[Funland] Chuyện tìm nhà chung cư

Linh ML 123

Xe máy
người quản lý họ thắt cái van lại sau 1 quá trình xả lũ điên cuồng, khi thắt van nhỏ giọt, thị trường bị nén đủ lâu , giá lên tầm cao mới thì họ lại xả van ra và đẩy hàng ào ào với mức giá mới.
em nghĩ thế cụ ạ.
Với những khu nội đô, hoặc trong vành đai 2.5 e nghĩ đẩy hàng ra cũng khan lắm. nhưng giá có thể tốt hơn 1 chút chứ ko thể rơi tầm 10 giá đc. Còn các khu bên ngoài thì có khả năng đó thật

dreamer7985

Xe hơi
người quản lý họ thắt cái van lại sau 1 quá trình xả lũ điên cuồng, khi thắt van nhỏ giọt, thị trường bị nén đủ lâu , giá lên tầm cao mới thì họ lại xả van ra và đẩy hàng ào ào với mức giá mới.
em nghĩ thế cụ ạ.
Chả biết các bác nghĩ sao. Em thì em đánh giá việc tăng giá bất thường này tùy khu. Có khu tăng hợp lý, có khu tăng bất hợp lý.
Ví dụ: chung cư em mua thô giá 30, làm nội thất lên gần 37/m2, sau hơn 4 năm giá chỉ khoảng 42/m2. Có ăn thua gì đâu?
Em ví dụ một số khu nữa: Xa La từ 2014 giá đã khoảng 19-20 triệu/1m2, đến 2022 sau 8 năm giá xấp xỉ 25, thế có coi là tăng không?
Khu GM, giá năm 2017 đủ nội thất tầm giá cũng phải 31-32 triệu/1m2, giờ 2022 sau 5 năm giá chỉ 37-38 triệu/1m2 cũng là bình thường.
Em nghĩ mọi người đang bị áp cái tư duy là chung cư chỉ có mất giá nên nhìn giá đáy của chung cư để so với hiện tại nói rằng tăng giá quá nhiều.
Cùng thời gian ấy: giá một mảnh đất dịch vụ Mậu Lương 2014 giá có 1.2 tỷ, giờ đòi 6 tỷ ==> Gấp 5 thì có hợp lý không?
Rồi liền kề Văn Phú, Geleximco có lúc xuống tầm 35 triệu/1m2, giờ toàn hơn 100 triệu/1m2 thì có hợp lý không?
Em vẫn duy trì quan điểm. Mua để ở thì quan tâm đến tiện ích, giá trị sử dụng, vị trí phù hợp và đủ khả năng tài chính thì nên mua bất kỳ lúc nào sẵn sàng. Chúng ta quá khó để dự đoán được sự lên xuống của thị trường. Trong thời gian đó đi thuê thì tâm lý chúng ta có thoải mái để phát triển sự nghiệp, công việc hay không.

Quê bầm

Xe điện
Chả biết các bác nghĩ sao. Em thì em đánh giá việc tăng giá bất thường này tùy khu. Có khu tăng hợp lý, có khu tăng bất hợp lý.
Ví dụ: chung cư em mua thô giá 30, làm nội thất lên gần 37/m2, sau hơn 4 năm giá chỉ khoảng 42/m2. Có ăn thua gì đâu?
Em ví dụ một số khu nữa: Xa La từ 2014 giá đã khoảng 19-20 triệu/1m2, đến 2022 sau 8 năm giá xấp xỉ 25, thế có coi là tăng không?
Khu GM, giá năm 2017 đủ nội thất tầm giá cũng phải 31-32 triệu/1m2, giờ 2022 sau 5 năm giá chỉ 37-38 triệu/1m2 cũng là bình thường.
Em nghĩ mọi người đang bị áp cái tư duy là chung cư chỉ có mất giá nên nhìn giá đáy của chung cư để so với hiện tại nói rằng tăng giá quá nhiều.
Cùng thời gian ấy: giá một mảnh đất dịch vụ Mậu Lương 2014 giá có 1.2 tỷ, giờ đòi 6 tỷ ==> Gấp 5 thì có hợp lý không?
Rồi liền kề Văn Phú, Geleximco có lúc xuống tầm 35 triệu/1m2, giờ toàn hơn 100 triệu/1m2 thì có hợp lý không?
Em vẫn duy trì quan điểm. Mua để ở thì quan tâm đến tiện ích, giá trị sử dụng, vị trí phù hợp và đủ khả năng tài chính thì nên mua bất kỳ lúc nào sẵn sàng. Chúng ta quá khó để dự đoán được sự lên xuống của thị trường. Trong thời gian đó đi thuê thì tâm lý chúng ta có thoải mái để phát triển sự nghiệp, công việc hay không.
Thuê có gì ngại đâu cụ, 20 củ thuê đc căn nếu phải mua tầm 6-7 tỏi nên thuê 1-2 năm khi chưa sẵn sàng mua sẽ linh hoạt các phương án, một số bạn và đồng nghiệp em cho thuê nhà đang ở cả chung cư và nhà đất để thuê căn khác gần chỗ F1 học tiện đưa đón. Thuê cứ ký hđ dài hạn full đồ chỉ mang ít đồ cần thiết cá nhân tới thoải mái mà cụ.
Như cụ nói một số toà ở lâu cỡ 5-10 năm giá tăng cũng ko quá nhiều so với thời điểm mua của cđt thậm chí vẫn thấp hơn.
Ai dư giả ko phải cân đong nữa thì mua cho an tâm công tác còn để đầu tư thì mới phải tính ạ

