[Funland] Chuyện tủi thân ngày tết.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mỗi tết em lại cho mỗi đứa 10tr bỏ lợn, bảo rằng: Xã hội này đé o đứa nào cho mày tiền nhiều như bố mẹ đâu, nên không việc gì phải xoắn.
Văng ... mí trẻ con nà hem tốt nha ;))

ocean08

Xe điện
Em còn chẳng nhớ là ngày xưa mình được lì thế nào nữa cơ.
Ngày xưa pama em còn toàn không cho nhận. Nên ai đưa cũng chối đây đẩy "thôi cháu không nhận đâu", giờ nghĩ lại vẫn buồn cười vì ngốc :D nhưng nó lại tạo nên tính cách em sau này là một đồng em cũng không nợ/không nhận của người khác.
Nên cụ/mợ nên mừng nhé. Tiền phải do mình làm ra, không xin xỏ, xin xỏ mất cả vị thế. Tiền là giấy ý mà :D không quan trọng lắm.
E đồng ý với Cụ/Mợ chủ: Tiền là giấy ý mà, không quan trọng lắm, quan trọng nhất là số lượng của nó!

barca6996

Xe container
Cha mẹ sinh con trời sinh tính, anh em cùng nhà mà còn mỗi người mỗi tính. Cho nên chủ thớt có thể tự ti và sống khép kín nhưng con của cụ chưa chắc đã như thế. Như nhà em bố em k uống rượu bia nhưng e lại bú suốt, toàn xét nghiệm nồng độ máu trong cồn😁

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Tự tin không phải là nhiều tiền, tiền với tự tin chả liên quan gì đến nhau.
Thế là tạo ảo tưởng cho trẻ con + giáo dục trẻ con sùng bái tiền chứ tự tin cái gì dc trước các bạn.
Con em lại không quan tâm lắm đến tiền. Em cũng đã nói ở còm trên là em không biết cách đó có đúng không, nhưng có lẽ thời nay cần tiến tới điều kiện sống tốt chứ không phải như trước đây đủ ăn đủ mặc là đủ. Bây giờ mặc phải biết mặc đẹp, ăn phải biết thưởng thức, và nhiều thứ khác nữa để không bị lạc lõng. Thế giới với trẻ con bây giờ nó rộng lớn hơn mình ngày xưa, em muốn con em không ngờ nghệch như em.

duytrong

Xe lăn
Năm nào gần tết em cũng đổi một ít tiền lẻ 20k để mùng tuổi trẻ con, ít thế thôi mới đủ mà chia vả lại phụ huynh các cháu không phải ngại vấn đề mà tìm cháu nhà mình mà mừng tuổi trả nợ.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
E đồng ý với Cụ/Mợ chủ: Tiền là giấy ý mà, không quan trọng lắm, quan trọng nhất là số lượng của nó!
Em là mợ ạ. Tiền với em là giấy, nói vậy để thấy là chẳng may bây giờ không có tiền, thì với em cũng chẳng sao, em lại tìm cách khác để lại có tiền, chứ có gì ghê gớm đâu.

Mợ thú vị đấy hehe
Hehe. Cám ơn cụ. Em thú vị mà.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tết đến đít rồi, cụ thớt không cần phải lo đi.
Thằng F1 nhà em nó tự tin lắm, đi xem film thì cứ phải chọn ghế Vip cho hai bố con, vì nó biết bố nó không ngồi ghế thường (và mặc định, nó cũng không được ngồi ghế thường, trừ khi hết chỗ).
Nó làm gì có tiền, nó vẫn tự tin đấy thôi.

MS903

[Tịch thu bằng lái]

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bây giờ lúc nào em thích hiền thì em hiền, lúc nào em thích ghê thì em ghê :D
Mợ này giống tính Gấu nhà em, bình thường em ấy hiền nhất xóm, nhưng động đến em ấy thì ... em còn phải nể vài phần. :D

barca6996

Xe container

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Con em lại không quan tâm lắm đến tiền. Em cũng đã nói ở còm trên là em không biết cách đó có đúng không, nhưng có lẽ thời nay cần tiến tới điều kiện sống tốt chứ không phải như trước đây đủ ăn đủ mặc là đủ. Bây giờ mặc phải biết mặc đẹp, ăn phải biết thưởng thức, và nhiều thứ khác nữa để không bị lạc lõng. Thế giới với trẻ con bây giờ nó rộng lớn hơn mình ngày xưa, em muốn con em không ngờ nghệch như em.
Cái gì cũng có 2 mặt, giáo dục trẻ con thì cần biết đủ mức, ko thành cực đoan, hoặc quá tự ti hoặc quá ngạo mạn về chuyện vật chất. Vs người lớn hay trẻ con, "coi tiền là giấy" cũng ko hẳn là tốt.

Nhiều tiền chỉ là 1 phần để giúp 1 số người cảm thấy tự tin thôi.

qlevis

Xe điện
Hồi nhỏ cứ mỗi khi tết về là cháu luôn tự ti, và cảm thấy tủi thân vì bố mẹ ít quan hệ nên tiền lì xì ít hơn anh em bạn bè.
Giờ cháu đã U40, tính tình khép kín, bản thân cũng ít quan hệ ngao du. Con cháu giờ hẳn còn nhỏ, chưa hiểu gì về tiền, nhưng cháu sợ sau này chúng nó lại rơi vào cái cảm giác tủi thân giống mình ngày xưa.

