[Funland] Chuyện nhà vợ.

Em có chút ý kiến với việc nhà chủ thớt : Cụ chủ cứ nói chuyện với vợ, và Ông bố mẹ vợ ( nói chuyện riêng) không cho 2 đứa em can dự hỏi rõ ngọn nghành là các khoản nợ hiện có là bao nhiêu, Ngân hàng Bao nhiêu, vay ngoài xã hội bao nhiêu ( Lãi, gốc cụ thể). Hỏi Ông bà xem phương án ông bà tính kiểu gì, trước mắt là cái khoản nợ Ngân hàng cần trả trước để giữ nhà hoặc muốn bán nhà cũng phải trả nợ Ngân hàng mới bán nhà được. cứ để ông bà nói nguyện vọng của ông bà là trả bao nhiêu, trả những đâu. đặt tình huống nếu bán nhà thì trả được những khoản nợ nào. bán nhà có trả đủ 500 tr ngân hàng không, nếu trả đủ và dư tiền bán thì có đủ mua 1 nhà khác nhỏ bé hơn để ở ko, nợ Xã hội là bao nhiêu gốc lãi cụ thể. nếu trả gốc thì sẽ trả bao nhiêu. riêng ngoài xã hội thì sẽ chỉ có thể xin khoanh nợ và trả gốc 1 phần và trả dần sau, còn lãi cố gắng xin hoặc nếu ko xin đc thì cho trả ít hơn 50% và cộng với gốc khoang lại trả dần. Sau các tổng hợp và tính toán chi tiết của ông bà ngoại thì mới biết là Ông bà còn thiếu bao nhiêu cần trả những khoản nào. Lúc đó cái nào cần trước , ví dụ cái nhà cần giữ thì phải bỏ bao nhiêu tiền mới giữ được nhà. và cụ chủ sẽ xin nói rõ là về 2vc bàn bạc về kinh tế của nhà mình sau đó trả lời ông bà ngoại sau. chứ bây giờ mà cụ chủ ko rõ mình giúp bao nhiêu cho đủ và giúp để trả nợ ngân hàng hay XH cũng khó, quan điểm là Ngân hàng thì không thể dừng được ( sẽ mất nhà nếu quá hạn trả nợ) thì cần ưu tiên giải quyết trước. còn vay xã hội thì cứ có giấy vay nợ viết tay thì mới gọi là nợ, ko nhận nợ bằng mồm. sau khi có con số tiền cần thiết nhất của ông bà ngoại thì 2 vc về cùng đào vàng nhà mình lên và tính toán xem có thể giúp ông bà số tiền là bao nhiêu. ví dụ 400 tr thì nói rõ cho biếu ông bà 200tr, còn 200 tr là cho vay và khi giao tiền có mặt đầy đủ ông bà ngoại cùng các con ông bà. 200 tr cho vay kia thực tế cũng ko thể đòi được nhưng nói thế để ông bà và các con có trách nhiệm trả nợ sau này và ko còn đòi hỏi vay thêm và hãy tự kiếm tiền và trả số nợ còn lại của xã hội và của mình. nếu cụ nhiều tiền và có nguồn thu nhiều thì giúp nhiều, còn ngược lại cũng khó khăn thì giúp ít. nói chung giúp thì phải nói rõ ràng là tiền này tiền kia tránh tình trạng vừa mất tiền cho, giúp vay nhưng vẫn mang tiếng không giúp .mệt.

TraiKhongSo

Xe tăng
Cháo cứ quit cmn game cho nhẹ ng
nhất là vay nợ lại liên quan tới ae xã hội.

Tieu Phong

Xe tải
Cụ chủ cứ để bên nhà vk bán nhà trả hết nợ, xong thì :
1.Mời ông bà về ở cùng mình.
2.Nếu có tiền thì mua 1 căn nhà cho các cụ ở giấy tờ mình cầm. ( Tốt nhất là mua nhà trả góp)
Chứ giúp xong còn cái nhà ấy thì lại tập tiếp không có hồi kết đâu ( bọn cho vay nó nhìn vào cái nhà đấy nó cho vay, hết rồi nó cũng chả cho vay nữa đâu)!