tuan2681

Xe điện
thế thì nhà cụ tăng giá quá chậm cụ nhé.
ví dụ thực tế nhà em ở Hoàng Mai, năm 2016 em nhận nhà. Giá mua 1,1 tỷ. Đợt rồi e bán 1,75 tỷ sau6 năm sử dụng (gọi là hết khấu hao)
Căn e mua mới về ở dc 2 tháng. E kí hđ năm ngoái 2,95 tỷ. Giờ căn đó nguyên bản cdt đang giao dịch 3,5- 3,6-3,7 tỷ cụ ạ. Cụ nói đúng, tiện ích là thứ mn hay nhìn vào nhất. Thế nên mấy khu như TimesCity nó mới tăng k ngừng nghỉ.
khu phèn phèn như Pháp Vân nhà e cũng tăng cỡ 30-40% trong hơn 1 năm qua rồi nhé.
đó là dựa vào con số giao dịch thực tế, k phải giá chủ nhà rao bán cụ ạ.
E nghĩ dự án mới giá tăng chóng mặt, thì có lý do gì dự án cũ giá k tăng hoặc tăng chậm?
nếu có thì chắc chắn toà đó có vấn đề, k phù hợp với số đôngnên thị trường k hấp thụ nhanh, giá k tăng cao.
còn giá chung cư nó là1sp tiêu dùng thì có lý do gì nó tăng rồi nó phải giảm? Nó có tác dụng thực tế, chứ k phải sản phẩm đầu cơ đâu màthoát hàng vội để thu tiền về?
như kiểu bán giá thấp thì cứ để đó cho thuê tạm 5-7-10tr/1tháng

Nhungp

Xe hơi
Chung cư giảm giá đều 10 năm thật nhưng tăng mạnh trong 3 năm gần đây và dư địa tăng vẫn còn rất nhiều so với đất nền. Đất nền nhà ngõ ô tô hay phố nhỏ cũng đều 150-200tr /m. 50m đã gần chục tỷ. nhà nào hơn 100m đã triệu usd. Nói thật thì tiền Việt có mất giá thật nhưng cũng phải quy ra USD sẽ thấy nếu nhà nào cũng bán mấy trăm ngàn với triệu USD so với mức thu nhập bình quân thì phi lý nên giảm là tất yếu chờ giảm giá với tiền mất giá và giá bsd về tương đương khu vực mới tăng lại được.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
thế thì nhà cụ tăng giá quá chậm cụ nhé.
ví dụ thực tế nhà em ở Hoàng Mai, năm 2016 em nhận nhà. Giá mua 1,1 tỷ. Đợt rồi e bán 1,75 tỷ sau6 năm sử dụng (gọi là hết khấu hao)
Căn e mua mới về ở dc 2 tháng. E kí hđ năm ngoái 2,95 tỷ. Giờ căn đó nguyên bản cdt đang giao dịch 3,5- 3,6-3,7 tỷ cụ ạ. Cụ nói đúng, tiện ích là thứ mn hay nhìn vào nhất. Thế nên mấy khu như TimesCity nó mới tăng k ngừng nghỉ.
khu phèn phèn như Pháp Vân nhà e cũng tăng cỡ 30-40% trong hơn 1 năm qua rồi nhé.
đó là dựa vào con số giao dịch thực tế, k phải giá chủ nhà rao bán cụ ạ.
E nghĩ dự án mới giá tăng chóng mặt, thì có lý do gì dự án cũ giá k tăng hoặc tăng chậm?
nếu có thì chắc chắn toà đó có vấn đề, k phù hợp với số đôngnên thị trường k hấp thụ nhanh, giá k tăng cao.
còn giá chung cư nó là1sp tiêu dùng thì có lý do gì nó tăng rồi nó phải giảm? Nó có tác dụng thực tế, chứ k phải sản phẩm đầu cơ đâu màthoát hàng vội để thu tiền về?
như kiểu bán giá thấp thì cứ để đó cho thuê tạm 5-7-10tr/1tháng
? "khu phèn phèn như Pháp Vân nhà e cũng tăng cỡ 30-40%" là khu nào vậy cụ?
"dựa vào con số giao dịch thực tế, k phải giá chủ nhà rao bán" là con số nào? Cụ ngồi làm phòng địa chính à? :)

