[Funland] Chuyện gia đình

Codai81

Xe đạp
Chào các cụ. Em 39 tuổi. Lập gia đình được 15 năm. F1 được 8 tuổi. VC mẫu thuẫn rất nhiều về quan điểm sống. Mỗi lần cãi là xúc phạm nhau nặng nề. Không bỏ được nhau nhưng sống cùng cũng không thể hạnh phúc cảm thấy thật khó khăn các cụ ạ.
Xin các cụ ghóp ý về kinh nghiệm sống trong trường hợp này với ạ!

peterhauser

Xe tải
Để đến mức "xúc phạm nặng nề" thì cụ cũng sai rồi. Mà cũng khó sửa vì lâu quá rồi. Ngay từ đầu trước khi cưới cụ nên xác định rõ đặt ra giới hạn: Hành động lời nói như thế nào thì bỏ qua được, như thế nào thì chia tay ngay và luôn. Rõ ràng rồi thì cưới.

Vui thì ở với nhau, còn cảm thấy chấp nhận được nhau thì còn cố níu kéo, chứ khi không còn tôn trọng thì nên chia tay. Con cái cũng đỡ khổ, chứ ở với nhau mà chửi bới xúc phạm thì là lose-lose, chả ai được cái gì.

202

Xe container
Để đến mức "xúc phạm nặng nề" thì cụ cũng sai rồi. Mà cũng khó sửa vì lâu quá rồi. Ngay từ đầu trước khi cưới cụ nên xác định rõ đặt ra giới hạn: Hành động lời nói như thế nào thì bỏ qua được, như thế nào thì chia tay ngay và luôn. Rõ ràng rồi thì cưới.

Vui thì ở với nhau, còn cảm thấy chấp nhận được nhau thì còn cố níu kéo, chứ khi không còn tôn trọng thì nên chia tay. Con cái cũng đỡ khổ, chứ ở với nhau mà chửi bới xúc phạm thì là lose-lose, chả ai được cái gì.
Kiểu ghi lên bảng các từ ko đc nói.

Codai81

Xe đạp

Cụ đúng. Tôi sai, sai từ khi yêu. Vượt rào, có thai, cưới mà phá thai chỉ vì sợ dự luận, vì bị bố chồng mắng là đã bôi tro chát trấu vào mặt ông bà. Hậu quả là suýt thì mất khả năng làm mẹ... Gia đình bên ngoại lủng củng... Mẹ tôi làm giáo viên. Goá chồng nuôi 2 con. Em gái tôi 2 lần đò, 3 đứa con giờ lại trầm cảm.... Tôi không phải lo giúp đỡ kinh tế bên ngoại. Tôi có thu nhập ổn so với mặt bằng. Nhưng tôi sợ mẹ ốm. Sợ con gái thiệt. Sợ thay đổi. Và sợ cả cô đơn nữa. Lắm lúc tự thấy ghét bản thân vì quá yếu đuối!....

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chào các cụ. Em 39 tuổi. Lập gia đình được 15 năm. F1 được 8 tuổi. VC mẫu thuẫn rất nhiều về quan điểm sống. Mỗi lần cãi là xúc phạm nhau nặng nề. Không bỏ được nhau nhưng sống cùng cũng không thể hạnh phúc cảm thấy thật khó khăn các cụ ạ.
Em nghĩ trước khi quyết định 1 việc gì, cụ nên bình tĩnh xem xét kỹ lưỡng, cẩn thận và nghiêm túc trong mọi hành động. Cụ đang mở 1 topic ko liên quan gì đến chủ đề của box đó. Những việc tưởng như nhỏ bé, vụn vặt đôi khi phá vỡ cả những vấn đề lớn đó. Ko để ý đến nhau, ko chăm sóc nhau, cẩu thả, vô ý, cứ nghĩ cái gì cũng đơn giản để rồi chả coi cái gì là quan trọng sẽ tàn phá hạnh phúc ạ.

windy1

Xe điện
Khi giận nhau, con người hay phát ngôn vô tội vạ lúc đó. Chỉ có điều lới nói xúc phạm như cây đinh đã đóng vào gỗ, dù có nhổ cây đinh ra, vẫn còn dấu vết .
Mợ lập gia đình 15 năm mà không giải quyết được chuyện nhà cụ, như vậy mợ nên chấp nhận và đừng nên cố gắng thay đổi. Vì không thể thay đổi được đâu mợ ạ . Có những cặp vợ chồng, gây nhau nhưng cơm bữa, mà vẫn không bỏ nhau được, do hai người đều mắc nợ nhau, nên phải tiếp tục trả nợ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoangsonacv

Xe tải
15 năm rồi mà còn mâu thâũ ạ!!... Về kinh tế thì chấp nhận được còn về tình cảm thì chỉ vì nghĩa thôi chứ!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nón này khó lắm, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà nào cũng mâu thuẫn, ít nhiều thôi cụ ạ. Sau sắp cãi nhau cụ đi ra ngoài, hả giận rồi vè (di lúc thôi k phải qua đem nhe)

hanoi1971

Xe tải
Mỗi lần cãi và là một lần xúc phạm nhau nặng nề. Như vậy không còn là gia đình rồi. Trước mặt bọn trẻ lại càng không được.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Biết là ko kìm được nhưng để đến mức xúc phạm nhau nặng nề thì nó khó lắm cụ,kể cả xã nhà cụ cũng sai,giờ sửa cả hai chứ một mình cụ thì ko thể,cố gắng sau cãi cụ cứ im ko nói gì sau cơn đấy cụ nói mới thấm cụ ak,

barca6996

Xe container
Chủ thớt là mợ hay sao ý mà cccm toàn còm là cụ😁

quy la tien

Xe điện
Đây là mợ các cụ ,mợ ạ.
Theo em mợ nên bình tĩnh, suy nghĩ kỹ càng đừng vì định kiến gđ mình này nọ mà nghĩ nhiều nó mệt, giờ vc đã có con chung, ngồi lại với nhau mỗi bên gắng tý, cái gì bỏ qua được thì đừng nhớ dai làm gì, mệt thân, kinh tế mợ chủ động và kg phải lo cho bên ngoại thì lo vun vén gđ mình, ck và bên nội sẽ tự khắc hiểu.
Tuổi này dễ xao động nên mình nghĩ kỹ mà vun vén thôi, cũng là một cách để an phận, theo một nghĩa nào đó, hi sinh tý đi mợ!

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Nhà phải có nóc , nhưng nóc *** gì có 5 cm !

thngaylangthang

Xe ngựa
Tuổi của chủ thớt là đang chính vụ

quochung89

Xe buýt
Giờ lại thành tự do, cũng chả nên bỏ nhau bác ạ, đã cố rồi thì cố tiếp, thống nhất với nhau đi ra ngoài làm gì thì kín đáo , giữ gìn cái chung. Giờ nhiều người mong như bác còn ko đc

VCHDHN

Xe container
Đất không chịu trời thì trời phải chịu đất thôi. Nếu không phạm vào phạm trù đạo đức thì cụ nên nhịn dần cho quen. Con cái dần lớn mà bố mẹ cứ thế này thì cuộc sống hiện tại của cụ chưa được gọi là thảm hoạ đâu :)

15cm45p

Xe điện
Giải tám làm ván mới.
Em thật.

nemoulsa

Xe máy
Cụ cãi nhau với đàn bà đã là 1 cái sai vô cùng lớn rồi..
Em thì không được 15 năm như cụ, nhưng cũng được 1 nửa số ấy, em nghiệm ra rồi, từ mẹ em, đến vợ em bây giờ, đàn bà đứa nào cũng lắm mồm, mà mồm nói não chưa kịp nghĩ, đặc biệt là lúc cáu giận là nói búa lua xua mà đếch biết hậu quả.
=> Mình mà cãi nhau tay đôi lúc ấy, thứ 1 là không bao giờ thắng được, vì nó có nghĩ để nói đâu mà cứ nói theo phản xạ. Thứ 2 là đàn bà đến chính bản thân nó còn chả hiểu mình đang nghĩ gì, nói gì, nữa là đến đàn ông chúng ta.
=> Vợ chồng em mà cứ cãi nhau, em xin phép 1 là em phắn đi chơi, 2 là em phắn xuống tập thể Công ty ngủ, hôm sau về. Rồi lại đâu vào đấy.
Dần dần, chính bản thân vợ em còn phải thừa nhận là những lúc em "rồ ga", thì anh nên tránh mặt đi.

pqtuan

Xe đạp
Xin chia sẻ với cụ chủ!
Mình cũng sinh năm 81 (39 tuổi), cũng đang trục trặc chuyện gia đình. Đã 2 tháng nay, vc ko nói chuyện với nhau được 1 lời nào. Vợ đang có ý định ly hôn. Mình thì đang cố duy trì hiện trạng (ly thân), ko phải vì cố níu kéo tình cảm mà vì 2 đứa con nhỏ thôi!
Ko hiểu sao dạo này gặp rất nhiều bài chia sẻ chuyện gia đình của các cụ tuổi tứ thập!

Salamander

Xe tăng
Cụ đúng. Tôi sai, sai từ khi yêu. Vượt rào, có thai, cưới mà phá thai chỉ vì sợ dự luận, vì bị bố chồng mắng là đã bôi tro chát trấu vào mặt ông bà. Hậu quả là suýt thì mất khả năng làm mẹ... Gia đình bên ngoại lủng củng... Mẹ tôi làm giáo viên. Goá chồng nuôi 2 con. Em gái tôi 2 lần đò, 3 đứa con giờ lại trầm cảm.... Tôi không phải lo giúp đỡ kinh tế bên ngoại. Tôi có thu nhập ổn so với mặt bằng. Nhưng tôi sợ mẹ ốm. Sợ con gái thiệt. Sợ thay đổi. Và sợ cả cô đơn nữa. Lắm lúc tự thấy ghét bản thân vì quá yếu đuối!....
Khẩu khí này sao có thể nói yếu đuối được.

• Vodka
Reactions: Aug