[Funland] Chuyện tiền bạc, đối nhân xử thế với ae của vợ

Truns176

Xe tải
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
Ca này của cụ khó. E cũng vừa bị thế, mà ác ôn cái nó còn là thằng e trai e cơ. Vk em dĩ nhiên phản đối kịch liệt. Cuối cùng, thống nhất là tiền tk mang chia đôi đấy cụ ạ.

puredoll

Xe điện
Đã lăn tăn thì cho vay làm gì Cụ. Để cho Cu em tự đi vay ngân hàng mà mua xe, Cụ hỗ trợ 20-30-50tr tuỳ khả năng để cu em làm vốn, đỡ đần tiền vay thôi

XPQ

Xe lăn
Cho nó 50 củ xong nó bảo nó không đủ khả năng mua xe, nó tiêu hết 50 củ đó nó lại đến vay để đầu tư cái khác rồi lại dùng sức ép của nhạc phụ nhạc mẫu để vay tiếp thì sao cụ?

Nhạc thì ép làm sao được mình. Ơ kìa!
Cho em 50 củ để mua xe mà em tiêu hết thì xác định luôn là đừng bao giờ hỏi anh tiền, trừ khi chị mày có vốn riêng anh không biết.

keyon

Xe tăng
Cụ xui tré con ăn c.. gà sáp nhé. ngay cả khi nó thành công cũng chưa chắc lấy lại được nhé. Cháu cấp tiền ( ở mức tùng tiệm) cho con của em gái đi học.Ra trường kiếm tốt quên luôn, lại còn than thời SV đói khổ 👹
Oạch cụ giúp cháu cụ thì xác định là giúp em gái, mong nó ơn Huệ khó bỏ bu ra. Quan trọng là cụ giúp được em cụ thôi, đấy mục đích cha mẹ đẻ ra là vậy. Còn cháu nó máu loãng với cụ rồi , sau này cân hoa quả , cây giò ngày Tết là mừng. Đời còn dài cũng phải khó khăn nó mới giúp cụ chứ, chẳng nhẽ hàng tháng nó nộp cho cụ 10-20% thu nhập mới là không quên ân nghĩa. Còn nó giàu thì tốt quá rồi , coi như cụ bỏ tiền ra có ý nghĩa, không lại nuôi báo cô còn không có chuyện mà chém ấy. Hihi

Chỉnh sửa cuối:

tommy2015

Xe tăng
Cụ mới có vài trăm mà lại chưa có nhà của mình thì nên để công ty tài chính của hãng xe định mua nó xử lý vụ này chứ cụ dính vào làm gì. Thành phần như cụ kể không có khả năng trả đâu. Phải tạo áp lực thì may ra mới chuyển biến được.
Dự định của cụ là mua nhà thì cụ khẩn trương tìm chỗ nào phù hợp và giải quyết luôn, không để tiền nữa thì sẽ không phải tranh cãi cho vay hay không.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em vợ cụ cụ có nói thế ko 🤣
Em vẫn vậy mà, thi thoảng cho vài chục tr sử dụng vào việc chính đáng, em còn bày cho 2vc hướng làm ăn và xin đám cho vay vốn nhưng rốt cuộc lại chả làm. Quan trọng nhất là nó ko dính vào tệ nạn cờ bạc hay rượu chè thì giúp đc, chứ nếu tệ nạn báo nhà thì nói thật 1 đồng em cũng ko cho.

vneseman

Xe lăn
Các cụ OFer tư vấn đúng rồi, cho mấy chục coi như đánh rơi còn hơn là mất 250tr, nhà thì chưa có, con thì 2 đứa, rồi còn có lúc ốm đau lấy méo đâu ra tiền. Trong hoàn cảnh này đừng có sĩ mà khổ con.

