[Funland] Chuyện gia đình

SimsSam

Xe điện
Cụ đúng. Tôi sai, sai từ khi yêu. Vượt rào, có thai, cưới mà phá thai chỉ vì sợ dự luận, vì bị bố chồng mắng là đã bôi tro chát trấu vào mặt ông bà. Hậu quả là suýt thì mất khả năng làm mẹ... Gia đình bên ngoại lủng củng... Mẹ tôi làm giáo viên. Goá chồng nuôi 2 con. Em gái tôi 2 lần đò, 3 đứa con giờ lại trầm cảm.... Tôi không phải lo giúp đỡ kinh tế bên ngoại. Tôi có thu nhập ổn so với mặt bằng. Nhưng tôi sợ mẹ ốm. Sợ con gái thiệt. Sợ thay đổi. Và sợ cả cô đơn nữa. Lắm lúc tự thấy ghét bản thân vì quá yếu đuối!....
Hãy làm những gì mình thích 1 lần xem nào. làm quái gì cứ phải sợ nhiều thế!
Cuộc sống không như ta mong đợi, nhưng được sống và sống để chính ta không thấy tiếc nuối thì đáng lắm chứ. Quan tâm gì mấy thứ không thuộc về mình. Hãy mạnh mẽ lên. 39 rồi. thời gian còn ít lắm.

Tôm đồng

Xe tải
Em ko biết tư vấn gì, chỉ biết là nếu mợ chủ sinh năm 81 như nick thì em thấy khá nhiều mợ tuổi này li dị. Có vẻ tỉ lệ cao hơn so với các tuổi khác, trong số những người ít ỏi em biết.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còm đi đâu đấy, chắc cụ không đọc kỹ, mợ ấy nói rất rõ ở còm #1 rồi ạ: không bỏ nhau, cần xin kinh nghiệm sống trong trường hợp của mợ ý.
Thì em mới chỉ dám gạch đầu dòng mấy vấn đề mà mợ ấy trải qua trong mười mấy năm hôn nhân. Đủ để thấy mợ ấy vượt qua được cho tới giờ là hiếm người làm được. Kinh nghiệm thì mợ ấy không thiếu rồi, cái mợ ấy còn thiếu là tình yêu vào chính bản thân mợ ấy. Từ trước tới giờ mợ ấy sống toàn vì người khác, thì vui làm sao được.

Chỉ khi nào mợ ấy dám sống vì bản thân của mợ ấy, không phụ thuộc vào cảm xúc của người khác: biết mình cần gì, mong muốn gì và cố gắng thực hiện để khiến bản thân vui vẻ và hạnh phúc. Lúc đó thì mợ ấy sẽ khá hơn bây giờ, em thật :)

vieteuro

Xe container
Món tình dục thì sao, 2vc có đều và thường xuyên ko
Kinh nghiệm của em là chớm nóng là e lượn ko để xung khắc lên cao

vieteuro

Xe container
Éo để ý nick mới:))

Kyson1

Xe điện
Chào các cụ. Em 39 tuổi. Lập gia đình được 15 năm. F1 được 8 tuổi. VC mẫu thuẫn rất nhiều về quan điểm sống. Mỗi lần cãi là xúc phạm nhau nặng nề. Không bỏ được nhau nhưng sống cùng cũng không thể hạnh phúc cảm thấy thật khó khăn các cụ ạ.
Xin các cụ ghóp ý về kinh nghiệm sống trong trường hợp này với ạ!
Tôi có 1 nguyên tắc thế này có thể áp dụng được để xử ly việc tranh cãi vợ chồng:

Có ai đó nói và làm bạn bực mình, bạn muốn nói lại, thậm chí là chửi lại. Tuỳ thuộc vào ng đó là ai để bạn lựa chọn cho phù hợp:

1. Nếu đó là ng lạ: tự đếm đến 5 rồi hãy mở miệng.
2. Nếu đó là ng quen: tự đếm đến 15 rồi hãy mở miệng.
3. Nếu đó là bạn thân: đếm đến 50 rồi hãy mở miệng.
4. Nếu đó là bố mẹ, anh chị: hãy đếm đến 10000 rồi hãy nói.
5. Nếu đó là vợ: cứ đếm đừng mở miệng.
6. Nếu đó là chồng: cứ nói đừng đếm. :)

• Vodka
Reactions: Aug

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hoàn cảnh gia đình khiến mợ bị vết hằn tâm lý và có vẻ tiêu cực, buông xả và tìm niềm vui trong cuộc sống, 15 năm rồi vẫn còn cãi nhau thì quá khỏe.
Có người vì hoàn cảnh khốn khó thời niên thiếu mà còn cay nghiệt với cuộc sống đến chết, nản cụ nhỉ?

