[Funland] Chuyện tiền bạc, đối nhân xử thế với ae của vợ

dalink

Xe điện
Cụ cho 50 củ đủ nó đóng lãi 2 năm. Thế là ngon quá rồi và cũng quá tốt với điều kiện của cụ. Em thu nhập gấp nhiều lần cụ mà em cũng k mấy khi cho em út cái gì. Lâu lâu tặng quà sinh nhật, mời đi ăn. Thế thôi.

sirius6688

Xe điện
Mấy ông bà giờ có 1 thằng thường chiều lắm, bình thường ko sao đến lúc có biến mới thấy nó vô trách nhiệm đến mức nào. Những thằng này thường có biểu hiện con nhà lính tính nhà quan, suốt ngày nằm điện thoại, đến giờ ăn vác mồm ra ăn. E nhìn thấy cực ghét, e trai thì e táng bỏ mẹ rồi

chẳng có tên

Xe tăng
Bảo vay bank mua. Hỗ trợ nó một ít coi như giúp trả lãi 1 năm. Thế thôi. Cụ có tiền k nói, đây k có. Còn nó tính được thì nó dám vay bank. K thì thôi.
Cụ nói chuẩn! Nếu cụ thớt là người có săn 2-3 tỉ trong bank thì cụ có thể cho vay 2-300 tr! Nhưng cụ thớt cũng chỉ có mấy trăm thì để đẹp lòng 2 bên thì theo phương án của cụ là chuẩn cơm mẹ nấu luôn

kduc

Xe container
Nói luôn là nếu cho vay là mất, 100% luôn. Nếu tài trợ tiền lãi banh thì xác định ba năm là nhà vợ đến nhà cụ ở do ngân hàng xiết nợ. Mua xe dạy lái chăm.chỉ năm tiết kiệm được 100 là may.

Huongchimai

Xe buýt
Em thế cho 50 củ còn lại vay bank. Hôm nào đi lấy xe đưa. Vay mượn mệt lắm

]-[ảiQuân

Xe buýt
Cháu làm NN 1 năm đc có 160tr
Đây dạy lái mà kiếm đc những hơn 200 tr...
Cụ hỏi em Cụ là dạy ở trường nào Cháu bỏ việc NN qua dạy lái với :(
Còn chuyện vay tiền thì CỤ cứ cho nó vay 50tr (thực tâm là cho nó), nhưng cứ nói là cho vay cho nó có trách nhiệm.
Còn lại tư vấn cho nó đi vay bank. Vì mình cũng chẳng giàu có gì... nhất là trong tình hình dịch bệnh thế này.

nghienruou

Xe điện
Ôi thôi, từ chối thẳng đi cụ, mất lòng trước còn hơn sau mất cả lòng lẫn tiền.
P/S: Em miễn cưỡng cho ông anh vợ vay vài chục (một lần cho làm ăn, một lần gỡ cho vụ ăn chơi) và giờ chả thấy xu nào, cũng không hẹn ngày trả, tất cả mọi người bên ngoại đều coi như chưa có chuyện gì xảy ra kia kìa (hoặc quên).

quy la tien

Xe điện
Như nhiều cụ, mợ đã tv loại thanh niên này được chiều quá kg làm nên trò trống gì đâu, may ra đi làm thuê thôi; đk như cụ chủ cứ nói không cho em vì đàng nào chả mất lòng, cho vay thì mất thêm tiền , cụt vốn và mãi ở nhà thuê thôi!
Nếu có trách nhiệm nên khuyên nó đừng đầu tư xe cộ gì, cứ dạy thuê thôi đằng nào cũng chỉ đủ bỏ mồm nó, kg vay kg đầu tư nhà bố mẹ đang còn, vay đầu tư là mất nhà.

Ocdaonho

Xe tải
Em là phụ nữ mà cũng phải khuyên cụ luôn là đừng dại cho mấy cậu ấm sứt vòi vay tiền. 5 năm mà thu lại được đã là mừng, em nghĩ không có cái mùa xuân ấy đâu. Nhất là khi bố mẹ vợ cứ coi việc đi vay tiền mồ hôi nước mắt của anh chị nhẹ như lông hồng thế. Đi làm mấy năm ko để ra được xu nào thì đừng mong sau này để ra được ạ.
Tốt nhất cụ cho vay nhiều nhất 50tr, còn lại bảo nó đi mà vay ngân hàng. Mà cụ xác định gọi là cho vay nhưng là cho luôn vì chắc nó ko trả đâu.
Vợ cụ mà ý kiến bảo đọc còm em nhé!!

