[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

Tôi nghĩ cụ thắng troll thôi, tiền bạc dầy dưa mẹ vợ mẹ chồng là say no, trừ khi các cụ thừa tiền. Việc bâh giờ của chủ thớt,là biết cách nói từ chối.câu nói quan trọng đấy

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ tinh tướng thế. Họ nhà cụ chắc đã hơn ai???
Nhà em thì vợ bắt mua nhà to hơn để ông bà nội ở cho rộng rãi, nhà cũ bé ông bà cho thuê lấy tiền thích làm gì thì làm. Bên nhà ngoại vợ chồng em biếu tiền thì bà ngoại vẫn nhận bình thường, sau đó bà đem gửi tiết kiệm toàn bộ số tiền đó. Khi các cháu nhà em đủ 18 tuổi bà rút tiền ra chia cho các cháu, ngoài ra có tiền dành dụm bà cũng chia thêm các cháu mỗi người một ít.

Nine

Xe điện
Sổ đỏ đứng tên cụ chủ thớt. Cụ ấy chỉ cần nói với vợ về bảo với ông bà : Chúng con mua để đầu tư, không liên quan đến người khác, sau này định đoạt ra sao là việc của chúng con, không ai có quyền can thiệp. Nếu OK thì mới mua. Sau đó cắt cho nhà ông bà ngoại 1m hoặc 1m5 để ông bà mở rộng ngõ sau sẽ bán được giá. Như vậy ông bà ngoại có lợi rồi, gia đình cụ chủ cũng đỡ phải giữ ý, vẹn cả đôi đường. Ao đem cho thuê thả cá chắc cũng thu được tý tiền. Sau này đất đai lên giá nữa. Chung cư mua bé đi, sau này có tiền đổi cái rộng rãi hơn.:))
Chắc cụ chưa đọc chỗ này.Nó nằm ngay ở #1:
Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Nine

Xe điện
Dư tiền thì nói làm gì hả Cụ? Cứ đặt mình vào vị trí Cụ chủ rồi nói, chứ còn tư vấn kiểu chém gió thì nói làm gì?
Hoàn toàn đồng ý với cụ. Tuy nhiên nếu dư tiền mà làm được vậy em vẫn phục. Không phải ai dư tiền cũng sẵn lòng chia sẻ

LeTai1979

Racing Boy
Đọc thớt thấy nhiều cụ cảnh giác với bên ngoại phết:D
Không hiểu tại sao lại thế, chắc do ăn ở:))
Cái này ko phải cảnh giác mà là cẩn thận, ông ngoại cũng có nhà ở rồi, mua cái ao chỉ để view cho đẹp trong khi con cháu nhếch nhác đi thuê nhà ở.
Mà mua ao rất khó để chuyển đổi thành đất ở, và chắc chắn sẽ ko bán đc khi bố vợ còn sống.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc cụ chưa đọc chỗ này.Nó nằm ngay ở #1:
Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.
Thế nên em mới viết là bảo vợ về nói chuyện với ông bà ngoại như đoạn bôi đậm ở dưới:
Sổ đỏ đứng tên cụ chủ thớt. Cụ ấy chỉ cần nói với vợ về bảo với ông bà : Chúng con mua để đầu tư, không liên quan đến người khác, sau này định đoạt ra sao là việc của chúng con, không ai có quyền can thiệp. Nếu OK thì mới mua. Sau đó cắt cho nhà ông bà ngoại 1m hoặc 1m5 để ông bà mở rộng ngõ sau sẽ bán được giá. Như vậy ông bà ngoại có lợi rồi, gia đình cụ chủ cũng đỡ phải giữ ý, vẹn cả đôi đường. Ao đem cho thuê thả cá chắc cũng thu được tý tiền. Sau này đất đai lên giá nữa. Chung cư mua bé đi, sau này có tiền đổi cái rộng rãi hơn.:))

LeTai1979

Racing Boy
Nhà em thì vợ bắt mua nhà to hơn để ông bà nội ở cho rộng rãi, nhà cũ bé ông bà cho thuê lấy tiền thích làm gì thì làm. Bên nhà ngoại vợ chồng em biếu tiền thì bà ngoại vẫn nhận bình thường, sau đó bà đem gửi tiết kiệm toàn bộ số tiền đó. Khi các cháu nhà em đủ 18 tuổi bà rút tiền ra chia cho các cháu, ngoài ra có tiền dành dụm bà cũng chia thêm các cháu mỗi người một ít.
Nhà dư tiền thì nói làm gì? Cụ đặt mình vào địa vị của Cụ chủ nghĩ chút xem sao?

