[Funland] Chuyển gia đình vào TP. HCM sinh sống

quiz

Xe tải
Nếu 20 năm trước Nam tiến thì em chọn sống ở TP HCM. Nhưng giờ thì ko. Ưu tiên của em:
1. Bình Dương
2. Biên Hòa
3. Cần Thơ.

Số 1 là để các con em có đất làm việc, phát triển. Còn nếu cho bản thân em thì em chọn số 3.

Theo đánh giá của cụ, thế có ok ko ạ?
Em thấy Bình Dương cũng ngon đấy, vote 1 phiếu BD thay vì SG

DaDieuchienxu

Xe container
Em tưởng bọn nó khiêng được mấy cái laptop :))
Bọn trộm nó tìm ko ra cụ ạ. :))
Chúng nhỏ acid bụng đc 2 ổ khóa của lớp cửa ngoài nhưng ko dè lại còn 2 ổ ở lớp cửa pano trong. Trời đã gần sáng, thế là 1 đứa nhỏ con leo lên balcon, cưa 1 song sắt trèo vào. Thằng này bật đèn, mở máy lạnh rồi lôi toàn bộ quần áo trong tủ ra tìm tiền vàng. Ruột gối cũng bị moi ra.
Tìm ko thấy gì, chúng bỏ mặc hiện trường rút đi, ko lấy theo thứ gì, mà cũng ko làm ơn tắt giùm cái máy lạnh.:T .
Mới chạy xe ở quê lên đã mệt, phải giặt nguyên tủ quần áo. Tháng đó trả tiền điện muốn khùng!

dongnat123

Xe container
Bọn trộm nó tìm ko ra cụ ạ. :))
Chúng nhỏ acid bụng đc 2 ổ khóa của lớp cửa ngoài nhưng ko dè lại còn 2 ổ ở lớp cửa pano trong. Trời đã gần sáng, thế là 1 đứa nhỏ con leo lên balcon, cưa 1 song sắt trèo vào. Thằng này bật đèn, mở máy lạnh rồi lôi toàn bộ quần áo trong tủ ra tìm tiền vàng. Ruột gối cũng bị moi ra.
Tìm ko thấy gì, chúng bỏ mặc hiện trường rút đi, ko lấy theo thứ gì, mà cũng ko làm ơn tắt giùm cái máy lạnh.:T .
Mới chạy xe ở quê lên đã mệt, phải giặt nguyên tủ quần áo. Tháng đó trả tiền điện muốn khùng!
Rút kinh nghiệm cụ phải chụp mấy cái ảnh. Sau về quê ăn Tết in ra treo lên cửa, ban công... Kèm chú thích: nhà không có tài sản cất giấu, không tin thì lỡ vào tìm và nghỉ thì làm ơn tắt điện truóc khi về

cỏ và mây

Xe điện
Cách đây 7-8 năm về trước e cũng như cụ. Đầu tiên e cũng chọn SG. Nhưng sau đó e lại về Biên Hòa.
Đơn giản vì lúc đó e 1 vợ + 1 con với 2 bàn tay trắng.
Giờ thì cơ bản cũng ổn.
Đi xa nó cũng thành quen.
Đc cái trong này e thấy thoải mái về mọi mặt.
E cũng suýt vào Biên Hòa nhưng sau đó lại thôi. Loanh quanh SG e vẫn thích Đồng Nai hơn :)

Chào các bác,

Em là người bắc, 1 tỉnh gần HN. Hiện tại làm việc cho cty tư nhân tại HN và đang suy nghĩ về việc vào SG sinh sống. Gia đình em gồm 2 vợ chồng và 1 cháu nhỏ. Nếu vào em vẫn sẽ làm cho cty hiện tại vì cty có cơ sở trong đó. Em phân vân vì ưu nhược điểm như sau:

Ưu điểm vào SG:
- Thời tiết dễ chịu, em từng học ĐH và làm việc vài năm ở trong SG. Mùa hè HN quá khắc nghiệt, em cảm thấy ngột ngạt, chỉ ngồi thở không cũng mệt mỏi khi ra khỏi phòng điều hòa.
- Cuộc sống trong đó có vẻ nhẹ nhàng hơn, không cay cú như ngoài HN. Ở ngoài HN em cảm thấy mọi người sống bon chen hơn, khôn lỏi hơn. Ý thức tham gia giao thông ở ngoài này cũng kém hơn trong SG ... Bác nào cảm thấy động chạm thì cứ chém thoải mái bên dưới nhé.
- ....
Nhược điểm:
- Khoảng cách: xa gia đình 2 bên, 1 năm về được 2-3 lần là nhiều.
- ...

