lái mới nên khi gặp 2 xe kia bạn ấy ngần ngừ lắm. Còi kiếc các kiểu cũng không thấy 2 chủ xe kia đâu, thế là bạn Venza có 1 quyết định rất "sáng suốt" là thả người xuống và....đậu ngay sau chiếc xe đã đỗ trước. Của đáng tội xe bạn ấy to, cộng với "trình" lái bạn ấy " hơi siêu" nên cái khe kia chỉ còn vừa cho xe máy. Gấu nhà mình xuống xe góp ý thì bạn ấy mới lùi lại ra ngã 3 đỗ. Thở cái phào, xe đã qua và ông con đến trường muộn 10p. Nhưng hay cái là khi mình đi qua và nhìn gương hậu thì thấy 1 bạn com lê com táo bảnh choẹ từ trong quán phở ra lái xe đi. Buồn lần 2!!!
3. 7:12AM: Đưa ông con vào lớp, 2 VC đi làm. Đến ngã 4 Phan Đình Phùng - Hàng Cót thì đèn đỏ còn hơn 30s. Tất cả đang đợi đèn xanh thì bạn Lexus RX-450h trắng hơn cả Ngọc Trinh đỗ trước mình bỗng lăn bánh qua ngã tứ trong khi đèn đỏ còn hơn 20s. Trớ trêu là bạn ấy vượt đèn đỏ sang Hàng Cót thì bạn ấy ....đỗ lại, chắc chờ khách lên xe. Đèn xanh, mọi người đi qua lại phải "nem nép" tránh xe bạn ấy đỗ sai quy định. Mà bạn lái xe trông đầu tóc bóng mượt, đẹp zai, sáng sủa đáo để. Chắc vỏ não của bạn ấy cũng mượt như bộ tóc kia...Nỗi buồn 3 chuyển thành tức giận. Nhưng chợt nhớ hôm nay là ngày Quốc tế Hạnh phúc nên ngậm cái "cục tức" ấy lại.
Biết rằng những cũng chỉ là " Chuyện thường ngày ở huyện", nhưng chứng tỏ cái ý thức và văn hoá GT của người HN ngày càng xuống cấp. Buồn quá các bác ạ!

Dan du an

Xe cút kít
Chuyện xảy ra từ hôm kia, vào đúng cái ngày Quốc tế Hạnh Phúc ấy. Cho tới hôm nay, khi viết bài này em em vẫn thấy bực vì ý thức và văn hoá GT của người "Tràng An" xuống cấp trầm trọng. Chỉ trong vòng 1 tiếng buổi sáng đã có 3 "vụ việc":
1. 6:30AM: Đánh xe ra đưa ông con đi học. Phố nhỏ 2 xe tránh nhau thoải mái, nhưng khách vào ăn bánh cuốn để xe dưới lòng đường nên chỉ còn hơn 1 làn. Mình đánh xe ra thì thấy có bạn ô tô ngược chiều. Để tránh tắc đường mình dừng lại để xe kia đi trước. Bỗng vèo 1 cái có 2 bạn "Trẩu tre" từ phía sau phóng vượt lên xe mình trong khi xe ô tô kia đã đến sát xe mình. Sẽ mất khoảng 30s nếu 2 bạn trẻ kia lùi lại cho ô tô đi trước. Nhưng với ý thức là những "chủ nhân mới" của đất nước, các bạn quyết không lùi và cố len qua. Kết quả mất gần 10p mình mới qua được. Buồn lần 1!!!
2. 6:47AM: Đã gần đến trường ông con, cũng là 1 con phố nhỏ. Ngay đầu phố là 1 quán phở, đã có 2 xe ô tô đỗ song song cùng chiều, chỉ hở vừa đủ chiếc xe nhỏ đi qua. Đi trước mình là 1 bạn Venza trắng như Ngọc Trinh. Chắc lái mới nên khi gặp 2 xe kia bạn ấy ngần ngừ lắm. Còi kiếc các kiểu cũng không thấy 2 chủ xe kia đâu, thế là bạn Venza có 1 quyết định rất "sáng suốt" là thả người xuống và....đậu ngay sau chiếc xe đã đỗ trước. Của đáng tội xe bạn ấy to, cộng với "trình" lái bạn ấy " hơi siêu" nên cái khe kia chỉ còn vừa cho xe máy. Gấu nhà mình xuống xe góp ý thì bạn ấy mới lùi lại ra ngã 3 đỗ. Thở cái phào, xe đã qua và ông con đến trường muộn 10p. Nhưng hay cái là khi mình đi qua và nhìn gương hậu thì thấy 1 bạn com lê com táo bảnh choẹ từ trong quán phở ra lái xe đi. Buồn lần 2!!!
3. 7:12AM: Đưa ông con vào lớp, 2 VC đi làm. Đến ngã 4 Phan Đình Phùng - Hàng Cót thì đèn đỏ còn hơn 30s. Tất cả đang đợi đèn xanh thì bạn Lexus RX-450h trắng hơn cả Ngọc Trinh đỗ trước mình bỗng lăn bánh qua ngã tứ trong khi đèn đỏ còn hơn 20s. Trớ trêu là bạn ấy vượt đèn đỏ sang Hàng Cót thì bạn ấy ....đỗ lại, chắc chờ khách lên xe. Đèn xanh, mọi người đi qua lại phải "nem nép" tránh xe bạn ấy đỗ sai quy định. Mà bạn lái xe trông đầu tóc bóng mượt, đẹp zai, sáng sủa đáo để. Chắc vỏ não của bạn ấy cũng mượt như bộ tóc kia...Nỗi buồn 3 chuyển thành tức giận. Nhưng chợt nhớ hôm nay là ngày Quốc tế Hạnh phúc nên ngậm cái "cục tức" ấy lại.
Biết rằng những cũng chỉ là " Chuyện thường ngày ở huyện", nhưng chứng tỏ cái ý thức và văn hoá GT của người HN ngày càng xuống cấp. Buồn quá các bác ạ!