Quê bầm

Xe điện
"dựa vào con số giao dịch thực tế, k phải giá chủ nhà rao bán" là con số nào? Cụ ngồi làm phòng địa chính à? :)
Cụ cứ thử hỏi mấy khu như Mulberry lane, IPH Plaza, 88 Láng Hạ, Keangnam, Royal City Golden Palace, the Manor….so sánh giá hiện tại với giá mua từ cđt ko biết tăng bao nhiêu nữa

carote

Đi bộ
Chung cư giảm giá đều 10 năm thật nhưng tăng mạnh trong 3 năm gần đây và dư địa tăng vẫn còn rất nhiều so với đất nền. Đất nền nhà ngõ ô tô hay phố nhỏ cũng đều 150-200tr /m. 50m đã gần chục tỷ. nhà nào hơn 100m đã triệu usd. Nói thật thì tiền Việt có mất giá thật nhưng cũng phải quy ra USD sẽ thấy nếu nhà nào cũng bán mấy trăm ngàn với triệu USD so với mức thu nhập bình quân thì phi lý nên giảm là tất yếu chờ giảm giá với tiền mất giá và giá bsd về tương đương khu vực mới tăng lại được.
Chung cư khu vực các quận, huyện ngoại thành thì còn dư địa tăng. Chứ chung cư trong nội đô thì em nghĩ nó cũng khá cao rồi, giá đang rơi vào tầm 60-80tr/m. Làm 1 bài toán nho nhỏ như này:
1 căn chung cư dt 110m2, giá 70tr/m. Nghĩa là 7,7 tỷ/căn. 3 ngủ, 2 nhà tắm.
1 căn nhà nội đô ngõ ô tô 50m2, giá 150tr/m. Nghĩa là 7,5 tỷ/căn, coi như tương đương căn chung cư. Giả sử xây 4 tầng, dt sử dụng là 200m2, trừ cầu thang thì cũng còn ~190m2. Nhà ít nhất 4 ngủ, 3 nhà tắm.
Như vậy, giá trị sử dụng cùng tầm tiền thì nhà đất nội đô đang hơn cả chung cư.
Còn về tiện ích. Nói chung là gym và bể bơi. Gym thì chưa chắc ai mua chung cư cũng có nhu cầu tập hoặc có khi tập ở chỗ khác. Bể bơi thì từ khi chung cư nở rộ cứ ngỡ VN là cường quốc bơi lội :)) Cứ nhắc đến chung cư là nhắc đến bơi :))
Tiện ích khu vực xung quanh thì chung cư và nhà nội đô coi như ngang kèo ;;)

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
Chung cư khu vực các quận, huyện ngoại thành thì còn dư địa tăng. Chứ chung cư trong nội đô thì em nghĩ nó cũng khá cao rồi, giá đang rơi vào tầm 60-80tr/m. Làm 1 bài toán nho nhỏ như này:
1 căn nhà nội đô ngõ ô tô 50m2, giá 150tr/m. Nghĩa là 7,5 tỷ/căn, coi như tương đương căn chung cư. Giả sử xây 4 tầng, dt sử dụng là 200m2, trừ cầu thang thì cũng còn ~190m2. Nhà ít nhất 4 ngủ, 3 nhà tắm.
Còn về tiện ích. Nói chung là gym và bể bơi. Gym thì chưa chắc ai mua chung cư cũng có nhu cầu tập hoặc có khi tập ở chỗ khác. Bể bơi thì từ khi chung cư nở rộ cứ ngỡ VN là cường quốc bơi lội :)) Cứ nhắc đến chung cư là nhắc đến bơi :))
Ngõ ô tô thì 150 triệu/m2 là giá đất thôi.
Để xây 200m2 sàn xd với nội thất khá thì mất thêm 10 triệu/m2 nữa là 2 tỷ, tổng tiền 9.5 tỷ.
Tầng 1 để ô tô, tầng 2 phòng khách + bếp, tầng 3 có 2 phòng ngủ, tầng 4 là tầng phơi giặt + phòng thờ.
Như vậy chỉ dc 2 phòng ngủ.
Ngoài ra cầu thang + giếng trời mỗi tầng mất khoảng 10m2, 4 tầng 40m2.
Diện tích tường bao + cột khoảng 4m2, như vậy diện tích sử dụng còn:
200-40-4= 156 m2.
Đơn giá sử dụng:
9500: 156=61 triệu/m2.