Các bác có thể chia sẻ thêm về ưu nhược điểm để em mở mang đầu óc với.

Cám ơn các bác!
Ưu tiên biển thôi

Vũng tàu, Nha trang , Đà lạt ...

DaDieuchienxu

Xe container
Rút kinh nghiệm cụ phải chụp mấy cái ảnh. Sau về quê ăn Tết in ra treo lên cửa, ban công... Kèm chú thích: nhà không có tài sản cất giấu, không tin thì lỡ vào tìm và nghỉ thì làm ơn tắt điện truóc khi về
:-bd Nhất định năm tới sẽ thực hiện y như cụ tư vấn.:D
Hài nhất là lúc anh CSKV đc mời đến. Quan sát hiện trường chán chê, ảnh 2 tay chống nạnh bảo: "Bọn này phá phách ác thật!" :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đâu mà ko có cướp giật hở cụ? Do SG là nơi dân tứ xứ đổ về, mật độ người rất đông, xxx kiểm soát an ninh ko xuể & cũng chưa có biện pháp triệt để như đội 141 ở HN.
Mà cái đám nghiện lòi, ham chơi hơn ham làm...ko đi cướp thì tiền đâu mà cung phụng cho chúng? :)) Nhà mình lúc Tết về quê, bọn trộm bẻ khóa vào, lục tung cả nhà rồi bỏ đi, vì chính chủ nhà còn tìm ko ra tiền thì bọn nó tìm có đến mùa quýt! Của mình thì mình phải tự giữ, trông mong vào ai? :D
HN 2011 mới thành lập 141. Nhưng trước đó vẫn ít cướp giật hơn SG ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
HN 2011 mới thành lập 141. Nhưng trước đó vẫn ít cướp giật hơn SG ạ.
Mợ nói chuẩn!
Mấy chục năm nay NC nghe tình hình trị an ở HN ko có ~ vụ cướp bóc nổi cộm, chứ ở SG mà tốt như thế thì đã ko sản sinh ra các đội "Hiệp sĩ đường phố".
Ở HN chưa từng nghe vụ cướp bóc nào gây tiếng vang như vụ "Tài mụn" hoặc cướp kéo lê nạn nhân dẫn đến tử vong như ở SG.

Halinh07

Xe tăng
Cụ chủ thớt mạnh dạn lên. Tôi 50 tuổi mà còn vào SG đây. Tôi khác chủ thớt là đã nghỉ hưu rồi

Cocuavt

Xe hơi
Em sinh ra và lớn lên ở 1 tỉnh lẻ cách HN 100km, học ĐH ở HN và cũng có ý định lập nghiệp ơ HN nhưng sau đó lại vào SG sống giờ cũng 20 năm rồi.SG đã cho em nhiều thứ. Nhiều lúc nghĩ nếu mình còn ơ HN ko biết giờ mình thế nào

Halinh07

Xe tăng
Quận 9 (nay thuộc TP.Thủ Đức) chỗ Vin Grand Park là quá tốt rồi đấy. Đi đâu cũng tiện. Về khu trung tâm Q1 gần. Giáp với Thủ Thiêm trung tâm tài chính tương lai. Nằm trên các trục đường đi Biên Hòa, sân bay Long Thành, ra Vũng Tàu ...
Vin Q9 mà cụ bảo gần Q1 thì tôi cũng chịu. Đường từ Vin Q9 về Q1 nhỏ,đông mà có 18km thôi

cỏ và mây

Xe điện
Mợ nói chuẩn!
Mấy chục năm nay NC nghe tình hình trị an ở HN ko có ~ vụ cướp bóc nổi cộm, chứ ở SG mà tốt như thế thì đã ko sản sinh ra các đội "Hiệp sĩ đường phố".
Ở HN chưa từng nghe vụ cướp bóc nào gây tiếng vang như vụ "Tài mụn" hoặc cướp kéo lê nạn nhân dẫn đến tử vong như ở SG.
Ít mà e bị giật điện thoại 2 phát rồi đó bác Xù :))

