[Funland] Chuyển gia đình vào TP. HCM sinh sống

chaytim

Xe điện
Em mạn phép đánh giá :)

Em nghĩ cơ hội về nghề nghiệp, môi trường học tập thì TP. HCM vẫn hơn rồi. Nếu được chọn 1 trong 3 chỗ trên em cũng chọn Bình Dương. Cần Thơ về sau này khả năng sẽ bị ngập do nước biển dâng lên (SG đương nhiên sau này còn ngập ác hơn)
Lúc í già rồi, em chọn chỗ cao ngồi nghỉ ngơi thui cụ, nên em ko sợ ngập :D

Em thích sống ở miền Tây, vì nhiều lý do. Nhưng có lẽ cũng chỉ là ước mơ, vì các con em phải ở thành phố để làm việc, không thể về chỗ yên lành, nhẹ nhàng cho mơ ước của một bà già như em,

Dream Hilux

Xe tăng
Em thấy cụ có kinh nghiệm "em từng học ĐH và làm việc vài năm ở trong SG " thì cứ Nam tiến thôi, được cái này mất cái kia, khi quyết đi thì không luyến tiếc rồi.

ducst

Xe máy
Triển thôi cụ. Em là dân Thái Lọ. Hiện đang sống ở Vũng Tàu. Thời trai trẻ cũng đi khắp cả nước. Ra cả đảo Phú Quốc. Sau khi xác định được là muốn sống ở miền nam em xác định. Việc đầu tiên là định hướng cho bạn gái( bây giờ là gấu). Và chuyển công việc của bạn gái vào. Ổn định và về bắc làm đám cưới. Tháng 6 này là tròn 10 năm. Bây giờ cũng 1234 đủ cả rồi.
Em cũng đi khắp nơi, trước còn định ở luôn ở nước ngoài, nhưng sau gần chục năm em lại về nước. Giờ lại muốn quay trở lại SG nơi em gặp nhiều điều tử tế và có tình cảm với con người, vùng đất này.

• Vodka
Reactions: UFA

Congdanthudo

Xe hơi
E cũng từng ctac SG và một số tỉnh trong đó (cách đây 5,6 năm) không biết giờ thì sao nhưng lăn tăn 2 vde: NGẬP và CƯỚP. Bổ sung thêm là trong đó vde trọng nam khinh nữ có vẻ đỡ hơn.

xukute

Xe tăng
Em lại ngược từ Nam ra Bắc hơn chục năm rồi. Vẫn thích khí hậu ở miền Nam hơn.

ducst

Xe máy
E cũng từng ctac SG và một số tỉnh trong đó (cách đây 5,6 năm) không biết giờ thì sao nhưng lăn tăn 2 vde: NGẬP và CƯỚP. Bổ sung thêm là trong đó vde trọng nam khinh nữ có vẻ đỡ hơn.
2 cái này đúng là đau đầu thật. Về mặt này thì HN hơn hẳn SG

ngoc_phuong

Xe lăn
Nếu 20 năm trước Nam tiến thì em chọn sống ở TP HCM. Nhưng giờ thì ko. Ưu tiên của em:
1. Bình Dương
2. Biên Hòa
3. Cần Thơ.

Số 1 là để các con em có đất làm việc, phát triển. Còn nếu cho bản thân em thì em chọn số 3.

Theo đánh giá của cụ, thế có ok ko ạ?
Bình Dương đúng là còn rất nhiều cơ hội để phát triển. Năm 2018. E kéo 1 thằng bạn thân về Bình Dương. Quả thật giờ nó ngon. Đến bản thân e cũng máu nhảy qua Bình Dương thời điểm này.

Còn về cần Thơ- Nam Bộ thì e chỉ thích xuống chơi ít hôm rồi về thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu 20 năm trước Nam tiến thì em chọn sống ở TP HCM. Nhưng giờ thì ko. Ưu tiên của em:
1. Bình Dương
2. Biên Hòa
3. Cần Thơ.

Số 1 là để các con em có đất làm việc, phát triển. Còn nếu cho bản thân em thì em chọn số 3.

Theo đánh giá của cụ, thế có ok ko ạ?
Bình Dương & Biên Hòa là ~ TP năng động vì có khá nhiều cơ hội làm việc do có rất nhiều Khu công nghiệp, còn Cần Thơ giờ là TP trực thuộc TW, cơ sở hạ tầng cũng đc tập trung đầu tư hơn.
Tuy nhiên, nếu quyết định mua nhà để định cư lâu dài ở Cần Thơ thì mợ nên đi xem vào lúc....mưa lớn hoặc triều cường, vì Cần Thơ cũng có điểm yếu như SG, đó là hệ thống thoát nước ko theo kịp vs đà tăng dân số cơ học quá nhanh.
Đứa cháu vợ mình mới mua nhà ở phường Cái Khế mới đc 1/2 năm, giờ đang rao bán mà chưa đc. Lý do: Mỗi dịp mưa lớn hoặc triều cường xong, nó tát nước thấy ông bà ông vải. :D
P/s: Xin nợ mợ ly riệu nhá. Hết quota òy.