New_Carens

Xe điện
Cụ bảo vợ là bảo bố mẹ vợ bán nhà đi mà trả nợ, tiền còn lại mua hoặc thuê cái nhà bé hơn để ở. Sau này muốn ở nhà to hơn thì ông bà kiếm tiền mua hoặc thằng con trai đi làm kiếm tiền mua cho bố mẹ.

Còn vợ chồng 2 cụ không có trách nhiệm trả nợ cho bố mẹ vợ, ai làm người ấy chịu. Trách nhiệm thì là trách nhiệm cái khác.
Chuẩn luôn, dám làm phải dám chịu, bắt thằng khác chịu là không được. Giả sử đặt trường trường hợp khác, nếu mẹ vợ cực tốt mà bị lừa đang giấu con cái mà âm thầm bán nhà đi để trả nợ. Phận là con rể nếu có khả năng kinh tế chắc chắn sẽ bỏ tiền ra chuộc nhà cho bố mẹ vợ. Còn trường hợp bà này vay nợ đã dính phốt lằng nhằng như thế chắc gì bỏ tiền ra đợt này đã xong. Biết đâu mấy tháng nữa lại lòi tiếp ra 1 cục nợ nữa thì tính sao. Cứ để nhà vợ tự khắc phục, xong xuôi có thể mình hỗ trợ ít kinh tế trong 1 thời gian nhất định như tiền thuê nhà 1 vài năm chẳng hạn...

zaiwaz123

Xe điện
Vợ em về kể với em, nhưng giờ em chả biết sao. Ai làm người đấy chịu sao giờ bảo em đỡ vào thì đỡ sao, bao nhiêu. Sau này ông bà hay cụ mà có bị đau ốm thì chắc rể chắc phải lo chứ trông chờ vào mấy đứa em sao ? Em phải nuôi vợ nuôi con, có tiền nhưng dòng tiền đang bị stop đây. Em chả biết phải cư xử thế nào khi vợ em trình bày ?
Công nhận rất khó xử lý ...Nếu mình có điều kiện thì không sao , không có điều kiện cũng mệt mỏi ...

0123567891975

Xe tải
Câu chiện của cụ hay nhất câu nài: "Đứa em gái vợ 24 tuổi xinh đẹp ra trường thì thất nghiệp, chả yêu ai ra hồn". :)):)):))=))=))=))

qhi

Xe hơi
Cụ chủ cứ để bên nhà vk bán nhà trả hết nợ, xong thì :
1.Mời ông bà về ở cùng mình.
2.Nếu có tiền thì mua 1 căn nhà cho các cụ ở giấy tờ mình cầm. ( Tốt nhất là mua nhà trả góp)
Chứ giúp xong còn cái nhà ấy thì lại tập tiếp không có hồi kết đâu ( bọn cho vay nó nhìn vào cái nhà đấy nó cho vay, hết rồi nó cũng chả cho vay nữa đâu)!
Bố mẹ đẻ ở cùng còn khó huống chi bảo bố mẹ vợ qua ở chung. Hơn nữa, còn mua nhà cho các cụ :)) ý kiến của cụ ko thực tế lắm.

dragonvnu

Xe buýt
Nghe chuyện của cụ gần giống tình huống trong phim "Nàng dâu order "quá :))

Neopan

Xe tải
Cụ giúp đi rồi xúc luôn 24t là đẹp.

camry7858

Xe tải
Cụ giúp đi rồi xúc luôn 24t là đẹp.
Bố mẹ nó phá sản mà nó còn dửng dưng như chuyện ngoài thì thấy nó thế nào rồi đấy. Nhan sắc cũng chỉ là vỏ bọc của sản phẩm thôi cụ. Đừng ham hố.

Cảm ơn các cụ tư vấn. Em không trả lời được hết nhưng vẫn lắng nghe những lời các cụ bỏ công ra viết tư vấn , có những cụ rất chi tiết em xin đội ơn ạ.

nghecon050509

Xe buýt
Cháu thấy thế này, giờ ông bà già vợ của cụ mà trúng Vietlot 90 tỷ chia cho 2 đứa em kia mà không chia cho vợ cụ, không biết vợ chồng cụ có nhảy ngược lên đòi quyền lợi không. Vì vậy cụ hãy suy nghĩ là có giúp hay không nhé.

caudan78

Xe máy
Bố mẹ nó phá sản mà nó còn dửng dưng như chuyện ngoài thì thấy nó thế nào rồi đấy. Nhan sắc cũng chỉ là vỏ bọc của sản phẩm thôi cụ. Đừng ham hố.

