[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

Lucas_lee

Xe tăng
Nói chung là ở chung thì thơm mấy cũng thành thối.
Từ góc độ tâm lý, các cụ có tuổi sẽ đến giai đoạn khó chiều như trẻ con (Một cụ già bằng ba con nít là vậy) - nào nhớ nhớ quên quên, nào hay dỗi hờn, nào không chịu hiểu chuyện... Và đấy là quy luật tâm lý tự nhiên của con người.
Nếu nhà ai có cô con dâu hiểu và thông cảm (thường rất hiếm) thì sẽ bỏ qua được.
Không thì rất khó ạ.

cuhaifus

Xe container
Nhà e ông 87, bà 77. Ở cùng nhà nhưng ông bà ăn riêng (11h và 17h các cụ đã ăn rồi) nên cũng ít va chạm, tuy nhiên thi thoảng bà cụ vẫn tạo ra chuyện, e bảo gấu nhịn tí cho lành =))
Nhà em ngay hồi mới cưới đã động viên nhau: các cụ sống với mình giỏi lắm 3,4 chục năm nữa chứ mấy, hehe. Nhưng rồi cuối cùng vợ em cũng chỉ phải làm dâu có 6 năm thôi. Ca của cụ thớt em nghĩ quan trọng nhất là phải tách đôi bạn đó ra. Bằng cách mua hay thuê gần đó thì cụ tính chứ cái trò đã ghét nhau mà cùng chung mái nhà khó sống lắm

TÔN

Xe container
E vừa phải bảo vợ thôi mình đã nhìn rồi thì nhịn thêm nữa vậy. Nhịn vì con. Vợ e ko nhịn đc cùng lắm ra ở riêng, e thì ko nhịn đc thì sẽ chắc chắc là có chuyện lớn xảy ra. Vợ e biết tính e nên cũng đành chấp nhận

Mũi tên bạc

Xe container
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư chuyển nhà nhà về đấy ở cùng nhau, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Nếu tài sản có để mình ở riêng được thì cứ ngồi nói chuyện với mẹ; nhẹ nhàng thôi như tâm sự. Nếu mẹ chấp nhận lời tâm sự của mình thì cụ không quá khó tính; còn không chấp nhận thì "dọa ra ở riêng trước" xem cụ có thay đổi gì không. Ra ở riêng là giải pháp cuối cùng!

pham minh

Xe container
Nhiều lần vợ e đòi ra ở riêng e lần nào cũng phải gàn, nhưng có lẽ ko thể gàn mãi đc. Sức người chịu đựng có giới hạn
chia sẻ với cụ, ngày xưa em cũng giống hoàn cảnh như cụ hiện tai. sau cũng phải ra ở riêng

Phỗng new

Xe điện
Bà cụ nhà em tính nết cực khó chịu, giúp việc người nào lâu thì được 6 tháng, chạy mất dép hết.
Nên bắt buộc phải ở chung để còn chăm nom, ko còn cách nào khác. Chia sẻ với cụ thớt!

xukthal.

Xe lăn
Nhiều lần vợ e đòi ra ở riêng e lần nào cũng phải gàn, nhưng có lẽ ko thể gàn mãi đc. Sức người chịu đựng có giới hạn
Lão lại chơi bài "Vc bức xúc con cu là hòa" là trong ấm ngoài êm ngay :))

xukthal.

Xe lăn
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư chuyển nhà nhà về đấy ở cùng nhau, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Cụ có con cái chưa? Lớn hay bé?

Dung TOYOTA

Xe tăng
ko biết sau mình già mình có lẫn ko nhỉ :))

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
3 chủ thể là Mẹ, thằng đàn ông và Vợ có chung lợi ích nhưng mâu thuẫn nhau.
Mẹ cần thằng con trai và không muốn bị đứa nào tranh giành.
Vợ cần thằng chồng, cũng không muốn ai xen vào.
Thằng đàn ông cần cả mẹ và vợ.
Hai người đàn bà (đa số) là gét nhau vì đều muốn tranh giành sự ảnh hưởng của minh với thằng đàn ông. Một người đưa lý do tao đẻ ra mày, nuôi mày, người kia lập luận em sống với anh phần lớn thời gian, và đẻ con cho anh.
Ngoài ra, hai người đàn bà này về lý thuyết (phần lớn) phải là XA LẠ, không có các môi trường chung như quan hệ bạn bè, đồng nghiệp, họ hàng, cộng với sự chênh lệch tuổi tác, khác biệt tập quán ... Nên họ khó đi gần về phía nhau vì không có điểm chung, lại mâu thuẫn lợi ích.
Chỉ có cách là không để hai người này sống cùng nhau, may ra giảm được mâu thuẫn.