Các cụ bảo giờ nên chuẩn bị tâm lý cho tụi trẻ thế nào ?

Xưa các cụ nhà cháu thường bảo tiền lì xì chỉ là qua lại, mình lì xì con ngta, ngta lì xì lại cho con. Nên ít nhiều không quan trọng.
Con cụ đc lì xì nhiều thì cụ lại phải lì xì lắm chứ báu j

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em chả nhớ vụ lì xì lắm! Vì cứ bị phụ huynh tịch thu hết :))
Chỉ nhớ là có lì xì, nên tranh thủ trước khi bị tịch thu ra quán game bấm nút chơi xả láng :))

MS903

[Tịch thu bằng lái]

uoat_LX

Xe điện
Hồi nhỏ cứ mỗi khi tết về là cháu luôn tự ti, và cảm thấy tủi thân vì bố mẹ ít quan hệ nên tiền lì xì ít hơn anh em bạn bè.
Giờ cháu đã U40, tính tình khép kín, bản thân cũng ít quan hệ ngao du. Con cháu giờ hẳn còn nhỏ, chưa hiểu gì về tiền, nhưng cháu sợ sau này chúng nó lại rơi vào cái cảm giác tủi thân giống mình ngày xưa.

Các cụ bảo giờ nên chuẩn bị tâm lý cho tụi trẻ thế nào ?

Xưa các cụ nhà cháu thường bảo tiền lì xì chỉ là qua lại, mình lì xì con ngta, ngta lì xì lại cho con. Nên ít nhiều không quan trọng.
Cụ nói với các cháu đúng những gì đấng sinh thành đã dạy cụ .Em dạy con em như vậy , ý nghĩa lì xì nằm ở ngoài phong bao , càng đỏ càng đẹp càng mang lại ấm no hạnh phúc .Đồng tiền bên trong chỉ mang tính tượng trưng.Em chỉ lì xì ông bà,con cháu 2 bên gia đình và con cháu vài người bạn thân thiết . Lì xì cho con cháu gia đình khó khăn để chúc gia đình họ năm mới an khang, thịnh vượng và tin rằng lì xì là chia bớt cái hên , cái phúc của mình cho người khác ,nên không chia cho nhà giàu hơn mình.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng có 2 mặt, giáo dục trẻ con thì cần biết đủ mức, ko thành cực đoan, hoặc quá tự ti hoặc quá ngạo mạn về chuyện vật chất. Vs người lớn hay trẻ con, "coi tiền là giấy" cũng ko hẳn là tốt.

Nhiều tiền chỉ là 1 phần để giúp 1 số người cảm thấy tự tin thôi.
Cụ đọc lời giải thích vì sao em nói tiền là giấy chưa ạ.
Tuy nhiên mọi thứ em sẽ còn chỉnh dần theo thời gian. Với em không có cái gì là mãi mãi cả, em có thể thay đổi nếu em thấy cần phải thay đổi.
Tiền với em là giấy, nói vậy để thấy là chẳng may bây giờ không có tiền, thì với em cũng chẳng sao, em lại tìm cách khác để lại có tiền, chứ có gì ghê gớm đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Đúng rồi

Tủi, tủi cái ccc giề

Ngu xi đần độn không bằng những người đòng trang đồng lứa trong xã hội thì đương nhiên phải chịu thôi chứ có cái tư cách mệ gì mà đòi so sánh với xung quanh để mà tủi với chả tui..

Đời này, khôn thì ngon, mạnh thì tốt; giỏi thì đoàng hoàng.

Còn ở mức íu bằng ai thì xã hội nó đối xử như thế nào phải chịu thế thôi.
Xung quanh nó ghét nó khinh ra mặt thì cũng làm íu gì được nó

Cụ U40 rồi mà suy nghĩ chưa lớn lắm nhỉ?
sao cụ nặng về vấn đề lì xì thế
Cụ chuẩn bị tâm lý con cụ bằng cách nói với cháu: Lì xì chỉ là đi vay. Thứ gì tự mình làm ra mới là giá trị.
Nếu cháu bé quá thì cụ nói với cháu tiền họ lì xì cho con bố/mẹ cầm hộ rồi. Cần gì bố/mẹ sẽ mua cho
Vui vẻ lên cụ! Nó cũng chỉ là ký ức tuổi thơ thôi mà! Mà mình nhận thì cũng phải trả! 🌷
Cụ nghĩ nhiều quá rồi!
Mỗi cái lì xì mà cũng tủi thân được, mợ dễ tủi thân quá
Cụ lì xì người khác nhiều vào, cho đi 10 thì con cụ thể nào chả nhận lại 5-6
Em thấy cụ chuẩn bị lại tâm lý cho cụ thì đúng hơn. Tâm lý, tính cách của cha mẹ ảnh hưởng đến con cái phần lớn, sau này sẽ theo nó cả đời. Cụ ko quên đc mặc cảm tự ti của mình thì làm sao con cụ tự tin đc :)
Với nhà cháu thì ko đơn giản như cụ nói.
Trường F1 đòi giấy xác nhận hộ khẩu từ địa phương.
Ra uỷ ban ko làm bảo về gặp công an hộ tịch.
Ra CA phường CA hộ tịch làm theo ca kíp, mấy lần gặp dc thì anh ấy bảo về xin chữ ký tổ trưởng rồi ra anh ấy cộp dấu rất nhanh, gọn, vui vẻ và nhã nhặn cũng mất 3-4 lần đi lại