LVP2021

Xe máy
Vay rồi lúc đòi nó coi cụ như kẻ thù, mất luôn anh em

atoxet

Xe buýt
Em xin chia sẻ kinh nghiệm bản thân em:
Em có ông anh vợ hơn vợ chồng em 7 tuổi. Ông ấy là con trai cả nhưng là con trai một, mẹ vợ em khá chiều, nên cũng hơi lười và ỷ lại. Cách đây tầm 15 năm thì hay đi buôn hàng Tàu cùng mẹ vợ em ở Lào Cai. Đến tầm 2010 thì do một số sự cố, mẹ vợ em không làm tiếp, 2 mẹ con chuyển về quê và Hà Nội. Ông ấy đi học lái xe để đi lái taxi (đợt đó lái taxi kiếm ăn được hơn bây giờ). Sau khi học xong thì mua lại con xe Vios của Mai Linh để chạy, vợ chồng em không nhà cửa gì nhưng cũng cho vay tầm 300tr, hẹn 2 năm trả, vay ko lãi. Sau khi ông ấy chạy taxi được 3 năm thì kêu mệt và bán xe. Lúc đó bọn em mới lấy lại đc tiền, và ông ấy ko còn chút vốn nào trong túi.
Sau đó ông ấy lông bông làm đủ thứ nghề theo bạn bè (buôn đt, sửa đt...). Cách đây 5 năm thì bà chị vợ em (là em gái ông ấy), xin cho làm lái xe tải trong trang trại của Vin, lương chắc tầm 8-10tr, nhưng ông ấy làm hơn 1 năm thì bỏ và đòi mẹ vợ em đưa tiền để đi buôn máy móc gì đó. Mẹ vợ em ko có tiền, quay ra đòi vợ em giúp, bọn em quyết định để vợ em đưa cho mẹ 100tr và tuyên bố tiền đó cho ông ấy, từ giờ đừng bao giờ hỏi vay tiền cho ông ấy nữa. Sau tầm 3 tháng thì cụt hết vốn (em ko biết là ông ấy đi làm ăn thật hay chỉ chơi bời linh tinh). Nhưng được cái ko đám thò mặt đến nhà em nữa.
--> Cụ không thể từ chối việc giúp thằng em vợ, nhưng nên cho đứt tầm 50tr, vì có cho vay thì cụ cũng khó mà đòi lại được, hoặc lúc đòi lại được thì lãi cũng tầm đó. Và việc cho đứt như thế sẽ cắt những lần vay mượn, xin xỏ sau này. Với những người quen ỷ lại, không có chí làm ăn, và lại được hậu thuẫn thì ít hi vọng lắm.

Không lái ẩu

Xe buýt
Là em em bảo anh không có tiền cho cậu vay vì cậu biết anh đang ở trọ thì lấy đâu ra khoản tiền đó để cho cậu vay, hôm nào cậu mua xe anh cho cậu 20 triệu.
Dứt khoát như thế cụ ợ

xebetong

Xe container
Nếu là cháu, cháu cho thẳng 50tr khỏi vay mượn gì. còn ko thì thôi. Cụ nhà cửa còn chưa đâu vào đâu.
Cụ ấy kể có vài trăm thôi và vẫn phải thuê nhà ở, theo cháu cho 50 hơi hoang :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đang ko 1 xu dính túi, ngó thấy a chị có ít tiền thì vay tạm mua cái 4 bánh cho sang cái đã, chuyện kiếm tiền tính sau. Cái loại ăn bám có sẵn đấy có kiếm đc tiền cũng nhậu nhẹt , trai gái đĩ bợm chứ lo j trả nợ.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nói 1 từ KHÔNG nhá !!!
Nếu không muốn mất quan hệ với nhà vợ :D

Lái xe máy

Xe tăng
Đúng là đứng tên vợ mà cụ, cụ nói e rầu quá, toang
Thế thì cho nó 1 trận.
Lúc mới cưới vợ e cũng tự ý cho chị vợ vay tiền. Rồi sau đó báo cáo em. E quát cho 1 trận bảo tiền thì k nhiều nhưng làm nt em có coi a ra gì k? Hay là tiền của em rồi thì em muốn làm gì thì làm...
Khiếp vía luôn. Dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về

hairyscary

Xe điện
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
Em có ông anh cách đây mấy tháng gạ mua lại 1 trong hai cái chung cư ông ý mua đầu tư. Em KHÔNG luôn. Sau đó lại nhờ vay ngân hàng để lấy tiền trả, thế chấp bằng cách sang tên cho em một căn để em lấy giấy tờ thế chấp ngân hàng. Em cũng KHÔNG. Đấy là ông đấy còn chịu làm ăn và cày cũng được, gặp lúc covid nên trục trặc tí. Cơ bản là e deck có tiền :D, và một cái nữa là bà vợ ông này phá thôi rồi. Ông ý kiếm được bao nhiêu, bà vợ phá bay hết. Bao lần reset lại từ đầu.

