[CCCĐ] Chuyến đi Sydney-Melbourne-Adelaide đáng nhớ!

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ lưu ý mùa hè bên mình là mùa đông bên Úc! Nhưng trải nghiệm mùa đông cũng rất thú vị đấy ạ!
Cảm ơn cụ. Em và gấu chỉ nghỉ được dịp đó để đi cùng nhau, em sẽ tìm hiểu thêm

LEXUS GS.350

Xe tải
Phải nói ngay từ đầu chuyến đi của em rất thuận lợi! Làm visa rất nhanh (bạn em làm mất 3 hôm, còn em mất 8 hôm) thủ tục cũng rất dễ dàng chỉ nộp đầy đủ hồ sơ theo yêu cầu của ĐSQ. Các Cụ có thể nộp trực tiếp online trên VFSGLOBAL hoặc tại số 1 Đào Duy Anh, tại đây, các Cụ sẽ được lấy sinh trắc học cho việc cấp Visa, lấy xong các Cụ chỉ việc chờ đợi tới ngày được duyệt. Văn phòng cấp thị thực sẽ gửi Visa qua email và thế là chỉ đợi đến ngày là lên đường ạ! Cá nhân em thấy ngay từ đầu các loại thủ tục rất văn minh, gọn nhẹ! Chi phí cho việc làm VISA là 140AUD + khoảng 500K cho viêc lấy sinh trắc học!

Ngày đầu tiên khi tới sân bay Kuala Lumpur, em còn tranh thủ thử rượu, ăn tối và tắm rửa trước khi bắt chuyến D7222 sang Sydney

LEXUS GS.350

Xe tải
Tranh thủ thay cái SIM mua trước ở Việt Nam có 400K của Happy Sim. Đây là Sim của China Unicom nhưng lại dùng rất ngon lành ở Úc với 3.6GB dữ liệu 4G và 30$ Hongkong để gọi điện thoại. Thời hạn của SIM là 15 ngày thôi nhé! Hết 4G vẫn dùng 3G unlimited ạ!

Nếu Cụ nào đi dài ngày hơn có thể mua tại sân bay Sim của Vodafone hoặc Optus cũng rất dễ dàng! Hôm xuống sân bay sim Optus còn được khuyến mãi còn 20AUD, gọi điện unlimited nội địa và 1 số nước như Hàn, Mỹ, Singapore... có 15GB và thời hạn là 28 ngày! dùng hết 15GB vẫn kết nối 3G dùng thoải mái.

ca_voi

Xe lăn
Tranh thủ thay cái SIM mua trước ở Việt Nam có 400K của Happy Sim. Đây là Sim của China Unicom nhưng lại dùng rất ngon lành ở Úc với 3.6GB dữ liệu 4G và 30$ Hongkong để gọi điện thoại. Thời hạn của SIM là 15 ngày thôi nhé! Hết 4G vẫn dùng 3G unlimited ạ!

Nếu Cụ nào đi dài ngày hơn có thể mua tại sân bay Sim của Vodafone hoặc Optus cũng rất dễ dàng! Hôm xuống sân bay sim Optus còn được khuyến mãi còn 20AUD, gọi điện unlimited nội địa và 1 số nước như Hàn, Mỹ, Singapore... có 15GB và thời hạn là 28 ngày! dùng hết 15GB vẫn kết nối 3G dùng thoải mái.

thế thì mua optus hơn cụ nhỉ

tymobai

Xe điện
Vé MB cụ mua kiểu gì mà rẻ thế ợ? :))

LittleShrimp

Xe đạp
Hóng thêm ảnh của cụ. Sang năm em sang Sydney học 1 năm mà mãi không thấy động lực muốn đi :)

LEXUS GS.350

Xe tải
Vé MB cụ mua kiểu gì mà rẻ thế ợ? :))
Cụ cứ vào App Airasia mà search thôi. Đi Sydney hoặc Melbourne, thời gian tới e cũng thấy còn nhiều vé 209AUD/chiều mà. Lưu ý nếu bay đi Melbourne sẽ xuống Avalon cách MELBOURNE CBD khoảng 55km nhé!

Đợt tới e cũng đinh phượt Darwin, mua vé từ Singapore sang tháng 6 khứ hồi Sing-Darwin còn có 240Aud ý! Rẻ quá!

Hai Nguyen

Xe điện
Cụ cứ vào App Airasia mà search thôi. Đi Sydney hoặc Melbourne, thời gian tới e cũng thấy còn nhiều vé 209AUD/chiều mà. Lưu ý nếu bay đi Melbourne sẽ xuống Avalon cách MELBOURNE CBD khoảng 55km nhé!