Đúng là ngượng với văn hóa của người HN bây giờ. Chả cứ ra đường, vào cửa hàng, siêu thị, đi chợ.... đến cả ăn bát phở cũng nhìn thấy những thứ chướng tai gai mắt. Đường xá thì bẩn thỉu, không để ý là có ông phun nước bọt vào mặt..................................................................

minhphuong81

Xe hơi
Sáng nay đọc bài này thấy người Nhật nói về VN thật đúng và thật chua xót.

http://vn.nang.yahoo.com/dậy-sóng-với-tâm-thư-của-người-nhật-235508119.html

Tôi nghĩ, cái gốc của vấn đề là nền giáo dục, các bạn cứ đọc trên mạng về cách giáo dục của người Nhật thì hiểu. Giáo dục nó định hình nhân cách, văn hóa của người dân từ bé đến lớn. Giáo dục, hay còn 1 nguồn gốc sâu xa hơn làm cho VN như bây giờ ????

texu

Xe tải
Em đồng ý với bác, giáo dục bây giờ quá bất cập. Xã hội làm sao phát triển khi các bạn SV băng cắt qua đường ngay dưới chân cầu vượt bộ hành, lấn làn vượt đèn đỏ ngày càng phổ biến...

tonnyh93

Xe máy
hix.người tây đi đường nhìn thấy như thế thì họ đánh giá cả con người việt nam :(

nganvitga

Xe tăng
Câu chuyện của Cụ là đặc sản ởHN rồi. Chúng ta phải ăn hàng ngày mãi mà không chán đâu, con cháu vua Hùng là như vậy

K197hvan

Xe tải
em đi đón F1 thì đỗ xa công trường 150m rồi đi bộ vào đón, có làm sao đâu mà cứ phải đánh xe đến sát cổng trường làm cho ùn tắc đường, rồi còi ầm ĩ lên mất văn hóa -> chắn cho nhưng ông bố bà mẹ nào kém văn hóa như top của cụ chủ thớt

texu

Xe tải
Bác K197hvan đọc kỹ một tý đi bác! Em đã nói ở trên, phố này bên hông trường ông con nhà em. Phố này rất vắng, đỗ xe bét nhè. Em đỗ ở đây rồi cho ông con đi bộ khoảng 100m vào trường. Chỗ này các bác í đỗ xe ăn phở bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

K197hvan

Xe tải
Bác K197hvan đọc kỹ một tý đi bác! Em đã nói ở trên, phố này bên hông trường ông con nhà em. Phố này rất vắng, đỗ xe bét nhè. Em đỗ ở đây rồi cho ông con đi bộ khoảng 100m vào trường. Chỗ này các bác í đỗ xe ăn phở bác ạ.
bác lại cố chấp rồi, trời đánh tránh miếng ăn, chúng nó đõ xe như thế thì sẽ bị trời đánh thôi, mình cũng như bạn bức xúc cái cách đỗ xe cả ăn uống lẫn đi đón con

Lái xe quê

Xe buýt
Con Cụ học NTP hả? Thấy cụ tả coe vẻ giống lộ trình của e.