[Funland] Chuyện tiền bạc, đối nhân xử thế với ae của vợ

loại lười và bẩn như cụ tả thì cụ nghĩ gì mà nó 1 năm trả đủ cho cụ 300 triệu vậy, em thật, ko cho vay thì mất anh em, cho vay thì mất cả tiền cả anh em. Cụ cho vay cũng được, nhưng chỉ giới hạn 1 con số nhỏ nhỏ thôi. Quan trọng là cụ và vợ phải đồng tâm đồng lòng với nhau, hỏi vợ cụ xem nếu trường hợp xấu nhất ko đòi được thì mãi mãi con cụ ko có cái nhà thì vợ cụ nghĩ thế nào?

Mesocsic

Xe điện
Tên cụ chủ như thế cứ trả lời thẳng “ ko lòng vòng” trả lãi cho 1 năm vay NH hoặc cho vay 1/5 cái xe. Hết

24AnTrạch

Xe buýt
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
em là emkeconmeno thân mình chưa xong thì lo cho ai, bảo vớ gấu nhà bao h mua đc nhà thì tính tiếp đang đi thuê có vài lít gửi ngân hàng đỡ tiền nhà mà nó định thịt nốt à khôn thế quê thà đầy đường

Thuantrung

Xe buýt
Trước nó hỏi vk em,bảo nếu e mua xe chị cho e vay đc bao nhiêu, vợ e nt cho nó 200tr, toang
Bảo trước anh Chị chưa dùng gì cũng định cho Chú vay, nhưng giờ nhà cửa anh chị còn chưa có. Muốn kiếm cái chỗ chui ra vào cho cháu nó ổn định học hành. Muốn đầu tư cái nọ cái kia, đất cát, chứng khoán nên hết tiền rồi, đang định hỏi vay chú...Tưởng chú có 1 thân 1 mình chưa phải lo nghĩ nhiều thì vay ngân hàng đi
rồi cày kéo mấy năm mà trả. Anh chị có 5-10tr đây cho chú luôn ko lấy lại

Chỉnh sửa cuối:

nguyencanhtrung

Xe hơi
Yêu cầu nó vay ngân hàng cụ ạ, hỗ trợ trả nợ trong năm đầu thế cho nhẹ người. Tiền còn lại gom góp mua nhà đi cụ ơi.

salestumlum

Xe tăng
Em là phận gái, nhưng em khuyên cụ NGhỉ cho khỏe
Bảo nó mua trả góp ngân hàng, vc cụ hỗ trợ đôi chục đổ lại gọi là thôi. Trả góp rồi hàng tháng tự trả tự kiếm
Nói thẳng là đang khó khăn, Cu em sức dài vai rộng tự cày đi, tự chịu trách nhiệm với các hành động của mình á.

Bimmer

Xe điện
Đương nhiên là không cho vay rồi, nhưng cơ bản là phải giải thích cho hợp lý hợp tình.
Không cho là bởi vì nó phải tự biết kiếm tiền, biết tiết kiệm tiền thì nói mới biết giữ tiền. Cho nó vay là bay mất ngay cái nhà, cần thiết hơn.
Thằng cu vừa mới có bằng thì còn va quệt nhiều, chả mấy mà nát cái xe.

12h

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu đúng như cụ nói thì cho vay là mất đấy cụ ơi :|

Fecaonguyen

Xe tải
😂 đúng là chỉ có lấy vợ nhà ko có con trai là nhàn đầu nhất, có tiền ko sợ thế này thế kia
Cụ lại đánh giá nhầm nữa rồi :)). Sẽ có những chuyện khác cho cụ mệt đầu ngay. Toàn những chuyện cụ không ngờ và không lường được trước luôn. Cụ bên dưới kiểm chứng hộ em, thấy em nói có sai không?

keyon

Xe tăng
Nhà vợ e cũng ko có điều kiện, ko nói là nghèo, e sợ kiểu chiều con ntn
Em hỏi cụ, cụ nghĩ gì khi đẻ 2 đứa con, sao không đẻ 1 đứa cho nhàn. Mà đẻ 1 đứa có khi cụ mua nhà rồi. Giờ này vợ cụ giúp được em cũng là đang hiện thực hoá mong ước của bố mẹ cô ấy, lúc khó khăn còn giúp đỡ nhau. Trong gia đình nếu không ai chịu thiệt thì dù tất cả mọi người đều giàu có nhưng chưa chắc đã OK đâu nhé. Nhiều nhà anh em giàu nứt cách ra vẫn gầm ghè nhau từng phân đất đấy , mà nếu có quy ra giá thị trường chỉ vài chục. Cũng đến nhục vì mang tiếng là giàu có.