Đợt tới e cũng đinh phượt Darwin, mua vé từ Singapore sang tháng 6 khứ hồi Sing-Darwin còn có 240Aud ý! Rẻ quá!
chúc mừng bác, chuyến cuả bác đi dc nhiều quá.
em cũng tính đi darwin phượt lái xe xuyên sa mạc nhưng... mấy anh em chưa sắp dc timer, mà visa lại hết tháng 5 là hết hic

LEXUS GS.350

Xe tải
Hóng thêm ảnh của cụ. Sang năm em sang Sydney học 1 năm mà mãi không thấy động lực muốn đi :)
Ở Sydney là một trải nghiệm hoàn toàn khác so với Canberra và vùng phía Nam như Melbourne và Adelaide. Nếu Sydney ồn ào kiểu phố thị xa hoa thì Canberra thanh bình, cảnh như tranh vẽ, Victoria êm ả hơn chút với rất nhiều cảnh đẹp - đẹp hoang dại, tơi bời còn Adelaide thì kiểu chất phác, thật thà của những bác nông dân. Mỗi vùng miền mang tới cho tụi này nhiều cảm xúc khó tả, rất riêng biệt!
Ngày 1
Hôm đầu tiên tới Canberra có một mình nên em quyết định ngủ share phòng xem cảm giác như thế nào? Phòng của em có 4 giường, đêm đó có 1 bạn người Mỹ, một lão già Úc lúc nào cũng say khướt, giường em kia ở tầng 1! Rất sạch sẽ, tiện nghi bếp, tivi, bể bơi, BBQ, Vệ sinh ở bên ngoài và cũng rất tốt.

Một trung tâm thương mại còn mở cửa sau 17h ở Canberra

Toà nhà quốc hội Cũ, toà nhà mới hiện tại được xây dựng tiếp sau toà nhà này trên một trục dọc kiểu như lối kiến trúc thời phong kiến ngày xưa.

6h30 sáng 16/3: em tranh thủ Uber sang khu vực Old Parliament House với hy vọng được tham dự lễ hội khinh khí cầu khá đặc sắc tại đây

Bắt đầu thổi khí Heli

Sau khi no khí nó sẽ phồng lên như thế này!

Rất tiếc do điều kiện thời tiết nên buổi trình diễn bị huỷ bỏ, Nếu không khách có thể trải nghiệm bay trên khinh khí cầu và hạ sát xuống mặt hồ nước ở phía xa. Nhiều khí cầu với màu sắc rực rỡ khác nhau chắc chắn sẽ tạo ra một bức tranh thuỷ mặc!

Em tranh thủ bữa sáng, chụp choẹt một vài kiểu ảnh trước khi quay về Sydney vào lúc 12h trưa!

Một góc thư viện quốc gia

SYDNEY: Ngay trong trung tâm thành phố ồn ào, náo nhiệt nhưng đâu đó vẫn còn nhiều những khoảng lặng thanh bình. Rất nhiều loài chim như Hải Âu, Vẹt, Quạ và không biết con trong hình là loài gì (Chân gà, mình Vịt, mỏ lại dài như Cò nhưng lại cong cong thế kia)

Tụi em tới Sydney trong một buổi chiều mưa!

Con phố The Rocks mang nhiều ý nghĩa lịch sử, bình thường giờ này sẽ chật kín người ở khu bàn kia, hôm nay chỉ thấy lác đác người đi bộ

Bữa tối tự chọn của tụi em

Chỉnh sửa cuối:

LEXUS GS.350

Xe tải
chúc mừng bác, chuyến cuả bác đi dc nhiều quá.
em cũng tính đi darwin phượt lái xe xuyên sa mạc nhưng... mấy anh em chưa sắp dc timer, mà visa lại hết tháng 5 là hết hic
Em cũng đọc hết review của bác đấy! Thanks nhiều về những chia sẻ và email trực tiếp cho em nhé! Sắp xếp sớm đi đầu tháng 5 đến lúc hết Visa thì về được đấy! Chúc bác luôn vui vẻ! Mời bác 1 cốc Americano kiểu Úc!

Hai Nguyen

Xe điện
Tks bác, định mấy anh em đi nhưng ko sắp dc công việc dài ngày bác a, gạ vc đi nhưng chúng nó chỉ thích chơi chứ chưa thích cảnh, hihih, bé con thư 3 nhà em lại bé quá, nên năm nay cho đi phươt Thái 1 tuần và Đài loan 1 tuần a

ca_voi

Xe lăn
Em cũng đọc hết review của bác đấy! Thanks nhiều về những chia sẻ và email trực tiếp cho em nhé! Sắp xếp sớm đi đầu tháng 5 đến lúc hết Visa thì về được đấy! Chúc bác luôn vui vẻ! Mời bác 1 cốc Americano kiểu Úc!

cụ uống cafe hơi lâu đấy....

LEXUS GS.350

Xe tải
Ngày thứ 2 (17/3/2019): Buổi sáng 6h30 cả hội thưởng thức đặc sản Mỳ tôm cho kịp giờ di chuyển ra Central Station để bắt tàu đi Katoomba. Các Cụ có thể check giờ trước với App Tripview Lite để chủ động giờ khởi hành đi và về. Nhớ nạp thẻ OPAL và nạp khoảng 10-20AUD (tuỳ theo kế hoạch các Cụ đi nhiều hay ít). Ngày chủ nhật thì 2.7AUD max cho tất cả các phương tiện công cộng! Cũng cần chú ý khi lên - xuống nhớ tap on và off nhé!