ubisapro

Xe trâu
Ko muốn mua thì ko mua. E nghĩ thế cho đơn giản

Nine

Xe điện
Thế nên em mới viết là bảo vợ về nói chuyện với ông bà ngoại như đoạn bôi đậm ở dưới:
Vậy cụ tư vấn luôn trường hợp không ok đi vì cụ thớt đang cần tư vấn cái này.
Nếu đây là cơ hội đầu tư thì thớt đã chả lăn tăn thế đâu

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Qualcomaptx

Xe tăng
Bên vk em cũng gần như thế,chỉ có điều là vc đi hỏi mua của ae,cô bác để tránh rơi vào tay người khác

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mình không có nhu cầu chém gió, có thể suy nghĩ mình khác một số cụ mợ nên thôi xin phép rời cuộc thảo luận để cụ chủ thớt tham khảo ý kiến các cụ mợ khác cho thuận việc.

Mợ yến có điều kiện, nên góp ý thành thật kiểu có điều kiện, k sai gì cả nhưng các cụ ở đây cũng chạnh lòng, nhà ở ông thớt chưa có mợ lại góp ý mua chỗ nuôi lợn hữu cơ nghe nó k ổn tí nào, có out trình quá không, ông thơt tuổi em mợ, phấn đấu gom góp bao năm mợ lại khuyên về quê, thế vợ chồng nó về đâu, 1 hai tỉ với mợ là rơi vãi, em nói thực với em cũng rơi vãi, nhưng hai người trẻ lên hà nội gom góp không dễ như mợ bán dây xích, em góp ý quá lời mợ thông cảm, thậm chi mình có năm bảy triệu mỹ vẫn phải tôn trọng một hai trăm triệu của các em, còn như em bây giờ vãi tiền lạy mấy thằng em nó có về quê đâu, minh bao nó cũng chẳng cần. Mợ nên nghi là góp ý cho con cháu mình phấn đấu ở hà nội mợ ah

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Khổ quá em đã định không chuyện rồi cứ gợi chuyện.
Em góp ý trên phương diện ở vị trí trên răng dưới dép không có gì. À mà có 2 tỷ cụ nhé. Cứ đà tranh luận này có thể khiến em biến hình thành đứa thừa tiền ném xg sông biển. Không có đâu ạ.

Về mặt tình cảm, tứ thân phụ mẫu như nhau. Bố mẹ cần mới gọi và nhờ đến mình. Đã ai biết sự tình như nào, thật sự bmv có tham không hay muốn nghĩ cho các con cả sau này?

Xét về mặt tiền, người kiếm được 2 tỷ để dành không phải là người khốn khổ đâu. Cũng giỏi giang và có nghề nghiệp vị trí tốt. Nhà ở HN chung cư một số nơi cũng không quá cao đâu. Có thể tìm được nhà trên dưới 1 tỷ 2PN. Nên giải pháp nhà ở không phải là bài toán khó.
Em không xui về quê ở. Em nghĩ nên mua trước tiên là về tình cảm, sau lấy chỗ cuối tuần, cuối tháng về chơi con cái thăm nom ông bà. Tất nhiên em có nêu một số cam kết thoả thuận chặt chẽ.

Còn nếu cụ định lái sang vấn đề về quê ở thì lại là một câu chuyện khác.

Chỉnh sửa cuối:

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Mợ yến có điều kiện, nên góp ý thành thật kiểu có điều kiện, k sai gì cả nhưng các cụ ở đây cũng chạnh lòng, nhà ở ông thớt chưa có mợ lại góp ý mua chỗ nuôi lợn hữu cơ nghe nó k ổn tí nào, có out trình quá không, ông thơt tuổi em mợ, phấn đấu gom góp bao năm mợ lại khuyên về quê, thế vợ chồng nó về đâu, 1 hai tỉ với mợ là rơi vãi, em nói thực với em cũng rơi vãi, nhưng hai người trẻ lên hà nội gom góp không dễ như mợ bán dây xích, em góp ý quá lời mợ thông cảm, thậm chi mình có năm bảy triệu mỹ vẫn phải tôn trọng một hai trăm triệu của các em, còn như em bây giờ vãi tiền lạy mấy thằng em nó có về quê đâu, minh bao nó cũng chẳng cần. Mợ nên nghi là góp ý cho con cháu mình phấn đấu ở hà nội mợ ah
Mợ này chắc gái xinh. Nói chuyện không thấy toát lên cái nết đánh chết cái đẹp.

