[Funland] Chuyện tủi thân ngày tết.

hatinh5760

Xe điện
Người ta gọi như cụ là : cả nghĩ.
Từ bé, e chỉ thấy bố mừng tuổi bà nội và bà ngoại. Bọn e không được mừng tuổi. Không biết gì, nên đã không nghĩ ngợi gì.
Sau này lớn lên, trẻ con được mừng tuổi, cũng là mình mừng đi, người ta mừng lại. Và cũng chỉ anh em họ hàng.
Còn người ngoài thì con sếp, vợ sếp. nghĩ làm gì nhỉ.

barca6996

Xe container
Ra đạo luật như cấm đốt pháo :))
E vote luôn. Tết năm nào cũng mất một mớ vì mọi người mừng tuổi cho con e thì nó về nhét ngay vào lợn, mình mừng đáp lễ là bị lõm 😢😁

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E vote luôn. Tết năm nào cũng mất một mớ vì mọi người mừng tuổi cho con e thì nó về nhét ngay vào lợn, mình mừng đáp lễ là bị lõm 😢😁
Món này nói thật bỏ dc thì tốt. Chí ít đỡ phải đi kiếm tiền mới

Freeman Bodhany

Xe tăng
Hồi nhỏ cứ mỗi khi tết về là cháu luôn tự ti, và cảm thấy tủi thân vì bố mẹ ít quan hệ nên tiền lì xì ít hơn anh em bạn bè.
Giờ cháu đã U40, tính tình khép kín, bản thân cũng ít quan hệ ngao du. Con cháu giờ hẳn còn nhỏ, chưa hiểu gì về tiền, nhưng cháu sợ sau này chúng nó lại rơi vào cái cảm giác tủi thân giống mình ngày xưa.

Các cụ bảo giờ nên chuẩn bị tâm lý cho tụi trẻ thế nào ?

Xưa các cụ nhà cháu thường bảo tiền lì xì chỉ là qua lại, mình lì xì con ngta, ngta lì xì lại cho con. Nên ít nhiều không quan trọng.
Thế thì Tết mợ cứ lì xì cho con mợ mỗi đứa 10 triệu hoặc 20 triệu....coi như là bù cho khoản mợ kém quan hệ khiến con mợ nhận ít lì xì từ các mối quan hệ của mợ. Chắc con mợ chúng nó sẽ bớt tự ti.

windy1

Xe điện
Lì xì tết là một phong tục tốt. Ngày nay người ta so sánh tiền ít, tiền nhiều vô tình dạy hư đám trẻ.

Ngày xưa, em chẳng bao giờ cầm được tiền lì xì lâu trong tay. Bị mẹ em thu hết . Có lẻ bà lì xì cho con người khác, nên phải thu gom hết lại số tiền từ các con. Cho nên đối với em, chuyện lì xì là chuyện cho có thôi, vì đâu phải là tiền của mình thật sự .

otootooto

Xe tăng
Nhà em cũng nghèo, bố mẹ em càng ko có quan hệ, thậm chí còn nghỉ hưu sớm, lại ko sống ở quê nên ít anh em họ hàng ở gần. Tiền mừng tuổi hầu như ko có, bọn em chả bao giờ để ý hay tự ti, chỉ ý thức rằng nhà mình nghèo nên ko bao giờ dám đòi hỏi bố mẹ cái gì. Ơ mà cũng luôn tự tin vì ở lớp luôn đứng top đầu :D
Em cũng tương tự cụ. Có điều câu cuối là luôn đứng top đầu trốn học :))

filmonline

Xe điện
Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.
Nếu muốn đông khách, thì nhà phải giàu và nhiều mối quan hệ.

Có qua có lại mới toại lòng nhau.
Anh đến chơi nhà tôi, chơi với tôi, Tết tôi qua anh, anh qua tôi, thế mới hợp nhẽ. Chứ đừng để bố tôi hỏi, mày sang nhà nó chúc Tết mà cả năm chả thấy mặt nó đâu, thế thì mất mặt quá đi.
Mối quan hệ gần gũi thường được vun đắp bằng tình cảm thường nhật, nên nhà ít khách đều có lý do của nó cả.

Bằng lòng với cuộc sống thường nhật là ít bạn, thì Tết cũng thế, nên dạy con chấp nhận việc đó, vì hoàn cảnh nhà mình chỉ được thế. Mình không xin ai, cũng chẳng cho được ai. Thế cho nhanh cụ nhỉ?
Cụ dạy chuẩn rồi