datanhang

Xe đạp
Thế mất hết tc ,chán thật
Thế cụ nghĩ: Cụ tích cóp được 250tr, nó vay cả thì nó "Có tình cảm" với cụ à, nó có nghĩ cho cụ không =)) ; Cụ rõ ràng ngay từ đầu cho dễ sống. Hoặc cụ mạnh dạn cho hẳn nó 20 củ. Cụ nói: Anh chị có tiền dành việc khác, cậu mua xe làm ăn thì cho 20 củ, khỏi trả lại, còn thì đếch cho vay

smilingman82

Xe buýt
Theo em cho vay 50tr là ok r. Còn đâu để tự bơi

Taihoatu

Xe lăn
Nhạc thì ép làm sao được mình. Ơ kìa!
Cho em 50 củ để mua xe mà em tiêu hết thì xác định luôn là đừng bao giờ hỏi anh tiền, trừ khi chị mày có vốn riêng anh không biết.
Thế tự nhiên mất 50 củ, nhưng vẫn bị nó không tôn trọng.

xitruman

Xe buýt
Là em thì em cũng nói Không.

hchu

Đi bộ
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
Phương trâm : cho vay là mất , mà cất thì còn

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Ối giời ơi, em lạy cụ, các cụ hiền hiền với cả nể là cứ phải đến gặp em. Bao la bát ngát tấm gương giúp đỡ xong ngồi khóc, đứng cho vay quỳ đòi nợ mà còn ko đòi được. Cụ thương con cụ hơn hay thương em vợ, mà cho vay chắc gì là thương ạ. Phải để cu em đi làm tích cop được 150-200tr đã, xong thiếu vài chục thì mình cho vay thôi ạ!

yeecoo

Xe buýt
Cụ xem bà ngoại trông cháu tính sơ sơ ra mỗi tháng mấy triệu, nhân lên thành mấy chục củ
Rồi trích phần đó ra, gọi cả ku em và ông bà ngoại đến. Nói luôn là cậu mua xe, anh chị cả nhà cả cửa có bây nhiêu.
Cho cậu để làm ăn. Cho chứ không phải cho vay. Thế là coi như xong.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện của chủ thớt giống của em thế, cũng mua xe dạy tập lái. Nhiều đứa nó cũng bựa thật: vay được là cứ vay bừa đi mà ko hề nghĩ đến chuyện có trả được ko? Trả bằng cách nào? Em bảo nó ngồi tính thử cho em (đếm cua trong lỗ cũng được): xe hoạt động như nào? Thu chi theo đầu học viên như nào? Thu chi hàng tháng ra sao? PA tối đa/tối thiểu như nào? Nhưng hoàn toàn ko tính nổi, mặc dù toàn là những thứ có thể tính được. Kết quả sau 2 năm hoạt động xe bán lỗ 150 củ nhưng chả biết tiền thu về đi đâu?
Thực ra, cái đồng chí có Ý thức làm thật, nó sẽ phải ngồi tính.
Nếu mù chữ - có thể lắm, thì nhờ thằng biết chữ nó hướng dẫn.

XPQ

Xe lăn
Thế tự nhiên mất 50 củ, nhưng vẫn bị nó không tôn trọng.
50 củ đấy chi là chi vì vợ, vì bố mẹ vợ. Còn thằng em kia đến bố mẹ nó nó còn chả coi ra gì mình chấp làm gì, thí cho hủi một lần để cả nhà biết quan điểm một lần.

wave-tau

Xe container
Cụ thớt phải đầu độc cho gấu tiền cho chồng con ko tiếc cơ mà em trai hay bố mẹ cứ từ từ đã, bt đã thế chứ rơi vào ông em vợ thế kia thì "nu,pa ga đi " :)) :))

The star

Xe đạp
Em chưa thấy thằng nào mua nhà, mua xe mà không có cắc nào... em nào thì cũng phải thấy khả năng thu hồi vốn, không thì next

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng như này thì lười quá. Theo em cụ cho hẳn 30-40 tr rồi quẳng ra đời tự lo, tự xoay, tự vay cho có trách nhiệm với nợ nần và để xã hội dạy cho sáng mắt, sáng lòng.