Chuyện dài dòng, giờ mới kể

dongloi

Xe đạp
Các cụ ạ, cháu phân vân mãi, giờ mới quyết định kể câu chuyện này lên, ngõ hầu nhận được sự đồng cảm, chia sẻ cho....một bác tài cháu không quen.Buổi chiều đầu tuần rồi, cháu ngồi trà đá vặt ở ngay cây xăng cuối Giảng Võ, cổng bến xe Kim Mã, trước trụ sở thằng Bảo Minh. Vừa kịp nhấp môi, để ý ngay trước mặt, thấy một em áo trắng, quần đen, sơ vin gọn gàng, cũng đang ngồi uống, thỉnh thoảng thở dài. Lẽ ra cháu chẳng để ý đâu, nếu không thấy cảnh, một lúc sau, mấy thằng bảo hiểm vác máy ảnh ra, chụp. Hóa ra, có con Matit taxi Sao Mai, bị đâm tung ba đờ sốc trước, nát hết, đỗ ngay đấy. Rồi, em áo trắng luống cuống phi ra, mở khóa, lật cốp. THì ra, em là tài của chiếc taxi này. Chụp xong , cháu nghe mấy thằng BH bảo đánh xe về gara Định Công, em gái tài xế phàn nàn giờ về đấy tắc đường lắm. Rồi, vào lại trà đá, ngồi đợi.Tò mò, cháu hỏi chuyện em gái tài xế. Cháu ghi nguyên ra đây, hầu các cụ:-Em bị tai nạn ở đâu vậy? Sao nặng thế?-Em bị ở Lê Văn Lương. Va vào thằng 7 chỗ-em gái ngạc nhiên nhìn em.-Nó có sai không mà em không bắt đền? cháu hỏi vì không thấy thằng 7 chỗ nào cạnh đấy.-Nó lao từ đường nhánh ra, em húc vào sườn. Em có xuống, nhưng xe đấy là xe xịn, bị nặng, nên hai bên không ai bắt đền ai.Em gái trò chuyện với cháu, mắt vẫn không thôi nhìn ra đường, rồi kể tiếp:- Em vừa hỏi xong, mất 1.5 triệu thay mới. Cả sáng nay mới chạy được 300 trăm. Rồi, em nói tiếp, giọng uất ức:-Nhưng bọn hãng nó bắt em chịu nửa thiệt hại. Mà tiền bảo hiểm thân vỏ, bọn em phải mua hết. Mỗi ngày 6 nghìn, một năm hơn 2.1 triệu. Theo em biết, bảo hiểm đã chịu hết thì sao hãng lại thu của bọn em?Cháu nghe đến đây, liền hỏi dồn:-Bọn em phải kiến nghị, tập trung vào chứ. Thế đã điều chỉnh tỷ lệ ăn chia từ hôm xăng tăng chưa?- Ăn thua gì anh. Bọn em đình công mấy hôm trước có được giải quyết đâu. Em chẳng biết phải nhờ báo nào nói hộ vụ bảo hiểm này bây giờ? có a chỗ em, chạy mấy năm chưa hết nợ vì va chạm.Nghe đến đây, cháu cũng chỉ biết ngồi im. Hỏi thêm, biết rằng em người Hải Phòng, bằng B2 có từ năm 99, sinh năm 82. Chồng cũng đang chạy con Vios cho Sao Mai. Thuê nhà, một con gửi bà ngoại Thú thật, khi nghe em kể, trước đấy chạy Ỉn, cháu suýt bật cười mà không nỡ. Vì, em gái chỉ cao 1.5, đứng cạnh con matit còn đỡ, nếu cạnh Ỉn, trông chắc càng tội nghiệp.Cháu viết chuyện này hầu các cụ, mong các cụ giải đáp giúp các câu hỏi em gái tài xế. Em gái tài xế là Nhàn, taxi SAo Mai. Cháu có số Đt, cụ nào mà chẳng may vợ hai giở chứng, đi ủng hộ em gái nhé

meoluoi

Xe điện
Cụ lại quên đưa số rồi:^)

