[Funland] Chuyện con đánh mẹ, giết cha nhiều quá! Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?

tamlinh

Xe tăng
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

hoviethung

Xe lăn
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

View attachment 4581099

khi đã rượu và ma tuý thì làm gì còn tỉnh táo để biết phải trái?

KoBietTenGi

Xe hơi
Theo em nghĩ là do chửi mắng xúc phạm nhau, máu nóng điên lên thì toang thôi

thanhtoanngay

Xe buýt
Chuyển từ súng kim bơm đấy cụ

tamlinh

Xe tăng
Em ko rõ là nhiều so với mốc gì ạ ?
Con cái bất hiếu thì đầu tiên lỗi của người con , sau đó lỗi cha mẹ dạy dỗ rồi đến là lỗi của xã hội
Nhiều hay ít ở đây mang tính tương đối tùy trải nghiệm mỗi người.

Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy ít (hoặc hiếm hay không có), giờ thấy xảy ra thường xuyên thì cho là nhiều.
Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy xảy ra thường xuyên, giờ thấy hiếm (hay không có), thì cho là ít.
"Con cái bất hiếu thì đầu tiên lỗi của người con , sau đó lỗi cha mẹ dạy dỗ rồi đến là lỗi của xã hội" .... cái này đúng, nhưng chung quá. Có bao giờ lỗi chỉ một trong các yếu tố trên mà nó xảy ra không? Chứ không phải lúc nào cũng lỗi cả ba như vậy.

Theo trải nghiệm của Em thì bây giờ là nhiều (so với trước đây 10 năm, đến năm 1940)

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
khi đã rượu và ma tuý thì làm gì còn tỉnh táo để biết phải trái?
Hongkong, Thái, Tq, Cam,... Con hư cũng đều có rượu, ma túy, nghèo đói không biết có diễn ra kq đúng như Công thức trên (giết cha mẹ hoặc người khác) hay còn có nguyên nhân khác!

Thời 4.0 loáng cái lên mạng ngay nên cụ thấy nhiều hơn chăng.
Ngày xưa trẻ em đuối nước có khi còn nhiều hơn nhưng có ai biết đâu, vùng nào biết vùng đó. Nghịch tử chắc cũng vậy thôi, ảnh hưởng của xã hội là có nhưng là mức cuối trong thang bao gồm văn hoá đạo đức gia đình, đạo đức cá nhân, ảnh hưởng xã hội.

• Vodka
Reactions: Kuu

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhiều hay ít ở đây mang tính tương đối tùy trải nghiệm mỗi người.

Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy ít (hoặc hiếm hay không có), giờ thấy xảy ra thường xuyên thì cho là nhiều.
Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy xảy ra thường xuyên, giờ thấy hiếm (hay không có), thì cho là ít.
"Con cái bất hiếu thì đầu tiên lỗi của người con , sau đó lỗi cha mẹ dạy dỗ rồi đến là lỗi của xã hội" .... cái này đúng, nhưng chung quá. Có bao giờ lỗi chỉ một trong các yếu tố trên mà nó xảy ra không? Chứ không phải lúc nào cũng lỗi cả ba như vậy.
Nhiều hay ít thì phải có thống kê con số
Xung quanh cụ có nhiều người con bất hiếu ko có nghĩa là xung quanh người khác cũng vậy .
Báo chí đưa tin nhiều vụ đánh bố mẹ không có nghĩa ngày xưa ít hơn .
Có 3 yếu tố như em nói , càng nhiều yếu tố xuất hiện ở 1 gia đình thì càng tăng tỉ lệ tình trạng con cái ngược đãi bố mẹ lên cụ ạ .

P/s Hãy cứ coi đó là bài học cho bản thân cũng như để răn đe , dạy dỗ con cái mình cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Đây là bài toán đau đầu cho các nhà nghiên cứu XH học và chính quyền.

QL XH không chỉ là súng ống chống xâm lược, hay cày bừa SX để lo cơn ăn không đâu.
CP nào cũng phải lo về KT hạ tầng và thượng tầng như vệ sinh, môi trường, sức khỏe, dân trí, giáo dục, hạnh phúc, VH, NT nữa.

Đừng nghĩ trên là chuyện nhỏ. Kẻ khi nóng giận dám giết cả cha Mẹ mình thì việc gì mà không dám làm.... nếu TP đó Phát triển quá nhiều có nguy cơ cho đất nước không?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Xh bất ổn khi phần lớn người dân ko còn gì để mất và ko tin tưởng luật pháp vô người bảo vệ luật pháp
Đạo đức xã hội xuống cấp thì ít hay nhiều cũng ảnh hưởng tới từng con người mà cụ

tamlinh

Xe tăng
Nhiều hay ít thì phải có thống kê con số
Xung quanh cụ có nhiều người con bất hiếu ko có nghĩa là xung quanh người khác cũng vậy .
Báo chí đưa tin nhiều vụ đánh bố mẹ không có nghĩa ngày xưa ít hơn .
Có 3 yếu tố như em nói , càng nhiều yếu tố xuất hiện ở 1 gia đình thì càng tăng tỉ lệ tình trạng con cái ngược đãi bố mẹ lên cụ ạ .

P/s Hãy cứ coi đó là bài học cho bản thân cũng như để răn đe , dạy dỗ con cái mình cụ ạ
Nếu Cụ Xem trên báo để đánh gia XH, cho là nhiều ít thì nhầm.
Xưa thời phong kiến có một vụ thì chấn động cả phủ huyện, dù không có báo.
Xưa thời chống Mý, Pháp thì vẫn có thông tin và tin hàng xén, báo chí.
Trong miền nam thì vẫn có thông tin qua báo lá cải ": xe cán chó- chó cán xe, đánh ghen, tạt axit, bỏ bùa thư ếm báo còn đưa tin.
Thời sau 75-2000 vẫn có nhiều thông tin qua báo, đài tuyên truyền pháp luật (Báo Công an, phát luật).

Kể cả không có thông tin qua truyền miệng bô lão, làng xã, tin đồn vẫn chẳng dấu được dân.

tamlinh

Xe tăng
Lỗi đạo đức XH nó chung chung quá, Bộ giờ cả XH xấu hơn xưa sao? xấu bp nào? Quan tham thời nào cũng có, kể cả phong kiến, Pháp thuộc, VNCH,... có quan tham là có bất hiếu, đạo đức suy đồi trong GĐ sao? Liên quan ntn?

Có lỗi Cha mẹ nuôi nấng dạy con không? Sao hồi xưa cha mẹ thất học, làm bần cố nông thì con hư hết sao?
Có lỗi giáo dục của thầy cô không? Sao hồi xưa thầy đồ, hay thầy giáo nghèo bao cấp vẫn dạy thế, chỉ khác có đánh roi, thì sao học lúc đó trò ít hư hỏng?
Có lỗi của bản thân không kìm chế hay tính côn đồ không? Sao nhiều tay anh chị đâm thuê chém mướn vẫn hiếu thảo với mẹ già, vượt ngục vẫn về thăm mẹ để bị bắt lại?
Hay lỗi pháp luật giờ nhẹ tay quá nên bị lờn?

Tìm ra bản chất thật không đơn giản đâu các Cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Xh bất ổn khi phần lớn người dân ko còn gì để mất và ko tin tưởng luật pháp vô người bảo vệ luật pháp
Ông nín đi cho tôi nhờ. Nó giết bố mẹ nó vì nó không tin tưởng vào pháp luật bla bla...
Còm như củ lol ấy.