Chuyên đề G Klass W46x

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
The Mercedes-Benz G-Class hay còn gọi là G-Wagen, viết tắt cuả chữ Geländewagen (Xe xuyên lục điạ ~ nghiã tương đương như land-cruise), là loại xe 2 cầu dẫn động 4 bánh, đúng nghiã cuả 1 con Sport Utility Vehicle (SUV) do người Đức sản xuất.

Nguyên thuỷ, nó ra đời theo yêu cầu cuả quân đội Đức cần 1 chiếc xe cơ động kiểu như Jeep hay Humvee. Và em nó đã ra đời do VW và Daimler Puch lúc đó cuả Áo (đồng minh thân cận cuả Đức cùng sản xuất)

Chỉnh sửa cuối:

nhim_lk2

Xe buýt
Xưa nay vẫn xấu như nhau :))

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
G-klass chiếc xe cuả Giáo hoàng (người Áo) chọn sử dụng

Mercedes Benz tiếp quản hợp đồng với quân đội vào cuối những năm 70 và bắt đầu sản xuất những chiếc G-class phiên bản dân sự đầu tiên, mã chassis cuả em này là W460, tiếp tục giữ nguyên kiểu dáng thiết kế, vững chắc, bền bỉ và sẵn sàng cho những cung đường off-road khắc nghiệt nhất. Nó là chiếc duy nhất cạnh tranh ngang ngưả ở thị trường Mỹ với những chiếc xe 2 cầu SUV hàng đầu cuả lục điạ này.

Nó nhanh chóng thu hút sự say mê cuả hàng ngàn fan hâm mộ loại xe Off-road đỉnh cao và sự tin tưởng về sự bền bỉ cực kỳ đáng tin cậy

Giáo hoàng John Paul II cũng lưạ chọn chiếc xe này làm phương tiện di chuyển cuả ngài

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Thế hệ đầu tiên cuả G class dân sự W460

bắt đầu từ 1979 đến 1991, thế hệ đầu tiên cuả G class dân sự có 2 phiên bản Short Wheel Base 2 cưả và Long Wheel Base 5 chỗ 5 cưả.

Đây là chiếc G class cuả 1 bác trên OF ta sở hữu, là 1 trong 7 chiếc G class đang nằm ở HN

Chỉnh sửa cuối:

thuytrieudo

Xe buýt
xe này ăn xăng thế nào hả cụ NEx
sao gọi nó là 5 cửa, em đếm thấy nhiều hơn mà
xe mới lấy của cụ đâu, phọt ảnh lên kiếm riệu đi ạ!

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Phiên bản kế tiếp W461

Phiên bản này chỉ trang bị 2 loại động cơ 4 xi lanh 230GE xăng và 5 cylinder 290GD dầu.
Phiên bản này bắt đầu áp dụng các chức năng tốt hơn, bớt rừng rú hơn, và thu hút đông đảo người hâm mộ hơn

các CLB G club quốc tế được hội họp

độ chế, nâng cấp

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Những hình ảnh thường thấy ở Liên Bang Nga

những G-klass được gọi là Guard Klass :D chuyên dùng để bảo vệ yếu nhân, VIP, gia đình con cái các tỷ phú.
tuỳ cỡ mà G class xuất hiện nhiều hay ít.
Kingpin: bác bắt đầu nghiá hàng naỳ bên Thái dùm em nha, xem có gì hay hay thì post lên luôn. Em mới xơi 1 em W461 rồi đới :D

đội bảo vệ của Putin

Twins

VVIP

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
xe này ăn xăng thế nào hả cụ NEx
sao gọi nó là 5 cửa, em đếm thấy nhiều hơn mà
xe mới lấy của cụ đâu, phọt ảnh lên kiếm riệu đi ạ!
Xe này máy dầu như ssangyoung, 9lit/100km Thuỷ triệu $ ạ. Vào đây anh cho mượn chạy cho nó biết G với người ta nhá :D M béo đang tỷ tê mua lại đấy :))

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
he he
em không dám chắc là hàng độ em này có vì em thấy nó để nguyen bản là đẹp nhất
cùng lắm là chỉ độ vành lốp và làm tsy bô nổ cho hoành là hết
chính xác là cần độ lại mâm vỏ, cái vỏ ốp bánh sơ cua, cái grill cuả đời W463 (đời mới nhất hiện nay)