Đồng tiền đi liền với khúc ruột chả ai lôi ruột mình ra cho người khác vay hay mượn cả. Em thấy cụ hơi cả nể quá vs sợ vợ quá. Nhà phải có nóc cụ ạ. Đồng ý anh em lọt sàng xuống nia. Nhưng nia này cũng phải nia như thế nào chứ thế này quá thả gà ra đuổi. Tốt nhất là chốt luôn thôi chú thông cảm anh chị còn 2 cháu còn hàng tỉ việc phải lo, chú 1 thân 1 mình nhà cửa thì đủ đầy rồi làm sao phải vội. Còn vẫn muốn quyết làm thì anh chị hỗ trợ 2,3 chục. Hơn thì không có rồi

Chim Trích

Xe tăng
Từ ngày về làm rể e đã ko ưa tính rồi, em thì sạch sẽ với luôn tay chân, ai cứ nằm 1 chỗ đến giờ ăn thì dậy là cực ghét ạ
Không biết chị em có giống nhau nhiều không ;))

Mà cũng nên thoáng tính một chút cụ ạ, không quá ảnh hưởng đến mình thì kệ đi cụ

Tuananhhau

Xe điện
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
A em kiến giả nhất phận. Thời buổi hiện giờ khó khăn nên vay mượn nhau oải lắm. Còn dạy lái xe nếu đông học sinh thì 2-300 là có thể. Thậm chí còn được hơn cụ nhé. Nhưng cũng tối mặt tối mũi.

Gừng

Xì hơi lốp
em thấy cụ có lạc quan quá ko khi nhận định chỗ B?
khéo chưa đầy năm đi cả gốc lẫn xe ý.
cụ cân nhắc xem vc cụ tích cóp bao lâu đc vài lít đó, cs con cụ tốt hơn bao nhiêu nếu thoát cảnh ở trọ vvv hay đơn giản là có cục dự trữ chiến lược vài lít, tuy chả nhiều nhưng cũng làm cs cụ an lành hơn bao nhiêu, giờ có thằng xin đốt giùm, cụ có cam lòng ko?
chắc vc cụ kiếm tiền cũng ko dễ, nên trừ cha mẹ cần tiền cho chữa bệnh, tai nạn (phủi phui) thì chả anh em éo nào cho vay cả, bố mài éo phải ngân hàng chính sách, mà bank nó cũng tín dụng tín rơi chán ra nó mới cho vay chứ éo pải mẹ vợ ới phát dốc túi nộp éo đâu =))
sao lúc nào chú cũng có cái kiểu nằm ngửa, giơ cả 4 chân lên trời cừoi ằng ặc ấy nhỉ

VCHDHN

Xe container
Mẹ vợ giúp e trông cháu, trông cho cả 2 thằng, từ chối cũng mất lòng
K có người trông éo chết được, kiểu gì cũng có cách. Ném tiền máu, mồ hôi nc mắt ra cửa sổ....cuộc đời sẽ sang trang đấy. Ngoài mình khổ, f1 nó sẽ hưởng luôn tương lai u ám. Kể cả thằng kia k như cụ nói....cũng k b giờ dốc ruột ra cho bất kể ai. Phải vì mình tr tiên.

NguyenChum1219

Xe tăng
Có thể cu em vợ nó ở bẩn với lười làm việc nhà nên cụ ghét, cụ xem nó đã bao giờ chơi bời đua đòi về báo nhà chưa, nếu chưa thì việc nó làm ở trung tâm đào tạo lái xe đc 2 năm thì cũng coi là có trách nhiệm lao động rồi, thanh niên chưa vợ mấy ai tiết kiệm đc tiền đâu. Vk ck cụ cần tìm phương án thôi chứ giờ căng thì vợ đang cầm đằng chuôi cái sổ tk rồi, căng quá vk nó tự rút tiền đưa cho em thì cụ làm gì đc, ko lẽ bỏ vợ thì thiên hạ lại chửi cụ. Cho cu em vợ thời gian thử thách đến cuối năm, mỗi tháng bảo nó trích 30% lương chuyển cho anh cuối năm anh trả lại, làm đc như vậy thì chứng tỏ nó làm ăn nghiêm túc, cuối năm mua xe anh chị cho vay 50%, nó tự vay bank phần còn lại để có động lực và trách nhiệm trả nợ. Giờ học lái xe là xu hướng tốt, nhu cầu cao, có xe cho thuê học cũng kiếm phết đấy.

NguyenChum1219

Xe tăng
K có người trông éo chết được, kiểu gì cũng có cách. Ném tiền máu, mồ hôi nc mắt ra cửa sổ....cuộc đời sẽ sang trang đấy. Ngoài mình khổ, f1 nó sẽ hưởng luôn tương lai u ám. Kể cả thằng kia k như cụ nói....cũng k b giờ dốc ruột ra cho bất kể ai. Phải vì mình tr tiên.
Cụ tiêu cực quá, anh em ruột nên tạo điều kiện giúp nhau làm ăn nếu thực sự nghiêm túc, em thì chả tiếc với anh em ruột của mình (cho tiền và cho vay) nếu chính đáng và mình có điều kiện để giúp.