Codai81

Xe đạp
Đây là mợ các cụ ,mợ ạ.
Theo em mợ nên bình tĩnh, suy nghĩ kỹ càng đừng vì định kiến gđ mình này nọ mà nghĩ nhiều nó mệt, giờ vc đã có con chung, ngồi lại với nhau mỗi bên gắng tý, cái gì bỏ qua được thì đừng nhớ dai làm gì, mệt thân, kinh tế mợ chủ động và kg phải lo cho bên ngoại thì lo vun vén gđ mình, ck và bên nội sẽ tự khắc hiểu.
Tuổi này dễ xao động nên mình nghĩ kỹ mà vun vén thôi, cũng là một cách để an phận, theo một nghĩa nào đó, hi sinh tý đi mợ!
Cảm ơn cụ chia sẻ! Suy nghĩ như cụ nói cũng là lựa chọn của em. Nhưng cuộc sống vốn không bằng phẳng và bấy lâu vẫn thấy khó khăn. :)

Codai81

Xe đạp
Cụ cãi nhau với đàn bà đã là 1 cái sai vô cùng lớn rồi..
Em thì không được 15 năm như cụ, nhưng cũng được 1 nửa số ấy, em nghiệm ra rồi, từ mẹ em, đến vợ em bây giờ, đàn bà đứa nào cũng lắm mồm, mà mồm nói não chưa kịp nghĩ, đặc biệt là lúc cáu giận là nói búa lua xua mà đếch biết hậu quả.
=> Mình mà cãi nhau tay đôi lúc ấy, thứ 1 là không bao giờ thắng được, vì nó có nghĩ để nói đâu mà cứ nói theo phản xạ. Thứ 2 là đàn bà đến chính bản thân nó còn chả hiểu mình đang nghĩ gì, nói gì, nữa là đến đàn ông chúng ta.
=> Vợ chồng em mà cứ cãi nhau, em xin phép 1 là em phắn đi chơi, 2 là em phắn xuống tập thể Công ty ngủ, hôm sau về. Rồi lại đâu vào đấy.
Dần dần, chính bản thân vợ em còn phải thừa nhận là những lúc em "rồ ga", thì anh nên tránh mặt đi.
Vậy là gia đình cụ vẫn nhiệt lắm. Thế tốt. :).
P/s đúng giới tính thì em sẽ đc gọi là mợ. Cảm ơn cụ chia sẻ!

Windy_Blue

Xe buýt
Bỏ đi Mợ ạ. Là em, em sẽ bỏ. Không phí tuổi thanh xuân cho một cuộc tình như vậy. Sẽ vẫn còn đầy người yêu thương và hợp với Mợ. Con cái rồi chúng nó sẽ hiểu và thông cảm.

BadBoy79

Xe lăn
Chào các cụ. Em 39 tuổi. Lập gia đình được 15 năm. F1 được 8 tuổi. VC mẫu thuẫn rất nhiều về quan điểm sống. Mỗi lần cãi là xúc phạm nhau nặng nề. Không bỏ được nhau nhưng sống cùng cũng không thể hạnh phúc cảm thấy thật khó khăn các cụ ạ.
Xin các cụ ghóp ý về kinh nghiệm sống trong trường hợp này với ạ!
Em nói thật, mợ đang rung rinh ông nào rồi. Đang phân vân toang hay giấu diếm. Cuộc sống nhàm chán, vỡ bát vỡ đĩa nhiều rồi, tiền cũng không phải không kiếm ra. Bây giờ em hỏi thật: hôn chưa? ;))

Codai81

Xe đạp
Bỏ đi Mợ ạ. Là em, em sẽ bỏ. Không phí tuổi thanh xuân cho một cuộc tình như vậy. Sẽ vẫn còn đầy người yêu thương và hợp với Mợ. Con cái rồi chúng nó sẽ hiểu và thông cảm.
Cảm ơn cụ! E không nghĩ xa vậy. E có quan điểm của mình. Chỉ là những lúc yếu lòng thấy khó khăn quá! :)

Codai81

Xe đạp
Em nói thật, mợ đang rung rinh ông nào rồi. Đang phân vân toang hay giấu diếm. Cuộc sống nhàm chán, vỡ bát vỡ đĩa nhiều rồi, tiền cũng không phải không kiếm ra. Bây giờ em hỏi thật: hôn chưa? ;))
Haaa. Không có cụ ạ. Suy nghĩ của tôi khá bảo thủ. Cảm ơn cụ chia sẻ!

Codai81

Xe đạp
Yêu cầu cụ chủ thực hiên nghiêm túc nguyên tắc sau đây:
-Đối với việc trong nhà, thực hiện theo Quy tắc 02 điều:
Điều 1. Vợ luôn luôn đúng.
Điều 2. Nếu vợ sai, xem lại Điều 1.
-Đối với việc còn lại:
Khi ra đường, nếu gặp việc khó khăn mà ta không thể quyết định được, thì nên quay về hỏi vợ. Vợ bảo sao, ta làm ngược lại, ắt sẽ thành công.

Làm tốt những nguyên tắc này gia đình luôn luôn hạnh phúc!
Cảm ơn cụ chia sẻ! 😂