[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

oceanmoney

Xe tải
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?

phuongmit

Xe cút kít
Chuyển như cụ là chuyển xuôi, hiểu nôm na là lên đời. Cháu chỉ hẫng 1 đoạn về chương trình học và tiếng anh như cụ đề cập. Chú ý 1 chút sẽ bắt nhịp dc. Sợ nhất là quả chuyển ngược, trường tư qua công, khó khăn từ giáo án, giáo viên, bạn bè, phong cách sống, thói quen, tư duy và hoàn cảnh gia đình. Tất cả đều ảnh hương trực tiếp đến con trẻ và đa phần là khó thích nghi. Chọn trường nào thì cụ phải nghiên cứu chuyên sâu thêm và phụ thuộc nhiều vào chiến lược của bố mẹ chứ tư vấn ngay thì rất khó

Gengine

Xe tăng
Học lớp 2 thì chuyển quá dễ cụ à. Tiếng Anh không phải là vấn đề. Nếu cần thì phụ đạo thêm tí nhưng nói chung là không cần. Lớp 2 thì lại càng dễ thích nghi. Càng lớn càng khó thay đổi cụ ạ. Học trường nào thì mỗi nhà một quan điểm. Trường tư về cách dạy học cũng khác nhau nhiều. Có trường tư dạy kiểu gần giống trường công và có trường tư dạy kiểu giống tây.

ok.

Xe tăng
Đi du học xong thì làm gì tiếp?.
Đi làm cho nước ngoài mới thấy dốt nó khổ và nhục như nào, suốt ngày lẹt đẹt. ;))

Còn 15t/tháng thì đếu đủ cho con nó học thêm ở trường công nữa là ra tư.

Ra tư vẫn có phong trào đú học thêm cho con giỏi dư thường. :))

HungHoangHao

[Tịch thu bằng lái]
Chưa biết xuôi hay ngược nhưng Công hay Tư thì cũng tùy trường và mỗi trường có 1 đặc điểm riêng, nó có phù hợp với con và con có thích nghi hay không nữa là cả 1 vấn đề, nhiều trẻ do bố mẹ cứ tu duy là học trường Tư cho con được năng động, hòa nhập và môi trường tốt hơn và có cơ hội đi du học khi có thể, nhưng đó là quan điểm sai lầm, học Tư hay Công đều do con mình và nhà trường nơi con theo học có phù hợp với định hướng của gđ hay ko, có nhiều em mà phần nhiều học trường Công ra làm việc và đi du học cũng rất nhiều.

HungHoangHao

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm cho nước ngoài mới thấy dốt nó khổ và nhục như nào, suốt ngày lẹt đẹt. ;))

Ra tư vẫn nhiều bố mẹ cho con học thêm nhiều lắm, gọi là đú, ko đú ko được

coolpix8700

Xe ngựa
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Thường người ta chuyển được từ công sang tư.
Nhưng sang tư rồi thì rất khó chuyển ngược được trở lại.
Tuy vậy vẫn có trường hợp có thể làm được.
Như cái trường đứa út nhà em đang học.
Khi vào họ bắt phụ huynh ký 9 điều cam đoan, trong đó có 1 điều là không đạt học lực loại khá phải chuyển trường (họ tế nhị không sử dụng chữ "bị đuổi khỏi trường"), mà phải "chuyển" ngay sau học kỳ. Mà phải "chuyển" thì chỉ có thể sang 1 trường tư khác (và chắc chắn là kém hơn).
Tuy vậy có một bác người quen nói lại, họ vẫn có các suất ngoại giao, nếu F1 của suất ngoại giao này bị học lực khá họ sẽ hỗ trợ để vào 1 trường công nào đó (nhưng chắc chắn không phải là mấy cái trường công điểm)!

odaiba

Xe tăng

Học ở Việt Nam thì nghiêm nhiên giỏi à?

• Vodka
Reactions: QAZ

cocsku

Xe cút kít
Chuyển xuôi, tức là nó tự nhiên. Sướng lên thì dễ hoà nhập, có gì mà lăn ti

haitranvn2002

Xe hơi
Không vấn đề gì cụ ah. Anh bạn em có 2 cháu (1 lớp 8, 1 lớp 2) chuyển sang Newton. Các cháu học rất thích và hòa nhập nhanh.

muoibaconcho

Xe điện

Thiển cận.

Matxech

Xe container
Công sang từ và lớp 2 thì có ji phải nghĩ
Nhất là mục tiêu du học thì càng phù hợp
Chỉ sợ từ ******* công mà lớp lớn thì khó thích nghi
Rồi khổ quen rồi sướng ko chịu được ý

2005

Xe điện
Cho con phát triển, rảnh rang hơn, đỡ vất.v.v... có thể đúng 1 phần. Tuy nhiên nói thẳng cụ tư cũng nhiều loại tư & cơ bản éo hơn gì mấy đâu.

Justforfuntoo

Xe container
Tiếng Anh cũng không khó lắm vì 1 khối có nhiều level cho các con có trình độ khác nhau, đến tiết TA thì di chuyển sang lớp có level phù hợp

letung261288

[Tịch thu bằng lái]
có điều kiện thì cho cháu học trường tư càng tốt

bohong88

Xe tải
Cụ nên bồi dưỡng TA cho con, vì lớp 2 thì vẫn còn uốn đc. Các cụ đừng tưởng công vào tư mà dễ nhé, nhất là lớp lớn. Con nhà em bảo lớp con có bạn từ công bên BN chuyển vào học Ko theo kịp lớp, nhất là Môn TA và các môn dự án ( đòi hỏi một quá trình).
Còn từ ******* công nếu phải chuyển thì chắc chắn là bị ảnh hưởng rồi. Vì chuyển ngang thì có thể hoàn cảnh gđ nhiều khi Ko theo nổi và cơ sở vật chất trg công thì sao sánh bằng tư.

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Công sang từ và lớp 2 thì có ji phải nghĩ
Nhất là mục tiêu du học thì càng phù hợp
Chỉ sợ từ ******* công mà lớp lớn thì khó thích nghi
Rồi khổ quen rồi sướng ko chịu được ý
Chủ thớt tính làm phản
mục 3 nghe còn được
mục 1-2 vọng ngoại, ý đồ dân chủ tạo phản đi ngược lợi ích dân tộc lợi ích nhân dân

Trang Nguyen

Xe điện
Chuyển công sang tư với F1 thì có vde gì đâu cụ? Chỉ ngại muốn vào trường tư tốt chắc cũng phải bỏ công sức, lên cuối cấp 2 thì e thấy vẫn phải học thêm.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]

Ý 1, ý 2 cụ còm đúng theo kiểu chém gió ;))