caisua

Xe lăn
Ngõ ô tô thì 150 triệu/m2 là giá đất thôi.
Để xây 200m2 sàn xd với nội thất khá thì mất thêm 10 triệu/m2 nữa là 2 tỷ, tổng tiền 9.5 tỷ.
Tầng 1 để ô tô, tầng 2 phòng khách + bếp, tầng 3 có 2 phòng ngủ, tầng 4 là tầng phơi giặt + phòng thờ.
Như vậy chỉ dc 2 phòng ngủ.
Ngoài ra cầu thang + giếng trời mỗi tầng mất khoảng 10m2, 4 tầng 40m2.
Diện tích tường bao + cột khoảng 4m2, như vậy diện tích sử dụng còn:
200-40-4= 156 m2.
Đơn giá sử dụng:
9500: 156=61 triệu/m2.
Cụ ấy chưa biết tính:
- Đất ngõ 4B vào nhà ở khu CC 70tr thì ko có giá 150, trừ khi đất hình thù kỳ dị hoặc đường đâm xuyên nhà
- Diện tích cầu thang mỗi tầng 10m, nếu trần cao thì phải hơn, trừ khi xây sàn so le thì bớt được chút
- Để xe trong nhà thì mất 2 phòng cho xe và sân phơi, phòng thờ nên 50m xây 4 tầng chỉ được 3PN với 3VS

Linh ML 123

Xe máy
Em đang ở khu Nam Xala đây, nếu với người thu nhập trung bình khá em thấy tòa CT1, CT2 Nam xala ở rất OK, thiết kế 2 ngủ kiểu cũ đều có sáng, mở cửa thì thông gió. Tất nhiên là khu cũ thì ko thể nào bằng được khu mới nhưng có khuôn viên cho con nít chơi, siêu thị dưới nhà, muốn cafe thì đi bộ sang khu xala. Siêu thị Mẹ bé các thứ có đủ cả.

Chung cư mà có đầy đủ tiện ích như bể bơi hay cây xanh, đường dạo bộ, vui chơi trẻ em thì trong vđ3 có mấy khu đáp ứng được đâu ạ, đa số em thấy chỉ có mỗi tòa nhà bên dưới có café, gym, siêu thị mini, cái rất cần là chỗ đỗ xe thì hầu hết cc đang thiếu. Muốn có không gian thì phải đi xa chút nhưng hằng ngày vào phố đi làm đi học cũng vật vã. Ai tiện đâu thì ở gần đó chứ em nghĩ cũng ko nên thần thánh hóa cái gì quá.

Linh ML 123

Xe máy
Cụ ấy chưa biết tính:
- Đất ngõ 4B vào nhà ở khu CC 70tr thì ko có giá 150, trừ khi đất hình thù kỳ dị hoặc đường đâm xuyên nhà
- Diện tích cầu thang mỗi tầng 10m, nếu trần cao thì phải hơn, trừ khi xây sàn so le thì bớt được chút
- Để xe trong nhà thì mất 2 phòng cho xe và sân phơi, phòng thờ nên 50m xây 4 tầng chỉ được 3PN với 3VS
Tổng tiền 9.5 tỉ mà cả nhà cả đất 4B vào thì chắc ko được nội đô, phải đi ra khu thanh xuân thì may ra tìm trong vài khu xa xa được.

tuan2681

Xe điện
e nói rõ là Pháp Vân, nhà em chứ nhà ai??
1 giao dịch thực tế là e ở 6 năm rồi bán .
thứ 2 là tòa em đang ở, giao dịch bạn bè hàng xóm em mua,
chứ em bịa ra làm gì?
ví dụ khác cho cụ:
khu Phương Đông greenpark:
cdt bán giá 23-27tr/m2 tùy tòa (năm đầu 2021 là lần mở bán cuối - nếu e k nhầm)
tại thời điểm bàn giao: tháng 9/2021; e đi xem để mua thì giá cỡ 30-32 cho căn đẹp;
hiện nay căn đẹp giá k dưới 40-41 cụ nhé
cô bạn em bán căn 57m2 2,4 tỷ thu về hồi tháng 5 khi có sổ về tay đấy ạ.
cụ tính hộ e xem là tăng bnh % từ giá của cdt bán rồi ạ???

