[Funland] Chuyện di chuyển cốt các cụ hai năm mươi sau khi hỏa táng ?

samoclan

Xe điện
Đúng ra khi hoả xong là hoàn tất luôn cho cụ cho nhẹ nhàng. Để cốt dương gian không tốt.

cairong_2011

Xe container
Em không có ý lên án bác hay bất cứ 1 ai khác nhưng câu chuyện bác kể thể hiện rõ những bất lợi của con cháu khi làm theo nguyện vọng của ông mà không hề xem xét xem ở vị trí của ông thì thu được lợi ích gì về việc này. Thêm nữa, cần bao nhiêu công sức và tiền bạc để bù đắp cho công sinh thành và nuôi dưỡng của cha mẹ so với những khó khăn đang bày ra trước mắt?
Theo em, gia đình cứ nên bày tỏ những khó khăn con cháu gặp phải nếu làm theo ý ông và dành thời gian để ông cân nhắc. Nếu ông vẫn kiên quyết theo đuổi mong muốn này thì cứ vui lòng mà tuân thủ. Dù không muốn nói ra nhưng xin khẳng định là quĩ thời gian còn lại của ông trên cõi đời này ít hơn rất nhiều quĩ của con cháu ạ !
Các chị em nhà Gấu em đồng ý di chuyển nhưng xin ông thư thư sau giỗ đầu chứ ko phải tìm mọi cách ngăn để bà ở lại. Tuy nhiên ông muốn nhanh, thế thôi. Tết nhất đến nơi rồi, di chuyển mà triệu tập con cháu về cũng ko phải gọi là có mặt (khác với khi tổ chức đám)

cairong_2011

Xe container
Ba mẹ em đã qui tiên cả rồi nên em có chút kinh nghiệm và chia sẻ thẳng thắn thế này
1- Nhất nhất nên theo nguyện vọng của cụ ông nếu là 1 gia đình biết kính trọng và yêu quí cha mẹ.
2- Những ý kiến nào can ngăn chuyện này đều bắt nguồn từ ý nghĩ lười nhác, trì hoãn kiểu "giục hỗn cầu mưu" . Không minh bạch, có dụng ý khác nhưng lại dùng những lý sự khác để bao biện và che đậy dụng ý.
Theo chị em trong nhà thì có một cô em em được nghe nguyện vọng của bà trước khi mất là ở gần các con cháu (ý là ở quanh khu vực HN) và có một cô cháu cùng ngồi nghe. Chứ bà cụ chẳng có di chúc về chuyện này. Nhưng cũng có khó là thuyết phục ông đó là ý nguyện của bà và cũng chỉ một thời gian ngắn thôi ko biết ông có chịu vì hiện nay vấn đề đang "nóng" nên nhà Gấu em tìm cách hoãn binh chưa bàn vội.

114hangbong

Xe lăn
Đúng tâm lý của em, em cũng sợ sau này chết phải nằm giữa nghĩa trang toàn ma và người chết lắm :D
Nếu về nghĩa trang dòng họ bên chồng cũng toàn người lạ, mợ có gặp ai quen đâu. :((
Bà cụ này hoàn cảnh giống mình đây. Mỗi tội ox nhà mình thì rất quyết đoán, lão ý đã giành sẵn chỗ rồi, vợ mà nhắm mắt là di lý về quê chôn ngay đố ai cản được. =((

hminh2005

Xe điện
Em nghĩ ca này hơi khó vì thực sự có nhiều điều người trong cuộc mới thấu tỏ được. Còn các cụ/mợ nghe chuyện cũng chỉ biết khuyên hay thể hiện chính kiến thôi. Mỗi nhà mỗi cảnh. Con cháu về nguyên tắc thì nghe theo lời bố mẹ trước khi khuất hoặc nguyện vọng khi đang còn sống. Nhưng cũng có những đề xuất được nảy sinh rất bất ngờ sau một sự việc gì đó nên khó có thể có khuôn mẫu chung. Bên cạnh nhà em có nhà bà bác đã thông nhất mọi chuyện sau khi bà mất.OK cao. Nhưng chỉ sau gần 100 ngày lại phát sinh các chuyện và ko ai chịu ai. Ai về nhà người đấy làm lễ mà ko thể thống nhất với nhau được. Thế là chỉ vì chuyện thống nhất rồi, lại đưa ra bàn lại ko thông nhất thế là mất tình anh em