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Chẹp, nỗi khổ Người đứng giữa, có mấy ai bên 2 đầu chiến tuyến thấu cho đâu...
Nhà em cũng tương tự!

TÔN

Xe container
Cụ có con cái chưa? Lớn hay bé?
E cưới nhau hơn 4 năm vừa rồi mới đc thằng cu hơn 6 tháng
3 chủ thể là Mẹ, thằng đàn ông và Vợ có chung lợi ích nhưng mâu thuẫn nhau.
Mẹ cần thằng con trai và không muốn bị đứa nào tranh giành.
Vợ cần thằng chồng, cũng không muốn ai xen vào.
Thằng đàn ông cần cả mẹ và vợ.
Hai người đàn bà (đa số) là gét nhau vì đều muốn tranh giành sự ảnh hưởng của minh với thằng đàn ông. Một người đưa lý do tao đẻ ra mày, nuôi mày, người kia lập luận em sống với anh phần lớn thời gian, và đẻ con cho anh.
Ngoài ra, hai người đàn bà này về lý thuyết (phần lớn) phải là XA LẠ, không có các môi trường chung như quan hệ bạn bè, đồng nghiệp, họ hàng ... Nên họ khó đi gần về phía nhau vì không có điểm chung, lại mâu thuẫn lợi ích.
Cụ nói đúng ý rồi. E cũng tìm hiểu 1 số trường hợp con 1 như e mâu thuẫn đều từ cái này mà ra
Bà già e hay đi kể mọi người là trước thì lương nó đưa về cho mẹ giờ nó đưa hết cho vợ. Mà khổ cái là có phải như vậy đâu cơ chứ

Hoàng Trang

Xe ngựa

Cụ nói đúng ý rồi. E cũng tìm hiểu 1 số trường hợp con 1 như e mâu thuẫn đều từ cái này mà ra
Bà già e hay đi kể mọi người là trước thì lương nó đưa về cho mẹ giờ nó đưa hết cho vợ. Mà khổ cái là có phải như vậy đâu cơ chứ
Tốt nhất cụ thuê 1 căn chung cư gần đó cho mẹ cụ ở hoặc nhà cụ chuyển ra đó.

TÔN

Xe container
Tốt nhất cụ thuê 1 căn chung cư gần đó cho mẹ cụ ở hoặc nhà cụ chuyển ra đó.
Ko thuê đc, chứ e còn nhà nữa chứ ko phải là ko có nhà mà phải đi thuê. Nhưng nhiều vấn đề lằng nhằng dính với nhau

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Không thể trọn vẹn được tuyệt đối 3 mối quan hệ chung lợi ích và mâu thuẫn nhau. Kể cả các bậc cao nhân, tài đức trị vì cả thiên hạ cũng không làm được từ hàng nghìn đời nay.
Chỉ có cách giảm xung đột, đơn giản nhất là tách 2 người đàn bà đó ra, tách bằng cách nào thì tùy mỗi người :)
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc

Gionam72

Xe container
Mẹ cụ bao nhiêu tuổi rồi.

Gagarose

Xe điện
E vừa mới mua nhà xong nên ko ra ở riêng đc
Có cần cụ mua thêm nhà nữa đâu, thuê gần đó cũng được. Hai vc phải xác định. Với mẹ thì mình vẫn ở gần chạy qua chạy lại và gửi cháu cho cụ vui
Cụ phải mạnh dạn nên quyết một phát liền ngay thì mới giải quyết được tình hình

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Bán nhà cũ mua 2 chung cư gần nhau.