Sẽ mất khoảng 2h di chuyển tới Katoomba, việc di chuyển tiếp tới The Scenic World (nơi bắt đầu cuộc hành trình) cũng rất dễ dàng với xe bus 686 hoặc taxi. Các Cụ nhớ mua vé trước trên Klook hoặc KKday (tiết kiệm hơn) và đổi vé ngay tại khu vực check in. Và bắt đầu khám phá thôi!

Katoomba Falls chụp từ cáp treo! Rất hùng vĩ!

Phía đầu nguồn thác Katoomba

Trời mưa nhưng 2 nàng vẫn rất tươi! Phía xa xa là Three Sisters Legendary!

Con đường sắt này ngày xưa để vận chuyển than từ phía dưới thung lũng lên trên (Trước đây, khu vực này là một mỏ than rất lớn). Chỗ dốc nhất lên tới 52 độ nghiêng nên Cụ nào sợ độ cao cũng cảm thấy khá bay bổng nhé! Tuy nhiên kể từ khoảng năm 1933, mỏ than này đã bị đóng cửa và ngày nay, tuyến đường này phục vụ khách du lịch. Cá nhân mình thấy cái địa điểm này (so với những kỳ quan tại Việt Nam) cũng bình thường nhưng dân Úc nó bảo tồn quá tốt và thu hút rất nhiều khách du lịch tới đây! Đúng là vừa bảo tồn, vừa khai thác được tiền==>Bravo!

Tụi em dành khoảng 2.5h-3h chơi ở đây là hết! Đến giờ quay lại Katoomba Station để trở về Sydney thôi!

LEXUS GS.350

Xe tải
Quay về Sydney cũng khoảng 6h30 chiều rồi, tụi em tranh thủ lượn lờ khu China Town tham quan và ăn tối! Ae nào đi với gấu thì nên tránh xa mấy cái cửa hàng Vitamins ra nhé vì lạc vào rồi mất thời gian lắm!:D:D:D Lý do là thực phẩm chức năng là mặt hàng rất được ưa chuộng và rất hay được bạn bè, người thân tại VN nhờ mua, đặc biệt vào những hôm Sale Off thì thôi con nhà bà lôi lắm đấy! hehehe.
Cuối cùng cũng hạ trại ăn tối ở Old Town, 10 Dixon street như review của cụ Hai Nguyen! Cháo phải nói rất ngon và chuẩn nhé!:D

Ăn xong thì lại lượn lờ khám phá Tram tiếp tới các điểm khác trong thành phố = Tram!

LEXUS GS.350

Xe tải
Ngày thứ 3 (18/3/2019): Bọn em dậy muộn hơn, đến 9h mới ra ngoài ăn sáng + cafe. Gặp được 2 chị bán hàng người Úc quá nhiệt tình hỏi thăm các kiểu, lại còn tiết lộ là có ông người Việt Nam sang gom mua nhiều toà nhà ở Sydney! Kinh thặc! thế mới biết làn sóng BDS lan rộng khắp trời tây!
9h30: Lên tàu Captain Cook Cruises khởi hành tại Pier 26, Darling Harbour (tụi em đã mua vé Combo Taronga Zoo trước qua Klook)

đi qua cây cầu huyền thoại,

tới Circular Quay

rồi tới sở thú theo kế hoạch (Cai này nếu có trẻ con đi thì thú vị đây còn tụi em chủ yếu thưởng ngoạn trên tàu, chụp ảnh hóng mát là chính! hehe)

Chơi ở đây đến 13h thôi là hết trò! Tụi em ngược về thành phố, bắt Tram di chuyển tới FISH MARKET để ăn trưa! Phải nói một lựa chọn xuất sắc khi thưởng thức bữa trưa ở đây! Khu chợ bán đồ hải sản tươi sống và chế biến tại chỗ cho khách du lịch! Các Cụ chú ý là tới trước 15h nhé vì sau giờ này chợ sẽ đóng cửa!

Hunghehek10

Xe máy
Xin visa có khó ko cụ ơi,có phải chứng minh tài chính hay j ko ạ,e muốn đưa vợ con đi chơi mà có vợ làm cơ quan em kinh doanh ngoài ko biết có khó xin ko

LEXUS GS.350

Xe tải
Xin visa có khó ko cụ ơi,có phải chứng minh tài chính hay j ko ạ,e muốn đưa vợ con đi chơi mà có vợ làm cơ quan em kinh doanh ngoài ko biết có khó xin ko
Cá nhân em thấy rất dễ dàng (thời gian trung bình khoảng 1 tuần), theo em tiêu chí quan trọng là chứng minh được thu nhập và có tài sản đảm bảo là OK thôi!

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ về chưa? Xuống Ald ghé quê em chơi chút ăn đặc sẳn xúc xích mét mốt rồi về:)) thị trấn hahndorf.

LEXUS GS.350

Xe tải
Thanks Cụ! Đoàn của e đã về tới Hà Nội rồi! "Quê" của Cụ đẹp lắm! Lần tới đi Adelaide e sẽ ghé thăm tiếp nhé!:)

Chỉnh sửa cuối: