[Funland] Chuyện này có thể có thật không các cụ?

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bài báo cụ đăng trích dẫn làm gì đề cập đến nghề gì mà gớm vậy (đi máy bay, từ SG ra...)? Chắc thợ mùa vụ thôi cụ ạ. Nếu đúng là thợ mùa vụ thì chẳng cần nghề gì cao sang mà ngay nghề thợ xây thôi cũng có lúc em phải trả tới 800k/ngày lúc cần - tất nhiên ko kéo dài ngày. Tay nghề của thợ đúng là tiền chưa chắc đã mua được nhưng cũng ko nên phụ thuộc 1 thợ nào đó. Bên em em đào tạo ae làm cơ bản được tất cả nếu chẳng may 1 thợ chuyên nào đó có việc phải nghỉ 1 hai hôm
Thực ra cũng ko có gì ghê gớm cụ ạ,có lẽ cụ chưa hiểu tính chất công việc của e,e làm chuyên về nội thất,còn ví dụ cụ thể là sửa chữa một căn hộ chung cư cao cấp nhưng cũ,chủ nhà yêu cầu sử dụng vật liệu đã hoàn thiện bề mặt cho một số hạng mục,cụ thể là các tấm ốp tường laminate acrylic bóng gương,hàng đặt của An Cường,thợ ngoài này thi công ko đạt yêu cầu,và chỉ có cách là đưa thợ trong đó ra,một nhóm thợ 3 người,1tr/ngày công,ăn ở,vé máy bay đi về,đơn giản thế thôi cụ.

joix

Xe điện
Em không biết,cũng không quan tâm lắm! Nhưng em chứng kiến 1 bạn và hiện tại bạn ý vẫn đang làm dưới sự quản lý của em! Bạn ý là giáo viên cấp 3 một trường tỉnh. Hiện bỏ nghề đi làm thợ. Tuy nhiên em trân trọng và thấy sự khác biệt với các bạn khác cùng làm nghề.
Cụ confirm là chuẩn rồi.

toyennha

Xe lăn
Em chẳng đọc, nhưng nhiều giảng viên không sống bằng nghề giáo thật.
Má em nè cụ giáo viên Đại Học Sư Phạm. Đi Nga học về. Vừa dạy học vừa làm kem giặt , nước rữa chén bán. Khi Mỹ Hảo ra má em lại đổi nước hoa tẩm khăn lạnh bán cho các quán nhậu. Ơn trời là nhà tập thể má em ở giải tỏa cho mỗi nhà 27 hay 24 cây vàng để mua nhà. Nhớ số tiền đó má em mới có nhà chính chủ và có 1 ít vốn để nuôi em già đến bây giờ

coquay

Xe container
thực tế lương giáo viên bây h quá kém với cuộc sống hiện tại
e có đứa e làm giáo viên dạy học cấp 1 ở trường làng, ông e toàn tranh thủ ngày nghỉ thứ 7 cn đi làm thợ lắp tủ cho em, tháng đi 6 đến 8 chuyến cũng kiếm thêm đc 3 4 triệu

No Problem

Xe tăng
Thực ra cũng ko có gì ghê gớm cụ ạ,có lẽ cụ chưa hiểu tính chất công việc của e,e làm chuyên về nội thất,còn ví dụ cụ thể là sửa chữa một căn hộ chung cư cao cấp nhưng cũ,chủ nhà yêu cầu sử dụng vật liệu đã hoàn thiện bề mặt cho một số hạng mục,cụ thể là các tấm ốp tường laminate acrylic bóng gương,hàng đặt của An Cường,thợ ngoài này thi công ko đạt yêu cầu,và chỉ có cách là đưa thợ trong đó ra,một nhóm thợ 3 người,1tr/ngày công,ăn ở,vé máy bay đi về,đơn giản thế thôi cụ.
Thế thì thua cụ rồi. Cụ vòng vo tam quốc quá. Làm tôi cứ tưởng bên cụ nhận sửa chữa máy bay hay xe tăng cơ, rồi lại còn hỏi ngược tôi là có lẽ cụ chưa hiểu tính chất công việc của em 🤣🤣🤣🤣 Laminate thì có cái gì ghê gớm đâu. Cụ làm tôi tí chết sặc vì buồn cười. Còn nếu nói về tay nghề thợ nói chung tôi dám khẳng định miền bắc ae tinh nghề hơn trong nam rất nhiều. Chắc cụ mới vào nghề nên vậy thôi. Chứ tôi làm hơn 20 năm rồi thì Laminate chẳng có gì lạ cả

joix

Xe điện
Thế thì thua cụ rồi. Cụ vòng vo tam quốc quá. Làm tôi cứ tưởng bên cụ nhận sửa chữa máy bay hay xe tăng cơ, rồi lại còn hỏi ngược tôi là có lẽ cụ chưa hiểu tính chất công việc của em 🤣🤣🤣🤣 Laminate thì có cái gì ghê gớm đâu. Cụ làm tôi tí chết sặc vì buồn cười. Còn nếu nói về tay nghề thợ nói chung tôi dám khẳng định miền bắc ae tinh nghề hơn trong nam rất nhiều. Chắc cụ mới vào nghề nên vậy thôi. Chứ tôi làm hơn 20 năm rồi thì Laminate chẳng có gì lạ cả
E cũng mới vào nghề thôi,chắc hơn cụ vài năm :))
Laminate e bắt đầu làm từ 2006,hồi đó đều nhập từ SG ra,ngoài này nguồn hàng rất hạn chế,2009 mới có kho hàng tương đối một chút ở Hn,cụ làm 20 năm thì chắc cụ nhầm laminate là formica rồi =))
Còm đầu e đã nói với cụ là đưa thợ ra chuyên xử lý vật liệu finised mà cụ giờ cụ mới biết thì cụ hơi....chậm hiểu và ít va chạm với lĩnh vực này.
Ngoài lề một chút,cụ tự tin với trên 20 năm thì e nhờ cụ xử lý giúp e việc này,e gặp rắc rối với phần mép tiếp giáp của các tấm laminate 0.8mm,khi thời tiết bình thường thì ok,nhưng khi trời ẩm,phần tiếp giáp có xu hướng nở ra và kích lên nhau,dưới hiệu ứng ánh sáng nhìn rõ các gờ nổi lên,và khi khí hậu khô thì có xu hướng co lại,làm phần tiếp giáp hở khoảng 0,5mm,cái này thợ của e ko xử lý dc,trong khi thợ Sg làm ok,vấn đề này làm e ko bàn giao được,cụ xử lý dc thì cụ giúp e.

Chỉnh sửa cuối:

No Problem

Xe tăng
E cũng mới vào nghề thôi,chắc hơn cụ vài năm :))
Laminate e bắt đầu làm từ 2006,hồi đó đều nhập từ SG ra,ngoài này nguồn hàng rất hạn chế,2009 mới có kho hàng tương đối một chút ở Hn,cụ làm 20 năm thì chắc cụ nhầm laminate là formica rồi =))
Còm đầu e đã nói với cụ là đưa thợ ra chuyên xử lý vật liệu finised mà cụ giờ cụ mới biết thì cụ hơi....chậm hiểu và ít va chạm với lĩnh vực này.
Ngoài lề một chút,cụ tự tin với trên 20 năm thì e nhờ cụ xử lý giúp e việc này,e gặp rắc rối với phần mép tiếp giáp của các tấm laminate 0.8mm,khi thời tiết bình thường thì ok,nhưng khi trời ẩm,phần tiếp giáp có xu hướng nở ra và kích lên nhau,dưới hiệu ứng ánh sáng nhìn rõ các gờ nổi lên,và khi khí hậu khô thì có xu hướng co lại,làm phần tiếp giáp hở khoảng 0,5mm,cái này thợ của e ko xử lý dc,trong khi thợ Sg làm ok,vấn đề này làm e ko bàn giao được,cụ xử lý dc thì cụ giúp e.
Cụ nhanh hiểu mà cụ đưa bài báo đó lên hỏi ae trên diễn đàn là em đủ biết tầm cụ rồi 🤣🤣🤣🤣. Em thì cứ lo cụ nhầm Malemine với Formica. Em thật nếu đã ko tinh nghề tốt nhất cụ đừng theo nghề làm gì nữa

622M1A

Xe hơi
qua dịch em cũng phải lăn thôi, đói quá rồi ạ

candy_nguyen

Xe máy
Làm thợ mà lành nghề kiếm được mà, trường hợp trong báo viết cũng không hẳn là sai đâu, lớp ĐH em có bạn nhà ở quê khó khăn, học giỏi với tính tình hiền lành chịu khó, ra trường muộn hơn các bạn khác tận 1 năm, làm công ty bán giấy dán tường. Cứ túc tắc chịu khó và có mối, vài năm sau thấy bạn ấy mở cty riêng. Đợt rồi họp lớp sau 8 năm ra trường thấy bạn có vợ con đầy đủ, tự mua được chung cư nhỏ nhỏ với xe. Mấy bạn khác cùng lớp ra trường xin được vào cơ quan nhà nước nhưng lực yếu nên sau vài năm vẫn lẹt đẹt, cuối cùng lại về bán sơn cho bạn kia. Gặp lại em thấy rất mừng, như vậy quá thành công với xuất phát điểm ban đầu rồi.

Còn tác giả trên vnexpress nếu thành công được nhờ bđs trong thời điểm sau 2010 thì phải là người cực may mắn hoặc cực nó năng lực hoặc lều báo biạ thêm :D. Thời những năm 90 quỹ đất nhiều và ai cũng có thể mua được, giữ được thì sau đều tăng. Thời sau 2010 giá gốc đã cao sẵn kể cả vùng ven, phải có lực mạnh mới mua đi bán vòng vèo để đầu tư lãi được "mấy miếng trong các khu đô thị" như tác giả ^^

joix

Xe điện
Cụ nhanh hiểu mà cụ đưa bài báo đó lên hỏi ae trên diễn đàn là em đủ biết tầm cụ rồi 🤣🤣🤣🤣. Em thì cứ lo cụ nhầm Malemine với Formica. Em thật nếu đã ko tinh nghề tốt nhất cụ đừng theo nghề làm gì nữa
Bình tĩnh cụ ei,trao đổi trên này đừng công kích cá nhân,cụ biết e là ai mà tầm với ko tầm ? E có nói e ở tầm gì đâu ??? =))
E đưa bài báo lên với mục đích nhờ các cụ chém xem nó có thể có thật ko,cũng như những vấn đề liên quan đến nội dung công việc như trong bài báo,ko có ý định tranh luận liên quan đến trình độ tay nghề công nhân,cũng như công việc hiện tại của mỗi người,cụ đọc hiểu sai từ đầu nên càng ngày càng sa đà đi những chuyện ko mấy liên quan,stop ở đây cụ nhé,nói đi nói lại,nói dai thành nói dại,rồi các cụ trên này lại cười vào mặt cả e lẫn cụ :))

No Problem

Xe tăng
Bình tĩnh cụ ei,trao đổi trên này đừng công kích cá nhân,cụ biết e là ai mà tầm với ko tầm ? E có nói e ở tầm gì đâu ??? =))
E đưa bài báo lên với mục đích nhờ các cụ chém xem nó có thể có thật ko,cũng như những vấn đề liên quan đến nội dung công việc như trong bài báo,ko có ý định tranh luận liên quan đến trình độ tay nghề công nhân,cũng như công việc hiện tại của mỗi người,cụ đọc hiểu sai từ đầu nên càng ngày càng sa đà đi những chuyện ko mấy liên quan,stop ở đây cụ nhé,nói đi nói lại,nói dai thành nói dại,rồi các cụ trên này lại cười vào mặt cả e lẫn cụ :))
Nếu cụ nhận thức được vậy thì tốt quá ! Chứ cá nhân e thì ko có thói quen để ý trên này ai là ai làm gì, diễn dàn vào nói chuyện vui thôi, có cái thấy cụ hỏi nhiều vấn đề nó hơi lạ so với 20 năm làm nghề của cụ nên tranh luận tí thôi. OK

bachanhpm

Xe tăng
Sao phải sỹ diện cơ?!
Lđ chân chính bằng slđ của mình cơ mà.
Ngày xưa nghèo e còn tranh thủ chạy grap, buôn chổi, nuôi nhợn… sau có kte rồi e tập trung làm việc và cống hiến thôi.
Cào bằng về grab là không chuẩn. Có ông mê điện có ông mê thiên văn có ông mê chạm khắc,.. ông nào mê nghề đều có chất tự hào riêng. Lăn lộn mưu sinh chả yêu gì cả thì cũng phủi tay coi giông giống cả thảy.