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
e nói rõ là Pháp Vân, nhà em chứ nhà ai??
1 giao dịch thực tế là e ở 6 năm rồi bán .
thứ 2 là tòa em đang ở, giao dịch bạn bè hàng xóm em mua,
chứ em bịa ra làm gì?
ví dụ khác cho cụ:
khu Phương Đông greenpark:
cdt bán giá 23-27tr/m2 tùy tòa (năm đầu 2021 là lần mở bán cuối - nếu e k nhầm)
tại thời điểm bàn giao: tháng 9/2021; e đi xem để mua thì giá cỡ 30-32 cho căn đẹp;
hiện nay căn đẹp giá k dưới 40-41 cụ nhé
cô bạn em bán căn 57m2 2,4 tỷ thu về hồi tháng 5 khi có sổ về tay đấy ạ.
cụ tính hộ e xem là tăng bnh % từ giá của cdt bán rồi ạ???
1, Căn cụ ở 6 năm, tiền nội thất bao nhiêu? 1.1 bán 1.75 là bao nhiêu % sau 6 năm?
2, Căn cụ mua, năm ngoái 2.95, giờ 3.6, vậy là bao nhiêu %? Con số 30-40% ở đâu ra?
3, Đã tính phí mua bán chưa?
4, Càng "phèn phèn" thì tỷ lệ tăng giá càng cao. Nên cụ đừng thắc mắc khu khác không tăng 30-40% như khu cụ. :)

ngocha285

Xe đạp
Đợt này em đang tìm nhà chung cư tính từ chỗ tòa tối cao ra bán kính 5km mà không phải sang bên kia sông.
Khổ nỗi tài chính không đủ lên tầm cao nên stress thật sự các cụ ạ.

Thông tin chi tiết như sau các cụ ạ.
Tài chính max khoảng 4 tỉ
Cách phố Lý thường kiệt khoảng 4, 5km
2 ngủ 2 vệ sinh
Có sổ hồng

Nhưng khổ nỗi tìm cứ được cái nọ thì mất cái chai các cụ ạ. Chỗ thì xa quá, chỗ lại tắc không thở được luôn các cụ ạ. Còn em không muốn qua bên kia sông Hồng vì thế thì em đi làm lại mười mấy 20 cây số (e làm bên cổ nhuế) thì cũng stress lắm.
Em có căn chung cư 3PN chính chủ, bằng đúng tài chính của cụ.
Khoảng cách ra đến Tòa tối cao em check thử thì khoảng 3,4km - 4,4km (tùy đi đường nào, theo google map)
Cụ có quan tâm thì qua xem nhà em nhé.

Ladyfirst

Xe hơi
em đang tìm hiểu cc artemit, các cụ có biết giờ ở đấy hết phốt chưa ạ

mitanquyt

Xe đạp
Em đang tính mua căn cc 3pn tầm 5 ti rưỡi khoảng hơn 100m2, loanh quanh khu thanh xuân đống đa mua đâu ổn nhất các bác nhỉ. Có xem bên Impe nhưng bên ý đắt quá, nên đang nghía qua khu Hapu thấy bảo tuy cũ nhưng nhà cửa vẫn đẹp vs có nhiều tiện ích, các bác cho e xin ít recommend thêm có toà nào ổn áp ạ

Linh ML 123

Xe máy
Em đang tính mua căn cc 3pn tầm 5 ti rưỡi khoảng hơn 100m2, loanh quanh khu thanh xuân đống đa mua đâu ổn nhất các bác nhỉ. Có xem bên Impe nhưng bên ý đắt quá, nên đang nghía qua khu Hapu thấy bảo tuy cũ nhưng nhà cửa vẫn đẹp vs có nhiều tiện ích, các bác cho e xin ít recommend thêm có toà nào ổn áp ạ
Impe của bác là impe thanh xuân ạ, năm rồi bết quá nên đi hết cả dự định mua bán nhà cửa rồi bác ạ