Duchai80

Xe buýt
Nếu về nghĩa trang dòng họ bên chồng cũng toàn người lạ, mợ có gặp ai quen đâu. :((
Bà cụ này hoàn cảnh giống mình đây. Mỗi tội ox nhà mình thì rất quyết đoán, lão ý đã giành sẵn chỗ rồi, vợ mà nhắm mắt là di lý về quê chôn ngay đố ai cản được. =((
Úi, sợ nhất là không di lý về mà sắm v2 mới (không chính thức) ợ, khi đó con cháu sau này có khi đau đầu có 2 ô lại phải tính xem bà nào nằm cạnh ông

114hangbong

Xe lăn
Úi, sợ nhất là không di lý về mà sắm v2 mới (không chính thức) ợ, khi đó con cháu sau này có khi đau đầu có 2 ô lại phải tính xem bà nào nằm cạnh ông
Cũng 1 ăn 1 tịt cụ nhở, nhỡ mà lão đi trước mình, rồi di lý về quê xong xuôi. Mình ở lại đi bước nữa. Sau này chết tính sao giờ ...! :))

TÔN

Xe container
Bác e mất covid năm ngoái, hoả táng gửi tạm ở VĐ, tuần trước mới đưa về quê e ở HD

Xế Độp

Xe điện
Ngoài vấn đề tâm linh ra, nó thể hiện tình cảm trân quý dâu con của ông cụ và anh em họ hàng trong gia đình đối với người đã khuất.

Pumzen

Xe ba gác
Công nhận con cái đang ở HN, giờ đưa cụ bà về quê 200 cây chuối thì xa quá, chả biết con cái cháu chắt có hay về quê ko. Nếu thỉnh thoảng 1- 2 năm mới về thì quyết định xây mộ sẵn ở quê có khi lại là quyết định sai lầm. Giờ các khu nghĩa trang có bán kính vài chục cây ở HN thiếu gì đâu.

Voi coi HN

Xe tăng
Nên theo ý ông cụ cho ông cụ toại nguyện.
Đằng nào rồi cũng phải chuyển về, mồ yên mả đẹp sớm cũng tốt. Chịu khó đi xa về hương khói chút thôi.

papa2nhoc

Xe tải
Con cháu là lứa sinh sau, có phải vai vế ưu tiên như chồng của cụ bà là cụ ông đâu mà có quyền quyết định hộ cụ ông, nếu trong di chúc của cụ bà có nguyện vọng yên nghỉ ở đâu thì theo di chúc đó còn không có di chúc thì cứ theo nguyện vọng của cụ ông. Sống không báo hiểu đáp ứng ý nguyện của các cụ, bày đặt suy luận để làm gì, nặng ra có khi còn bị coi là bất hiếu.
Luồng ý kiến thứ nhất khi nói có đủ ý kiến thành viên gia đình là chưa hợp tình, nếu như các cụ mất cả và các con cháu ngang vai nhau thì mới phải xem ý kiến thống nhất của cả nhà, còn nếu cụ ông còn, chả đến lượt các con cháu mở mồm quyết định, còn câu đi xe về quê thắp hương, em thấy có vẻ con cháu toàn bọn lười ngại xa.
Luồng ý kiến thứ hai, đã hoá thành tro, đặt ở đâu thì đặt vốn không quan trọng, quan trọng là trong lòng người còn sống có người đã mất hay không, luồng ý kiến này nặng về chuyện ngại đi xa của con cháu, không quan tâm đến quan điểm lá rụng về cội, gái gả theo chồng của cụ ông, như thế thì hoá con cháu chỉ biết mình thôi chứ chả nghĩ cho ông bà.
Em ủng hộ quan điểm tôn trọng ý muốn của cụ ông, con cháu nên đáp ứng khi cụ ông còn sống.
Còm của cụ ngay #1 mà em thấy rất hay.
Bản thân em cũng đã lo xong cho cả 2 cụ nhà em từ cách đây 11 năm rồi nên em cũng có đôi chút trải nghiệm.
Các cụ vốn sinh ra và lớn lên ở quê, nên luôn muốn trở về nơi sinh ra kể cả sau khi đã về với tiên tổ.
Việc hương khói, mồ mả với các cụ coi rất trọng, nên việc muốn đưa về quê gần với họ hàng là điều hầu hết các cụ (từ lứa 1950 trở về trước - ít nhất là như vậy)
Hàng năm em cũng đi nghĩa trang Yên Kỳ rồi nên cũng có chút so sánh. Nói thực lòng là ở Yên Kỳ với hàng vài nghìn ngôi mộ chen chúc nhau, cả năm may ra con cháu đến thăm được một lần, đi năm trước năm sau đã có thể lạc lối, thì so với việc đưa tro cốt các cụ về yên nghỉ ở quê với thường xuyên có người trong họ hàng, làng trên xóm dưới ngó qua, là sự khác biệt lớn lắm.
Nếu cả 2 cụ đều đã khuất rồi thì con cháu muốn thế nào cũng được.
Nhưng khi còn 1 trong 2 người thì hãy nghe theo ý nguyện của các cụ.
Như có cụ ở trên đã nói: QUỸ THỜI GIAN CỦA CÁC CỤ CÒN RẤT ÍT. Cơ hội để con cháu báo hiếu cũng chẳng còn nhiều đâu.
Khi các cụ đã chết rồi thì ...lại giá như... thì muộn rồi.
(Em không bàn về việc tâm linh nhé, cái này do quan điểm từng người.)