DaDieuchienxu

Xe container
Ít mà e bị giật điện thoại 2 phát rồi đó bác Xù :))
Có lẽ khi mợ vào SG mà vẫn giữ thói quen như ở HN, cứ ung dung nghe gọi ĐT nơi công cộng nên mới bị. Sếp mình cẩn thận, khi có ĐT, tấp hẳn xe vào, đứng trên lề đường sát tường 1 căn nhà mà bị 2 thằng xông đến,, vả cho mấy phát rồi phóng đi. Phải 1 lúc sau hoàn hồn mới hiểu chuyện gì đã xảy ra. (2015)

KoBietTenGi

Xe hơi
Tuỳ khu vực cụ ạ. Cướp giật thường xảy ra ở mấy quận vùng ven, có nhiều khu công nghiệp như: Q7, Bình Chánh, 12, Hóc Môn, Tân Phú, Tân Bình, ... Các quận trung tâm thì an ninh tốt hơn. Em ở SG sắp 20 năm chưa bị trộm cướp lần nào và cũng chưa chứng kiến cảnh bị cuớp giật bao giờ, chắc số em may mắn :D.
Em ở quận 10 cũng hơn 20 năm rồi thực sự y như cụ, chưa bị cướp lần nào và cũng ko hề chứng kiến cảnh bị cướp. Thời sinh viên em đi chơi tối ngày, ra trường do đặc thù công việc em cũng lượn đủ khắp các quận mà ko hiểu sao ko thấy cướp bao giờ, chắc em cũng may mắn y cụ :)

ruby_eagle

Xe điện
Em bán năm ngoái rồi cụ ạ. Nên năm nay sợ giá không chính xác. Căn như yêu cầu của cụ thì tùy xây kiên cố không nữa. Năm ngoái em xem 1 căn giá người mua dành nhau ở gần công viên phần mềm Quang Trung gần GV: hẻm 5m thông diện tích 4x18, 3 tầng kiên cố, nội thất đẹp giá chốt là 4.4 tỷ, nếu là nhà cấp 4 thì tầm hơn 3_3.4 tỷ cụ ạ.
Cảm ơn thông tin của cụ nhé. Em xem trên mạng thì 5t chỉ mua dc căn 40m2 hẻm 5m thôi. Đang cần mua nhà mà giá cao quá!! Hic!

ruby_eagle

Xe điện
Quận 9 tương đương vị trí nào ngoài Hà nội cụ?
Quận 9 là quận ven rồi, cách trung tâm quận 1 từ 15-25km. Nói chung vùng này còn tạp nham lắm, tầm 10 năm nữa thì mới ổn.
Với 4.5t cụ chỉ mua dc 1 căn hẻm xe máy 40m2 ở Gò Vấp, Tân Bình.. (cách trung tâm 5-7km)

DaDieuchienxu

Xe container
Quận 9 là quận ven rồi, cách trung tâm quận 1 từ 15-25km. Nói chung vùng này còn tạp nham lắm, tầm 10 năm nữa thì mới ổn.
Với 4.5t cụ chỉ mua dc 1 căn hẻm xe máy 40m2 ở Gò Vấp, Tân Bình.. (cách trung tâm 5-7km)
Q9 giờ là TP Thủ Đức rồi cụ ạ.
Giá nhà bây giờ loạn xị ngậu, chịu khó canh me vẫn có thể mua đc nhà giá hợp lý gần Q1 như Q4, Q7 gần hơn GV, B.Thạnh.
Nếu có Ô tô thì 5 tỷ chỉ có thể mua đc căn hộ chung cư ở Q7, rất nhiều options.