Cảm ơn các cụ tư vấn. Em không trả lời được hết nhưng vẫn lắng nghe những lời các cụ bỏ công ra viết tư vấn , có những cụ rất chi tiết em xin đội ơn ạ.
Tốt nhất cụ bàn với bà cả, thuyết phục ông bà nhạc tuyên bố phá sản, bán nhà trả nợ. Chứ cụ phụ giúp trả nợ thì chắc chắn bà nhạc vẫn còn giấu giếm những khoản nợ khác nữa, chẳng bao giờ dứt được đâu.
Trả xong còn thừa bao nhiêu thì đưa hết cho bà cả, liệu cơm gắp mắm, cụ góp thêm tầm vài trăm mua 1 căn hộ kéo cả nhà vào, giấy tờ bảo bà cả đứng tên.

Bold9000

Xe tải
Trọn nghĩa vẹn tình trong trường hợp này không khó. Vấn đề phụ thuộc vào tư duy, tính cách và cách ứng xử của cụ thôi.

Bố mẹ nào thì cũng là bố mẹ mình, bố mẹ vợ gặp khó thì cũng giống như bố mẹ mình gặp khó khăn. Việc nợ nần này cũng là điều không ai mong muốn, không phải do lô đề, cơ bạc mà do tham, do đen nên dính nợ nần. Vì vậy khi các cụ gặp khó khăn, phận làm con cũng nên xắn tay vào mà giúp.

- Về việc trả nợ, tùy vào khả năng của cụ và các anh chị em mà đưa ra phương án trả nợ dứt điểm. Các anh chị em vợ có điều kiện, người ít người nhiều mỗi người góp 1 ít vào mà trả. Nếu vài trăm triệu với cụ không phải là vấn đề thì cụ đứng ra trả cho xong, còn không thì bảo con giúp được tối đa là bao nhiêu phần còn lại tìm hướng khác để bù.
- Nếu không có tiền trả nợ thì phương án tốt nhất là bán nhà, thế chấp nhà để vay ngân hàng, trả nợ vay ngoài dứt điểm, thảnh thơi đầu óc cùng các cụ làm ván mới.

toyota219

Xe điện
Cháu thấy thế này, giờ ông bà già vợ của cụ mà trúng Vietlot 90 tỷ chia cho 2 đứa em kia mà không chia cho vợ cụ, không biết vợ chồng cụ có nhảy ngược lên đòi quyền lợi không. Vì vậy cụ hãy suy nghĩ là có giúp hay không nhé.
Em chỉ e là xác suất thấp hơn bị báo lần nữa. Ngay cả có tiền thì cụ chủ cũng nên để bán nhà, còn tiền cụ thì mua nhà ở dưới quê cho bm vợ ở. Cụ chủ 30, em vợ 24 thì chắc cưới chưa lâu mà lần này là lần 2 dính tới tiền bạc.

lekhachuy

Xe hơi
theo e là cụ nên giúp khoảng 30-50% chỗ nợ tùy vào điều kiện của cụ. Vụ này e nghĩ cụ k giúp cũng k dc đâu. với lại giúp xong vị thế của cụ với vợ lại cao hơn ấy chứ

bigman95

Xe điện
Em có một người bạn cũng trả nợ hộ chồng (cờ bạc )cuối cùng phải li hôn để không còn ràng buộc (ngày nào xh cũng đến nhà ngồi uống nước từ sáng đến đêm, tối cũng khỏi về) . Tuy nhiên XH cho vay nó sẽ bám vào thằng có tóc (bố mẹ vợ cụ có cái nhà) nên như Cụ nào trên kie tư vấn ,nếu cái nhà bố mẹ vợ đủ để trả thì nên họp GĐ quyết định bán để trả. Nếu thừa cũng bán rồi mua cái khác .(chặn ngay dòng tiền của XH đen lại)
Đứng trên phương diện làm rể Cụ giúp hết khả năng của mình có là ổn nhất! (không vay hộ nhé! có bao nhiêu đỡ )

Mẹ vợ là vấn đề nhạy cảm ! Cụ nên cân nhắc kỹ!

