[Funland] Chuyện tủi thân ngày tết.

Traisuonggio

Xe buýt
Muốn con cụ nhận nhiều thì cụ phải ...xì ra nhều chứ cụ chả xì ra mấy mà nhận của mn nhều cũng ...ngại lém phỏng cc

comiki

Xe lăn
Ngày xưa nhà em cũng nghèo xơ xác nhưng em tồ quá hay sao ý mà không mặc cảm tự ti tẹo nào, em còn làm thủ lĩnh của bọn bạn ở phố, và cả lớp gọi em bằng chị. Dã man 😬
Nhà em cũng nghèo, bố mẹ em càng ko có quan hệ, thậm chí còn nghỉ hưu sớm, lại ko sống ở quê nên ít anh em họ hàng ở gần. Tiền mừng tuổi hầu như ko có, bọn em chả bao giờ để ý hay tự ti, chỉ ý thức rằng nhà mình nghèo nên ko bao giờ dám đòi hỏi bố mẹ cái gì. Ơ mà cũng luôn tự tin vì ở lớp luôn đứng top đầu :D

_AHA_

Xe điện
Hồi nhỏ cứ mỗi khi tết về là cháu luôn tự ti, và cảm thấy tủi thân vì bố mẹ ít quan hệ nên tiền lì xì ít hơn anh em bạn bè.
Giờ cháu đã U40, tính tình khép kín, bản thân cũng ít quan hệ ngao du. Con cháu giờ hẳn còn nhỏ, chưa hiểu gì về tiền, nhưng cháu sợ sau này chúng nó lại rơi vào cái cảm giác tủi thân giống mình ngày xưa.

Các cụ bảo giờ nên chuẩn bị tâm lý cho tụi trẻ thế nào ?

Xưa các cụ nhà cháu thường bảo tiền lì xì chỉ là qua lại, mình lì xì con ngta, ngta lì xì lại cho con. Nên ít nhiều không quan trọng.
Quan trọng là mình có đủ tiền chứ so bì thì khó lắm

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em nghĩ cụ chủ tâm tư về số người đến chơi hơn là được bao tiền lì xì.
Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.
Nếu muốn đông khách, thì nhà phải giàu và nhiều mối quan hệ.

Có qua có lại mới toại lòng nhau.
Anh đến chơi nhà tôi, chơi với tôi, Tết tôi qua anh, anh qua tôi, thế mới hợp nhẽ. Chứ đừng để bố tôi hỏi, mày sang nhà nó chúc Tết mà cả năm chả thấy mặt nó đâu, thế thì mất mặt quá đi.
Mối quan hệ gần gũi thường được vun đắp bằng tình cảm thường nhật, nên nhà ít khách đều có lý do của nó cả.

Bằng lòng với cuộc sống thường nhật là ít bạn, thì Tết cũng thế, nên dạy con chấp nhận việc đó, vì hoàn cảnh nhà mình chỉ được thế. Mình không xin ai, cũng chẳng cho được ai. Thế cho nhanh cụ nhỉ?

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Hồi nhỏ cứ mỗi khi tết về là cháu luôn tự ti, và cảm thấy tủi thân vì bố mẹ ít quan hệ nên tiền lì xì ít hơn anh em bạn bè.
Giờ cháu đã U40, tính tình khép kín, bản thân cũng ít quan hệ ngao du. Con cháu giờ hẳn còn nhỏ, chưa hiểu gì về tiền, nhưng cháu sợ sau này chúng nó lại rơi vào cái cảm giác tủi thân giống mình ngày xưa.

Các cụ bảo giờ nên chuẩn bị tâm lý cho tụi trẻ thế nào ?

Xưa các cụ nhà cháu thường bảo tiền lì xì chỉ là qua lại, mình lì xì con ngta, ngta lì xì lại cho con. Nên ít nhiều không quan trọng.
Mỗi tết em lại cho mỗi đứa 10tr bỏ lợn, bảo rằng: Xã hội này đé o đứa nào cho mày tiền nhiều như bố mẹ đâu, nên không việc gì phải xoắn.

deadlove

Xe điện
Cứ giàu khắc đông khách, con cái sẽ có nhiều tiền mừng tuổi, lúc đó có khi lại toàn đóng cửa đi du lịch :-"

ruby_eagle

Xe điện
Ngày xưa còn bé em cũng chẳng dc lì xì bao nhiêu, nhà nghèo nên hiểu hoàn cảnh, cũng chẳng đòi hỏi gì. Xung quanh thì có đứa này đứa kia, cũng có đứa con nhà giàu hoặc con ông này bà nọ thích khoe của, hơi chạnh lòng tí nhưng vì nghĩ đến bố mẹ đã vất vả kiếm từng đồng một thì em chẳng có hứng thú gì khi so sánh với bạn bè. Giờ đã u30, có con nên lại nhớ cảm giác khi xưa, em dạy con rằng tiền lì xì chỉ là phong tục của đất nước, mang ý nghĩa may mắn, không nên đòi hỏi nhiều hay ít, không phô trương, không đố kị với bạn bè.

jazzzzz

Xe lăn
40 mà vẫn hóng xin-cho àh.

