[Funland] Chuyện này có thật hả cc?

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Các cụ ta ở Đình Chèm đã lập đền thờ tự bao đời nên ít nhiều chúng ta là con cháu cũng nên tin vào điều đó, có hay ko có cũng ko quan trọng :)

Ô tô điên

Xe tăng
Vậy cụ Gióng cũng có thật hả cụ? Những nhân vật huyền thoại với dã sử là văn hoá, tín ngưỡng dân gian. Trong phạm vi đó thì em tôn trọng nhưng trong góc độ Sử thì cần bàn lại. Không phải các cụ nói có Vua Hùng, có Thánh Gióng rồi mình cũng tin. Nếu bài viết đó chỉ ở góc độ nhân vật truyền thuyết, huyền thoại, hiển linh rồi đc thờ cúng thì không nói.
Bài báo viết thành nhân vật lịch sử với những câu truyện kiểu chính sử như vậy mà cụ không thấy sạn à? Hay cứ các cụ nói là phải tin?
Thánh gióng em nghĩ là có thật, nhưng không phải là mình ông, mà chắc là do ông lãnh đạo đội quân cưỡi ngựa giáp sắt đánh giặc thương ân. Như truyện phong thần diễn nghĩa của nhà chu-thương, thì nhà thương đều là ác quỷ, cáo biến hình, còn nhà chu đều là các thần binh, thần tướng.

Trần Đoành.

Xe container
Từ xưa đến nay tàu khựa nghe đến các tướng lĩnh của VN là khiếp vía rồi

cưỡi chổi

Xe lăn

MotoG

Xe tăng
Em người làng Vẽ đây. Đình Chèm cách đình làng em quãng hơn 1km và rất đẹp. Đẹp cả về kiến trúc và thế đất (nhìn ra khúc sông trước mặt).
Theo các cụ làng em nói chuyện thì Đức Ông là có thật và là người vùng này. Giờ văn bia trong đình Chèm còn ghi rõ sự tích, công trạng của Đức Ông
Còn nếu cụ đòi hỏi phải có data kiểu 4.0 thì ngay cả sử TQ thế thôi, chúng nó cũng hoang biên lắm. Nhưng có một điều xác quyết rằng, dù là truyền thuyết hay dã sử thì bắt buộc sự kiện, nhân vật đó phải thực sự có gì đó là thật.
Em hỏi có phần bất lịch sự là cụ là dân là Vẽ xịn (gốc gác lâu đời, được dân làng công nhận chính thức) hay chỉ có nhà ở đó thôi?

Hanoi1919

Xe tăng
Thánh gióng em nghĩ là có thật, nhưng không phải là mình ông, mà chắc là do ông lãnh đạo đội quân cưỡi ngựa giáp sắt đánh giặc thương ân. Như truyện phong thần diễn nghĩa của nhà chu-thương, thì nhà thương đều là ác quỷ, cáo biến hình, còn nhà chu đều là các thần binh, thần tướng.
Đến đời An Dương Vương nhà mình vẫn dùng đồ đồng là chủ yếu. Rèn đc áo giáp sắt từ thời Hùng vương thứ 6 (1700 năm trước công nguyên) thì thật là văn minh của nhà mình còn đi trước văn minh nhân loại cả ngàn năm.
Hãy để những nhân vật huyền sử đó là văn hoá, tín ngưỡng dân gian. Đến thăm đền thờ Thánh Gióng thì như lễ bái 1 biểu tượng thánh thần và tôn trọng văn hoá truyền thống thôi.
Đừng bàn dưới góc độ Sử cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Quy Lão

Xe điện
Em chỉ biết ông Trọng khác chứ Ông Trọng này chắc hàng fake thôi.

202

Xe container
Đúng sai e chưa rõ nhưng nhiều cụ bỉ bôi tô bẩn 1 nhân vật trong ls VN và TQ thấy thật tầm thường

Quy Lão

Xe điện
Mới có mình ông Trọng mà Hung nô đã đái ra quần rồi. Mấy hôm nữa mà bê thêm tượng ba ô Hùng ô Dũng ô Sang trấn bốn góc Trung nguyên chắc ruồi muỗi cũng không dám bén mảng, Mỹ Nga Nato chạy mất dép
Uầy kinh phết.
Tứ trấn Hùng Dũng Sang Trọng thì rợ Hán, rợ Anh, rợ Pháp, rợ Mỹ cứ gọi là chạy mất dép

pain

Xe ba gác
Em hỏi có phần bất lịch sự là cụ là dân là Vẽ xịn (gốc gác lâu đời, được dân làng công nhận chính thức) hay chỉ có nhà ở đó thôi?
Dạ,mộ Tổ em táng tại Gò Bạt cụ à và tất nhiên Nhà thờ Đại Tôn của Họ em được dân làng công nhận. Nhà của Tổ Chi em thì ngay sau Nhà Thờ Đại Tôn.

Ô tô điên

Xe tăng
Đến đời An Dương Vương nhà mình vẫn dùng đồ đồng là chủ yếu. Rèn đc áo giáp sắt từ thời Hùng vương thứ 6 (1700 năm trước công nguyên) thì thật là văn minh của nhà mình còn đi trước văn minh nhân loại cả ngàn năm.
Hãy để những nhân vật huyền sử đó là văn hoá, tín ngưỡng dân gian. Đến thăm đền thờ Thánh Gióng thì như lễ bái 1 biểu tượng thánh thần và tôn trọng văn hoá truyền thống thôi.
Đừng bàn dưới góc độ Sử cụ ạ.
cụ chẳng hiểu cái gì, không phải là thời đồ đồng người ta dùng toàn đồng, mà là đại đa số đồ khai quật được là đồ đồng vì đồng nó bị oxi hóa kém nên nó bảo tồn được lâu, chứ sắt thép thì chắc là có rồi. Sang thời kỳ sau thì người ta mới luyện được sắt thép tốt hơn nên mới lưu lại và khai quật được sắt thép.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em vốn...dốt lịch sử nên em đi ra...à mà truyện cổ tích thì em cũng đc đọc dăm ba truyện ạ. Và em thích nhất truyện ...Chú Cuội.

Bemagauvn

Xe điện
Thật đấy cụ ạ. Em nghe Trọng Lý này người Làng Chèm, có bố làm Bồi Tụng sau bị bế quan về làm bảo vệ trường Đông Ngạc A, mẹ thì bán bánh cuốn ở ngõ 5 đường Tân Nhuệ. Từ nhỏ đã có sức khỏe phi phàm, thanh niên trai tráng trong làng ko ai bì bằng. Hôm đó có 1 vị Bách Hộ tới ăn bánh cuốn xong ko trả tiền Trọng lấy chổi đót ra đập 1 trận chết tươi rồi trốn qua cửa khẩu lao bảo, gặp Tần vương đang kiểm tra lô trái cây ở đây cho lính. Nhận thấy thanh niên này sức khỏe hơn người ắt làm nên nghiệp lớn. Tần vương cho gọi vào hỏi sau được trọng dụng và có bài báo như trên
Em tin cụ này. Các cụ nhìn nick OF của cụ ý thì rõ, giở gia phả ra tra phát ra ngay.
Xin hỏi cụ đời thứ mấy của cụ Tần bên kia ạ!!?

giang.nguyen

Xe điện
cụ chẳng hiểu cái gì, không phải là thời đồ đồng người ta dùng toàn đồng, mà là đại đa số đồ khai quật được là đồ đồng vì đồng nó bị oxi hóa kém nên nó bảo tồn được lâu, chứ sắt thép thì chắc là có rồi. Sang thời kỳ sau thì người ta mới luyện được sắt thép tốt hơn nên mới lưu lại và khai quật được sắt thép.
Bước vào kỷ nguyên đồ sắt rồi mà người ta vẫn dùng đồng để rèn dao rèn kiếm hả cụ

Hanoi1919

Xe tăng
Cụ nói thế thì em chịu không dám tranh luận về đồ sắt, đồ đồng nước ta với cụ nữa.
Rón rén hỏi cụ là cụ có tin thời đó giặc Ân đã sang xâm lược nc ta không?
Em đọc sử wiki thấy nc Ân nó tận miệt Hà nam, TQ - cách Văn lang cả mấy ngàn km chứ có phải giống 2 nc Việt Nam- TQ núi liền núi, sống liền sông như bây giờ đâu? Giữa 2 nc Ân và Văn lang là cả một vùng vô cùng rộng lớn của các bộ tộc, bộ lạc hay nhà nc của cộng đồng mà sau này thời Tần, Hán gọi chung là Bách Việt.
Với điều kiện về dân số, đất đai, kinh tế.... của nó lúc đó. Khoảng cách thì xa vạn lý, với khả năng thời đó thì không hiểu nó kéo quân xuống tận Văn lang để xâm lược kiểu gì và để làm gì? Để chiếm đất hay của cải ko biết nữa :-/
Các cụ đã nói thì ko dám ko tin mà thực ra thì rất băn khoăn.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Cụ nói thế thì em chịu không dám tranh luận về đồ sắt, đồ đồng nước ta với cụ nữa.
Rón rén hỏi cụ là cụ có tin thời đó giặc Ân đã sang xâm lược nc ta không?
Em đọc sử wiki thấy nc Ân nó tận miệt Hà nam, TQ - cách Văn lang cả mấy ngàn km chứ có phải giống 2 nc Việt Nam- TQ núi liền núi, sống liền sông như bây giờ đâu? Giữa 2 nc Ân và Văn lang là cả một vùng vô cùng rộng lớn của các bộ tộc, bộ lạc hay nhà nc của cộng đồng mà sau này thời Tần, Hán gọi chung là Bách Việt.
Với điều kiện về dân số, đất đai, kinh tế.... của nó lúc đó. Khoảng cách thì xa vạn lý, với khả năng thời đó thì không hiểu nó kéo quân xuống tận Văn lang để xâm lược kiểu gì và để làm gì? Để chiếm đất hay của cải ko biết nữa :-/
Các cụ đã nói thì ko dám ko tin mà thực ra thì rất băn khoăn.
Hồi đó thì giặc Ân là mấy thằng làng bên kia sông sang cướp hoa màu làng mình thôi, dân lấy gậy tre đập đội kia ôm đầu chạy về :D

Chauthanh11

Xe điện
Em người làng Vẽ đây. Đình Chèm cách đình làng em quãng hơn 1km và rất đẹp. Đẹp cả về kiến trúc và thế đất (nhìn ra khúc sông trước mặt).
Theo các cụ làng em nói chuyện thì Đức Ông là có thật và là người vùng này. Giờ văn bia trong đình Chèm còn ghi rõ sự tích, công trạng của Đức Ông
Còn nếu cụ đòi hỏi phải có data kiểu 4.0 thì ngay cả sử TQ thế thôi, chúng nó cũng hoang biên lắm. Nhưng có một điều xác quyết rằng, dù là truyền thuyết hay dã sử thì bắt buộc sự kiện, nhân vật đó phải thực sự có gì đó là thật.
Vậy Thánh Gióng có thật không cụ ?

pain

Xe ba gác
Vậy Thánh Gióng có thật không cụ ?
Theo cụ có thật không?
Em hỏi là có ý và mong cụ phản biện đúng nghĩa và cũng mong cụ hiểu là có những điều cụ chưa thấy không có nghĩa là không có!