comiki

Xe lăn
Ôh thế mợ thích ở với người sống à? Thế con cháu mợ sợ lắm :)
Riêng Comiki có em bảo kê.
Hy vọng sau mấy chục năm nữa em được thành cái viên nhỏ nhỏ lấp lánh :D

gocart

Xe cút kít
Làm theo ý cụ ông thôi.
Khi muốn thì chúng ta có giải pháp.
Khi không muốn thì chúng ta có lý do.
Nhưng quỹ thời gian của cụ ông không có nhiều.

Mzc

Xe điện
Chuyển luôn cho gọn. Vẽ vời làm gì.

Lendoiotonam99

Xe tải
Quan điểm của mình là thế này : trẻ thì cha mẹ ở đâu , con ở đó ( tất nhiên có đứa đi ở xa) già thì con ở đâu cha mẹ ở đó ! Cúng , giỗ ngoài tỏ lòng thương nhớ ra thì còn là một cách để dạy con cháu biết ơn người sinh thành chứ ma nào ăn đc cỗ ! Còn cha mẹ 2X năm mươi thì nếu có điều kiện thì nên để ở nghĩa trang gần , mỗi lần đi hương khói đều không vất vả ( ví dụ 200km mà mình già yếu 70, 80 thì đi sao đc ? Không đi thăm mộ thì ấy náy , day dứt !) cũng là cái nếp dạy con biết đi hương khói , thanh minh mộ .... ! Ý cụ muốn về quê cách xa 200km thì ngoài chuyện làm khó con cháu mỗi lần đi viếng mộ ra thì còn một ý nữa hay là cụ không trông mong gì mấy người con ? Cái này là suy đoán thôi ! Tất nhiên quyết định thế nào thì các người con hưởng như thế ! Ma quỷ chỉ là lý do ! Con cái máu mủ gần còn không chăm nom mộ phần thì trông gì chú bác họ hàng ?

Tuongtien1977

Xe điện
quan điểm của tôi thì ý cụ ông thế nào thì theo như vậy, 200km cũng không phải xa xôi gì, mà một năm cũng chỉ 2 - 3 lần về viếng mộ thôi. nếu có điều kiện quy tập mồ mả các cụ về quê là tốt nhất, nhờ có mồ mả các cụ mà con cháu mỗi năm nó còn về quê hương 1-2 lần hoặc vài năm còn về một lần, chứ cứ sống ở đâu chôn ở đấy thì chỉ 1-2 đời là mất gốc, nhất là lớp trẻ bây giờ