@Doanvien: vưà mới mua chiều nay cuả 1 bác ở SG, biển Daklak, xe hàng dự án cuả Đức ở cao nguyên. Mua xe ko bớt được 1 cắc nào, còn phải vuốt ve nịnh bợ mãi bác kia mới chiụ bán.

mà vụ em mua xe này cũng ly kỳ lắm nhá. Nhờ chơi Merz nhiều nên có bác Tienna đến bắt tay giao lưu, sau đó Tienna chỉ giúp cho 1 con G đời 87 ở Hạ Long trên rao vặt bán 130 củ. Nhưng xe đấy vưà đăng phát có 1 bác tên Quang mua luôn, mua như cướp trên đường, trả tiền ngay trên xe chứ ko dám cho đi về nhà vì ở nhà có mấy chú đang rình về là úp.
Bác Tienna xin số bác Quang cho em. Em gọi cho bác Quang để doạ là xe này dọn dẹp tốn tiền lắm bán lại cho em 10K đê, nhưng bác Quang cười bảo tôi mua 1 con Korando về dọn đồ sang ngon nghẻ rồi... em hết vị. Sau bác Quang thấy em cũng mê liền cho 1 số bảo có ông này ở SG bán giá hơi cao và xa nên bác Quang ko khợp được. Em cầm số gọi 1 phát 1, chiều nay mới giáp mặt nhau, và 30' sau thì 2 bên đập tay nhau xác nhận mua bán :D
Mai em giao tiền và nhận xe - Vui thật!

Vưà xông bác Quang (ở HN) cũng gọi DT chúc mừng, bảo là từ nay có dọn dẹp gì xe thì bảo nhau. Bác Quang nhà có 1 con Land defende, 1 con Hummer H2, và con G class

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Xe cuả em y chang em này ko khác 1 tý nào, nhưng xe em màu bạc, đời 1996, G 290D - bác Kingpin để ý quả gương chiếu hậu nưã nha.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Biển 47 thì em biết chiếc này rồi! :D Có dạo em đi xem ảnh offroad có thấy chiếc này, nhưng chả nhớ là xem ở đâu! Có lẽ ở XV!

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Thế hệ mới nhất W463

Nó được sản xuất đồng thời từ năm 1990 cho đến hiện nay. Tại sao lại SX đồng thời thì tại vì Merz nó cũng linh tinh lắm, chia tách, kết hợp tùm lum Daimler-Benz (1979–1998) DaimlerChrysler (1998–2007) Daimler AG (2008–present)

Thế hệ sau cùng này được bổ sung thêm nhiều lưạ chọn cho các động cơ xăng. Đây là thế hệ được nâng cấp nhiều tiêu chuẩn và kỹ thuật mới nên giá xe cuả dòng này rất cao. Lúc này, người tiêu dùng đã thấy mê cái dáng vẻ vuông vắn nam tính cuả G class. Các động cơ V6 V8 V12 lần lượt được áp dụng.
Các hãng độ xe danh tiếng Đức cũng tìm thấy trong dáng vẻ cuả dòng xe này những cảm hứng mới. AMG, BRABUS, LORINSER, Carlsson (car company), German tuner A.R.T. and RENNtech, Ko hãng nào bỏ qua cơ hội vọc phá chiếc xe này. Những giới hạn bị bẻ vỡ:
Chiếc G550 dùng động cơ 32-valve 382 mã lực 5.5-liter V8, được độ thành G55 AMG với 500 mã lực 5.4-liter V8. G550 phi từ 0 lên 100kmh hết 6.0s, trong khi G55 AMG chỉ 4.8s.
Nó đây

em này V12 biturbo

food for thought

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Nội thất nhé, cực đơn giản, vì dành cho bộ đội và hội off road

Ở ngoài nhìn rất ngầu:

bên trong nhìn rất buồn

AMG đây

nệm zin carô nhé

[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

Giả Vờ Thôi

Xe đạp
cho em hỏi là giá con này nếu ở VN là bao nhiêu ạ ? em cực kết em này từ lâu rồi nhưng ko tìm thấy ở đâu cả. em chẳng phải dân offroad gì đâu n mà kết cái dáng của nó.