burjkhalifa

Xe hơi
Người ngoài sẽ không biết được tính cách, cuộc sống, mối quan hệ hiện nay giữa nhà vợ & gia đình cụ như thế nào. Nếu bố mẹ vợ chỉ là có ý tốt để cho con gái mua miếng đất & gia đình con gái toàn quyền đối với mảnh đất thì okie. Còn muốn mượn tiền mua & giữ đất cho con giai út theo kiểu mua để đấy - khi nào có thì trả - thì thôi dẹp toàn diện.

Muốn rõ ràng thì bàn nhau họp gia đình lại, bố mẹ vợ & cả gia đình em trai vợ. Nói rõ nhà con không có nhiều tiền. Nếu mua thì con mua & sau này con sẽ toàn quyền quyết định đối với cái ao khi con cần tiền (hoặc muốn xây nhà để ở). Bố mẹ vợ & em vợ sẽ được ưu tiên hơn khi con bán nhưng điều đó không có nghĩa là bố mẹ hay em trai được phép can dự vào.

Viết cam kết & tất cả gia đình nhà vợ ký vào đấy. Ra công chứng luôn. Còn không đồng ý thì thôi. Cứ phải sòng phẳng rõ ràng ngay từ đầu. Vợ chồng người ta còn làm hợp đồng trước hôn nhân. Bố mẹ & em vợ có là gì đâu. Phải rõ ràng chứ không mập mờ là mệt lắm.

fundraiser

Xe container
Khổ quá em đã định không chuyện rồi cứ gợi chuyện.
Em góp ý trên phương diện ở vị trí trên răng dưới dép không có gì. À mà có 2 tỷ cụ nhé. Cứ đà tranh luận này có thể khiến em biến hình thành đứa thừa tiền ném xg sông biển. Không có đâu ạ.

Về mặt tình cảm, tứ thân phụ mẫu như nhau. Bố mẹ cần mới gọi và nhờ đến mình. Đã ai biết sự tình như nào, thật sự bmv có tham không hay muốn nghĩ cho các con cả sau này?

Xét về mặt tiền, người kiếm được 2 tỷ để dành không phải là người khốn khổ đâu. Cũng giỏi giang và có nghề nghiệp vị trí tốt. Nhà ở HN chung cư một số nơi cũng không quá cao đâu. Có thể tìm được nhà trên dưới 1 tỷ 2PN. Nên giải pháp nhà ở không phải là bài toán khó.
Em không xui về quê ở. Em nghĩ nên mua trước tiên là về tình cảm, sau lấy chỗ cuối tuần, cuối tháng về chơi con cái thăm nom ông bà. Tất nhiên em có nêu một số cam kết thoả thuận chặt chẽ.

Còn nếu cụ định lái sang vấn đề về quê ở thì lại là một câu chuyện khác.
2 tỷ là số tiền tích cóp gần 10 năm cả 2 vc lăn lộn ở đất hnoi mới được, xoẹt phát cắt ngay 1 tỷ. Mợ làm như kiếm 1 tỷ dễ lắm ấy. Mợ chưa ở thế đi tìm nhà, thử hỏi mợ hiện giờ ở hanoi chung cư nào giá 1 tỷ? Cẩm 2 tỷ đi mua chung cư đã khó rồi huống hồ là 1 tỷ. Chính vit khó nên tôi mới nghĩ vc cụ chủ vẫn phải tiết kiệm dành dụm thêm để đủ tiền mua căn chung cư mơ ước cho gia đình 4 người. Cú tư vấn lấy được, phè phè ko thực tế nhưng mợ thì có giá trị gì.

longloan

Xe tăng
Cụ viết dài quá.đọc ko hết dc
Hiểu nôm na là bất công
Cụ kệ đê.việc mình làm .
Quan trọng mình tàu giỏi mua đất riêng