bach001

Xe máy
họp gia đình

hungcuong02x1

Xe tải
Em cũng có tiếng có điều kiện ạ. Không giúp tất nhiên mang tiếng. Em thì chỉ muốn cư xử sao cho phải phép thôi ạ. Tối đa 200 thì ok. Chứ hơn nữa thì không ạ. Chứ 200 xong rồi cứ quấy em vì 1 việc không thể giải quyết rồi lại gãi em.
Tầm này là vừa phải nếu cụ muốn giúp đến chừng đó thì nó cũng là một cái mốc hợp lý. Quan trọng vợ cụ mà cùng ý tưởng thì cứ thế mà triển.

hungcuong02x1

Xe tải
Vâng cảm ơm cụ. Nhạc em ở quê, em ở HN. Các cụ thì chắc trông ngóng em nhiều lắm. Theo cụ em có nên nói chuyện này với bố mẹ đẻ không.
Cái này thì không. Cụ giúp trong khả năng và coi nó như công việc phải làm. Thêm tí điều tiếng cho nhà vợ sau này ngồi không cùng mâm khó nói chuyện.

Rắn Lớn

Xe điện
Em không muốn đem chuyện gia đình ra kể ạ. Nhưng bí quá em nhờ các cụ tư vấn chung chung tí ạ.

Chẳng là mẹ vợ em đứng ra vay tiền ngày cho một kẻ lừa đảo là em họ của bố vợ. Giờ ông ta không chịu trả tiền, bất chấp rồi, ông ta là Cái nên còn nợ khủng hơn. Kiểu mô hình Ponzi phổ biến. Số nợ nên đến 700 tiền gốc, lãi em không rõ, trong đó 200 triệu là lãi cao khó thương lượng, chi tiết nữa thì khó biết vừa chưa chắc bà đã nói hết.
Bố mẹ vợ trước khoản này vẫn còn 500 triệu thế chấp nhà vay ngân hàng nữa. Giờ bung bét ra không chịu được nữa thì kêu gọi mọi người giúp đỡ. Họ hàng thì cũng bình thường, vợ em là cả, phụ thuộc vào chồng là em. Đứa em gái vợ 24 tuổi xinh đẹp ra trường thì thất nghiệp, chả yêu ai ra hồn. Đứa con út sinh viên là con trai quen được chiều chuộng, nửa ông nửa thằng không hợp tính em nên em cũng ít tiếp xúc. Tóm lại thì đúng là chả ra sao.

Vợ em về kể với em, nhưng giờ em chả biết sao. Ai làm người đấy chịu sao giờ bảo em đỡ vào thì đỡ sao, bao nhiêu. Sau này ông bà hay cụ mà có bị đau ốm thì chắc rể chắc phải lo chứ trông chờ vào mấy đứa em sao ? Em phải nuôi vợ nuôi con, có tiền nhưng dòng tiền đang bị stop đây. Em chả biết phải cư xử thế nào khi vợ em trình bày ?

Em bổ sung chuyện cũ làm em bực:
Lần trước cụ nhạc vay em 300 triệu đảo khoản ngân hàng. Nói là giải ngân xong trả cho em luôn. Vậy mà trả em được 100. Còn 200 trả góp đến 2 năm, không nói lời nào với em mà chỉ nói qua vợ. Em thì cả nể nên không nhắc gì tới mặc dù lúc đó em không tự chủ tài chính.
Klq nhưng quê vợ em có ông Cái như cái ông trên, đâu 18-20 tỏi nhưng khi nổ thấy vào nhà thương điên, có chứng nhận tâm thần từ cách đấy 3 năm ko ai biết và giờ vẫn nhởn nhơ đi về, xe đẹp nhà đẹp! :P :P :P

Nếu là em, em chỉ đứng ra thu xếp nói chuyện với đội vay lãi ngày để music đại nhân trả nợ chứ ko xiết, đàm phán lại lãi suất, nếu tốt thì vay NH hộ để trả lãi ngày cho rẻ. Còn đâu nợ 700 lãi NH mỗi tháng tầm 7 củ thì các cụ phải tự lo thôi! :D Cô dì với thằng cậu cùng lắm hỗ trợ lo công ăn việc làm để giảm gánh nặng cho music đại nhân chứ lo cả thế quái nào được! :P :P :P