Nook

Xe buýt
Tội cho em gái quá bác nhỉ.
Em cũng không hiểu lắm tại sao lại phải 50 - 50 với bọn bảo hiểm.
Nếu có thì cũng chỉ tí ti gọi là cho bọn nó thôi chứ bác nhỉ.
Nhưng B2 thi đủ 18 mới cấp bằng chứ bác . Em nó có bằng lúc 17 kia ah.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
bác chủ nhiệt tình thế nhỉ, hay là có chuyện gì không chịu kể ra hả:21:

80B0045

Xe đạp
Cái này là hãng quy định để cho taxi bớt chạy ẩu vì liên quan đến túi tiền của mình. các bác cứ hình dung tài xế taxi cứ ỉ lại có BH rồi chạy chí mạng thì tai nạn gt còn nhiều nữa. Tiền này là hãng thu chứ không phải 50-50 với bh. Mà nghe nói nếu bị tai nạn lần 2-lần 3 thì còn phải chịu hoàn toàn phí nữa cơ.

AQ.

Xe tăng
Em đoán mò vụ lái xe chịu 50% dù bảo hiểm trả hết là tiền giá trị xe mất zin chăng?
Dù gì đi chăng nữa, lấy 50% với lý do hạn chế tài chạy ẩu cũng quá đáng. Sức ép thi trường thế này, dù không bắt chịu tiền sửa lái xe vẫn chạy ẩu giành khách cơ mà

Cũng lạ 1 điều nữa: cứ theo lời than vãn của cánh lái taxi, chạy cả ngày chả kiếm được bao nhiêu. Vậy mà thuê lái cho gia đình xăng không phải chịu, nhàn nhã, thu nhập ổn định (dù hơi thấp, cỡ 1,5tr) khỏi lo va quệt... lại không mặn mà?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em đoán mò vụ lái xe chịu 50% dù bảo hiểm trả hết là tiền giá trị xe mất zin chăng?
Dù gì đi chăng nữa, lấy 50% với lý do hạn chế tài chạy ẩu cũng quá đáng. Sức ép thi trường thế này, dù không bắt chịu tiền sửa lái xe vẫn chạy ẩu giành khách cơ mà

Cũng lạ 1 điều nữa: cứ theo lời than vãn của cánh lái taxi, chạy cả ngày chả kiếm được bao nhiêu. Vậy mà thuê lái cho gia đình xăng không phải chịu, nhàn nhã, thu nhập ổn định (dù hơi thấp, cỡ 1,5tr) khỏi lo va quệt... lại không mặn mà?
Cái Cụ này, thấy nói có em gái lái taxi là muốn thuê về lái xe riêng đấy phải không? :21::21:

vihali

Xe container
Em tò mò chút, lương trung bình của lái xe taxi các hãng khoảng bao nhiêu ạ?

biahoihanoi

Xe lăn
Nếu ngon nghẻ thì 1 tháng khoảng 3-4 triệu

dongloi

Xe đạp
Tội cho em gái quá bác nhỉ.
Em cũng không hiểu lắm tại sao lại phải 50 - 50 với bọn bảo hiểm.
Nếu có thì cũng chỉ tí ti gọi là cho bọn nó thôi chứ bác nhỉ.
Nhưng B2 thi đủ 18 mới cấp bằng chứ bác . Em nó có bằng lúc 17 kia ah.
Cụ tính sai rồi, sao lại lấy 99-82=17 được. Phải cộng 1 nữa chứ. Đơn giản nhất cụ cứ lấy 18 cái que, rồi đếm cái đầu tiên bắt đầu từ 82, đến cái thứ 99, em đảm bảo đủ 18.@xediahinh: tính em xưa nay vưỡn thế. Hay thương người :D, nên giời cũng hay thương lại em.

nhbinhdbp

Xe tải
Em đấy có chồng rồi
bác nào vớ vẩn khéo bị tẩn đấy
:21:

cuhaifus

Xe container
Đề nghị cụ chủ Thớt cho ngay cái số alo của em nó, em xung phong phát động phong trào giúp đỡ người lương thiện

xe hoa

Xe buýt
Em cũng ủng hộ em ấy bằng cách từ bỏ xe riêng, đi xe của em ấy 1 tuần. Bác có số dây thép của em ấy thì thông báo cho anh em biết nha. Nhưng nhiều người xếp hàng như vậy bao giờ mới đến lượt em nhỉ?

Dieu_gian_di

Xe đạp