namphong12

Xe container
Em cũng đi khắp nơi, trước còn định ở luôn ở nước ngoài, nhưng sau gần chục năm em lại về nước. Giờ lại muốn quay trở lại SG nơi em gặp nhiều điều tử tế và có tình cảm với con người, vùng đất này.
Con người thì ở đâu cũng có người nọ người kia. Cũng đều phải cày để nuôi vợ con thôi. Nhưng khoản khí hậu thì ăn đứt niềm bắc là chắc chắn.(Em gái em tốt nghiệp Đh xong vào đây chơi nhất định không về nữa. Bây giờ cũng ổn định ở trong này rồi. Nhà em được cái ông bà còn khỏe U60 thành ra toàn ông bà vào trong này thăm con cháu. Ăn tết trong này và đi du lịch). Bù lại mình phải xa bố mẹ, ông bà. Nhưng đi lại bây giờ nhanh mà. Như nhà em đúng 9 tiếng bắt đầu xuất phát từ Vũng Tàu và có mặt ở Thái Bình. Cụ ở SG còn nhanh hơn nữa.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
SG nhìn nhẹ nhàng thế thôi. Chứ cuộc sống nó diễn ra nhanh và hối hả hơn HN rất nhiều. Vào đó làm việc là chỉ có làm làm làm và nhậu. Ko nhẹ nhàng như HN được. Nhưng trẻ tuổi vào đó kiếm tiền thì cũng tốt. Chỉ khó cái là mỗi lần chuyển đổi định cư thì cũng ko phải dễ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nếu cụ thuê nhà nên thuê gần chỗ học của con cái..
Mua thì nên mua đất ra xa hẳn mạn Hóc Môn Củ Chi, tương lai ở phía đó, đừng ham hố Q2 Q7, giờ đang đẹp nhưng độ 10 năm nữa chắc đi xuồng máy :)

ngoc_phuong

Xe lăn
SG nhìn nhẹ nhàng thế thôi. Chứ cuộc sống nó diễn ra nhanh và hối hả hơn HN rất nhiều. Vào đó làm việc là chỉ có làm làm làm và nhậu. Ko nhẹ nhàng như HN được. Nhưng trẻ tuổi vào đó kiếm tiền thì cũng tốt. Chỉ khó cái là mỗi lần chuyển đổi định cư thì cũng ko phải dễ.
Vâng. Chả riêng SG. Nhà e ở BH.
Từ ngày vào đây. Riêng Vợ em chưa có chủ nhật, tháng làm đủ 31 ngày.
Nhiều cụ hỏi: làm gì mà kinh thế.
Công việc nó thế, cả hệ thống nó thế, riêng del mình đâu.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em quyết định owrntrong đây 7 năm học xong rồi bay lại Hà Nội 4 mùa thích hơn tuy tốn tiền mua áo len

chaytim

Xe điện
Bình Dương đúng là còn rất nhiều cơ hội để phát triển. Năm 2018. E kéo 1 thằng bạn thân về Bình Dương. Quả thật giờ nó ngon. Đến bản thân e cũng máu nhảy qua Bình Dương thời điểm này.

Còn về cần Thơ- Nam Bộ thì e chỉ thích xuống chơi ít hôm rồi về thôi.
Em cảm ơn 2 cụ :)

Những gì các cụ chia sẻ trùng hợp với những gì em nghĩ. Em đang dịch chuyển dần. Còn thành công hay ko phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa :D
Thi thoảng con bé chị gửi cho mẹ và em cái ảnh thì cươi tươi hớn hở, hoa thơm bướm lượn, trong khi thèng em ngoài này suốt ngày ôm đt với máy tính cau có, stress, còn mẹ thì 50/50 :D

Cần Thơ thì đúng là chỉ xuống chơi thôi ạ. :)

Bình Dương & Biên Hòa là ~ TP năng động vì có khá nhiều cơ hội làm việc do có rất nhiều Khu công nghiệp, còn Cần Thơ giờ là TP trực thuộc TW, cơ sở hạ tầng cũng đc tập trung đầu tư hơn.
Tuy nhiên, nếu quyết định mua nhà để định cư lâu dài ở Cần Thơ thì mợ nên đi xem vào lúc....mưa lớn hoặc triều cường, vì Cần Thơ cũng có điểm yếu như SG, đó là hệ thống thoát nước ko theo kịp vs đà tăng dân số cơ học quá nhanh.
Đứa cháu vợ mình mới mua nhà ở phường Cái Khế mới đc 1/2 năm, giờ đang rao bán mà chưa đc. Lý do: Mỗi dịp mưa lớn hoặc triều cường xong, nó tát nước thấy ông bà ông vải. :D
P/s: Xin nợ mợ ly riệu nhá. Hết quota òy.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em có cậu bạn bê cả nhà gồm bố Mẹ vợ con vào SG. Cv 2 vc đều ổn nên sống OK lắm. Cụ với vợ mà có cv ổn định trong đó thì cứ tiến thôi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Làm tư nhân ở SG ổn cụ ạ. HN đông vì tập trung cơ quan quyền lực chứ nếu bóc ra thì dân làm công ăn lương mà có trình độ thì ở SG rất ổn.

chaytim

Xe điện
Vâng. Chả riêng SG. Nhà e ở BH.
Từ ngày vào đây. Riêng Vợ em chưa có chủ nhật, tháng làm đủ 31 ngày.
Nhiều cụ hỏi: làm gì mà kinh thế.
Công việc nó thế, cả hệ thống nó thế, riêng del mình đâu.
Oài, vợ cụ thế vất vả quá ạ,
Hồi 3x em cũng cày kiểu trâu bò húc, có tháng làm full 21 ngày liên tục ko nghỉ T7,CN, thấy cạn kiệt sức khỏe, thiếu mỗi nước mắc cái màn ở chỗ làm.