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng nghèo, bố mẹ em càng ko có quan hệ, thậm chí còn nghỉ hưu sớm, lại ko sống ở quê nên ít anh em họ hàng ở gần. Tiền mừng tuổi hầu như ko có, bọn em chả bao giờ để ý hay tự ti, chỉ ý thức rằng nhà mình nghèo nên ko bao giờ dám đòi hỏi bố mẹ cái gì. Ơ mà cũng luôn tự tin vì ở lớp luôn đứng top đầu :D
Bây giờ em lại thay đổi mợ ạ. Con em mà hỏi nhà mình có giầu không? thì em sẽ trả lời là "nhà mình giầu", con em mà hỏi mẹ có tiền không? thì em sẽ trả lời là "mẹ đầy tiền". Chẳng biết là đúng hay là sai, em chỉ muốn con em tự tin hơn trước các bạn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Of này các mợ toàn đứng top lớp nên mấy cụ chả dám cãi :))

deadlove

Xe điện
Tự tin không phải là nhiều tiền, tiền với tự tin chả liên quan gì đến nhau.

Bây giờ em lại thay đổi mợ ạ. Con em mà hỏi nhà mình có giầu không? thì em sẽ trả lời là "nhà mình giầu", con em mà hỏi mẹ có tiền không? thì em sẽ trả lời là "mẹ đầy tiền". Chẳng biết là đúng hay là sai, em chỉ muốn con em tự tin hơn trước các bạn.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Nó 10 tuổi thì tạo điều kiện kiểu gì ?
Cho nó mấy trăm triệu gửi tiết kiệm, đến tết bỏ ra mà tiêu.
Mà sao cứ phải lì xì thế nhở, các nước khác ko có lệ lì xì thì trẻ con tự ti vs ko kễnh được vs bạn bè chúng nó hết à?

Lì xì là tạo thói quen rất xấu cho trẻ: ko cần lao động mà vẫn có tiền,

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Thế là tạo ảo tưởng cho trẻ con + giáo dục trẻ con sùng bái tiền chứ tự tin cái gì dc trước các bạn.

Pumzen

Xe ba gác
Giờ tết có đi nhiều như ngày xưa nữa đâu, chủ yếu đến với a em trong nhà hoặc họ hàng cực thân, nên chuyện lì xi ko phải lăn tăn.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Như mợ là đúng đấy, bố mẹ đã chả cho được điều gì thì chớ, lại tước đi sự tự tin và tuổi thơ hạnh phúc của nó, đấy là loại bố mẹ vứt đi!

concaro128

Xe tải
Mợ thú vị đấy hehe

deadlove

Xe điện
Em ví dụ luôn cho cụ là tự tin với tiền chả có liên quan.

Dân đa cấp chẳng hạn, chém gió cứ gọi là ào ào, bão bùng, rất tự tin đứng nói trước hàng trăm người.

Đấy, toàn về ăn mỳ tôm úp, nhưng ra ngoài vẫn tự tin bình thường.

Nói vui là thế, còn về việc tự tin nó phải là một sự luyện tập (đôi khi có thể là bẩm sinh có), nhưng cái đó là luyện tập được. Khi đất nước bao cấp, đại đa số là sàn sàn như nhau, vậy lúc đó thì tự tin với tiền có liên quan gì đâu. Những ai tự tin, không nhút nhát họ bật lên, sau mới có tiền. Đâu cứ phải có tiền mới có tự tin. Tất nhiên có tiền thì sẽ dễ tự tin hơn ông không có tiền, nhưng không có tiền thì vẫn có thể tự tin.

Cụ nhiều tiền hay ít tiền, sẽ thấy tự tin hay không ngay!

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa nhà em cũng nghèo xơ xác nhưng em tồ quá hay sao ý mà không mặc cảm tự ti tẹo nào, em còn làm thủ lĩnh của bọn bạn ở phố, và cả lớp gọi em bằng chị. Dã man 😬
Thế giờ Mợ "chín không bà" còn dã man nữa hôn ? :x

barca6996

Xe container
Hóa ra chuyện chị đại là có thật 😲