Anh em kiến giả nhất phận. Anh em ruột còn vậy, nữa là anh rể em vợ. Cụ nên bàn trước với vợ để thống nhất với nhau. Nó là cái đứa thế nào, vợ cụ hẳn phải rõ.
- Nằm suốt ngày, có xe rồi chỉ tiện đi khoe bạn bè với chạy đi chơi. Người ta chạy bục mặt ra còn chưa ăn ai.
- Là người chí thú, chăm chỉ, tính toán cẩn thận thì sẽ biết tự vác mặt đến hỏi anh chị đàng hoàng. Đằng này vẫn quen rúc váy mẹ, xui mẹ hỏi anh chị. Hèn như thế có mà làm ăn vào mắt. Còn lâu mới tự lập đc.
- Cày 1 năm mà được 2-300 củ thì cứ mạnh dạn vay ngân hàng. 3 năm là giả xong nợ, năm tứ 4 trở đi là thu tiền đẫy túi. Mẹ vợ nên động viên chú nó đi vay.
- Cụ không có nhiều tiền. Đổ tiền vào đấy rồi kéo cả nhà mình xuống theo. Trong khi cụ còn phải lo cho gia đình mình. Chú nó kiếm được thế, bố mẹ vợ nên xem thế chấp nhà đất mà đầu tư cho nó.

Cứ nói chuyện như vậy với vợ rồi mẹ vợ. Lựa lời nói cho khỏi vô lễ, nhưng dứt khoát. Còn hỏi nữa thì cụ cứ bảo vợ bảo mẹ là kêu nó đến nói chuyện với cụ.
Nói chuyện với mẹ vợ, chỉ cho bà thấy nếu cứ chạy theo nó thế thì chẳng bao giờ nó tự lo thân cả đâu. Còn nếu bố mẹ tin tưởng nó đến thế thì cứ động viên nó vay ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối:

wanderersg

Xe tăng
Thằng e vợ e cũng y cái thằng cụ chủ top,nghĩ ló chán.
May mà bố mẹ vợ trọng nam khinh nữ và hồi xua đối xử vợ e ko ra gì nên vợ e nó theo phe e luôn.
E thì vẫn bt đối xử theo lễ va dung phep tắc chứ cũng ko thái độ gì.
Hồi xua ông bà vợ định vay tien mua đất, mà 2 vc mới cuói ki cóp duoc co vai trĂm phong thân . Tư bé đến lớn chả cho vợ e gì toàn lo cho thằng con trai,cưới vợ cũng e bao sô hết, ong bà cũng chả cho 1 xu làm vốn vậy nên vợ e nó ko cho vay. May mà ko cho vay chứ ko là mất vì ong ba mua đất hd góp vốn bị lừa .
Con em cũng chỉ 2vc tự chăm chứ ong bà gia vợ cũng chả dính vô 1 ngày. E thấy tc nhạt nhẽo khách sáo quá.
Nói chung thằng e vợ thì vay mượn báo nhà cũng 4-500tr rồi. E thì thấy quá hãi với những nhà chiều thằng con ntn.
Cụ chủ thớt nên phân tích cho vợ hiểu và nên lo chi gia đình minh chứ ko là khổ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Không lái ẩu

Xe buýt
Loại này chưa mua xe thì còn kiếm được bát mỳ đổ vào mồm chứ mua xe rồi có khi thủng lốp cũng *** có tiền mà vá ý chứ.

blackbox

Xe tăng
Nhiều cụ tư véo là cho 50 củ nghe nó buồn cười và dở hơi bủ mợ.
2 vợ chồng, 6 năm trời dành dụm được có 250 củ mà nói cho 50 củ như không.
Mồ hôi nước mắt cả. Nhà thì đi thuê, con thì nheo nhóc. Lúc ốm đau, bệnh tật bất ngờ thì phải làm sao???
Chuẩn nhất là cụ nào tư véo cho vay 50 củ. Còn đâu kêu thằng kia vay bank. Không nói nhiều.

Chỉnh sửa cuối: