[Funland] Chuyển vào Đắk Nông sống

international

Xe buýt
Chào cả nhà!
Em ở Hà Nội và đang có ý định chuyển vào Đắk Nông sinh sống vì quá thích thời tiết, môi trường ở đó. Nói sơ qua về hoàn cảnh gia đình em có điều kiện kinh tế khá, 2 vợ chồng gần 40 tuổi, em làm công chức, vợ làm dược phẩm (công ty nước ngoài), 2 con đang học tiểu học. Hiện em đang băn khoăn về điều kiện việc làm và học hành ở Đắk Nông:
- Cơ hội việc làm ra sao và thu nhập thế nào? Trường hợp mua đất làm nông nghiệp thì có hiệu quả không? Có khó với 1 người chưa biết gì về nông nghiệp (nhưng chịu học hỏi) không?
- Môi trường học tập có chất lượng không với chi phí mỗi cháu là 10 triệu/tháng (chưa bao gồm các lớp năng khiếu học thêm), nếu các cháu muốn học các môn năng khiếu như nhạc, hoạ, lập trình,... thì có dễ lựa chọn không?
- Giá nhà đất hiện nay ra sao, nếu muốn có mảnh đất ven hồ thì có đắt không? Trường hợp mua đất làm nông nghiệp thì giá cả ra sao?

Ở Hà Nội tắc đường nhiều nên em quen với việc di chuyển ô tô 40 phút đi làm, vậy nên các điều kiện trên em khoanh vùng 40km tính từ UBND tỉnh Đắk Nông là được. Rất mong các cụ mợ chia sẻ giúp kinh nghiệm ạ. Trân trọng cảm ơn!

Tuấn_132

Xe tải
Dân phố thì anh nên tới Bảo Lộc, mọi thứ đều tiện hơn.

dheIa

Xe điện
Đất cát gì ở đó giờ này nữa hở cụ. Mai chứng cháo ở tận trung tâm còn lộn cổ í chứ. Căng lắm :|

sieunhancutchan

Xe tăng
Chỉ nên chuyển đi nếu đã có thu nhập thụ động như kiểu vài căn nhà cho thuê ở hà nội, 1 tháng ko làm gì tiền cho thuê nhà tự động có 50 70tr vào túi thì mới chuyển đi chứ nếu vẫn còn phải hỏi vào đó công việc đi làm kiếm tiền thế nào, thu nhập ra sao thì ko nên bác ạ. Ngoài ra học hành của con cái hay an sinh xã hội như bệnh viện… cũng ko thể ngon lành được như ở hà nội được. Cái gì tốt nhất nó dồn hết về hà nội và hcm cả rồi.
Còn ba cái chuyện làm nông thì em can, đang ở điều hoà mát lạnh quen giờ cứ ra lao động chân tay vài ngày ngoài đường mà ko có điều hoà là biết có nên làm nông ngay hay ko ý mà.

BloodOwl87

Xe điện
Đắc Nông có 1 đặc điểm là bô xít cụ nhé. Có 10 mỏ boxit, 2 mỏ đã hoạt động của nhà nước là Tân rai và Nhân cơ. Trước sau cũng làm các mỏ còn lại thôi.
Vấn đề môi trường là đáng lưu ý đấy.

lanhpham

Xe điện
Được cái không khí, còn lại chán vài Hôm lại mò về, E thì nếu Hà Nội ko thích nữa, E vào Nha Trang Đà Nẵng , Vũng Tàu ,trên Tây Nguyên Buồn lắm, chưa lể chuyện học hành con cái, Rồi Bệnh viện các thứ, chắc chắn là sẽ kém hơn các Tỉnh mà e đã liệt kê ở trên

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nhớ xưa học phấn đấu để dc ở lại HN, nên cụ đi về tỉnh sau con cụ có khi lại phấn đấu ra HN hay HCM đấy, thông thường ng ta hướng tới tp lớn mà. Còn về quê hay tỉnh lẻ là khi già rồi k có nhu cầu kiếm sống mà chỉ chơi cho thoáng thì mới nên về. Đó là quan điểm của e, còn cụ tự quyết thôi, mình vui là dc chứ ng ngoài nhiều khi khó tư vấn lắm

Mr.T31283

Xe máy
Chào cả nhà!
Em ở Hà Nội và đang có ý định chuyển vào Đắk Nông sinh sống vì quá thích thời tiết, môi trường ở đó. Nói sơ qua về hoàn cảnh gia đình em có điều kiện kinh tế khá, 2 vợ chồng gần 40 tuổi, em làm công chức, vợ làm dược phẩm (công ty nước ngoài), 2 con đang học tiểu học. Hiện em đang băn khoăn về điều kiện việc làm và học hành ở Đắk Nông:
- Cơ hội việc làm ra sao và thu nhập thế nào? Trường hợp mua đất làm nông nghiệp thì có hiệu quả không? Có khó với 1 người chưa biết gì về nông nghiệp (nhưng chịu học hỏi) không?
- Môi trường học tập có chất lượng không với chi phí mỗi cháu là 10 triệu/tháng (chưa bao gồm các lớp năng khiếu học thêm), nếu các cháu muốn học các môn năng khiếu như nhạc, hoạ, lập trình,... thì có dễ lựa chọn không?
- Giá nhà đất hiện nay ra sao, nếu muốn có mảnh đất ven hồ thì có đắt không? Trường hợp mua đất làm nông nghiệp thì giá cả ra sao?

Ở Hà Nội tắc đường nhiều nên em quen với việc di chuyển ô tô 40 phút đi làm, vậy nên các điều kiện trên em khoanh vùng 40km tính từ UBND tỉnh Đắk Nông là được. Rất mong các cụ mợ chia sẻ giúp kinh nghiệm ạ. Trân trọng cảm ơn!
Quan trọng nhất là đường, trường, trạm chỗ bác định tới ntn. Xung quanh dịch vụ ra làm sao. Như cụ trao đổi ứng với thu nhập của gia đình chắc hay đưa gia đình đi chơi, ăn uống,… nên ko rõ nếu tới nơi thì trụ đc bao lâu.

Hien tro

Xe đạp
Em vào Đaknong mấy lần rồi và hay lưu trú ở thành phố Gia Nghĩa. Em mê khí hậu ở Gia Nghĩa ko bị rét như trên Đà Lạt, cũng ko nóng quá, buổi sáng còn hơi se se lạnh bác à. Thành phố này thì nhỏ, mức sống ko cao lắm. Giá nhà đất thì em thấy rẻ nhất trong các thành phố luôn í. Bác vào mua đất thổ cư tái định cư trong dấy xây quả nhà ở thì rộng và thích í. Về giáo dục em chưa nhìn thấy trường tư chất lượng nào ở Gia Nghĩa cả. Cơ hội việc làm em nghĩ cũng ko dễ ở đây.

HUNGSMUN

Xe container
Em đi Đăk Nong công tác vài lần, thấy khí hậu trong lành nhưng tối đến thì vắng vẻ buồn lắm.
Dân số ở các TP lớn luôn cao hơn hẳn các tỉnh khác, các điều kiện trường học, y tế, cơ hội việc làm luôn cao hơn...cụ đang ở HN mà quyết định chuyển đi đó là một sự dũng cảm.

TrumVietnam2

Xe tải
Cụ chủ nói làm công chức, chắc được điều vào lấy vị trí rồi lộn ra TW nên k phải lo

caisua

Xe lăn
Chỉ nên chuyển đi nếu đã có thu nhập thụ động như kiểu vài căn nhà cho thuê ở hà nội, 1 tháng ko làm gì tiền cho thuê nhà tự động có 50 70tr vào túi thì mới chuyển đi chứ nếu vẫn còn phải hỏi vào đó công việc đi làm kiếm tiền thế nào, thu nhập ra sao thì ko nên bác ạ. Ngoài ra học hành của con cái hay an sinh xã hội như bệnh viện… cũng ko thể ngon lành được như ở hà nội được. Cái gì tốt nhất nó dồn hết về hà nội và hcm cả rồi.
Còn ba cái chuyện làm nông thì em can, đang ở điều hoà mát lạnh quen giờ cứ ra lao động chân tay vài ngày ngoài đường mà ko có điều hoà là biết có nên làm nông ngay hay ko ý mà.
Em cũng tưởng điều kiện kinh tế khá là phải có thu nhập thụ động đều đặn 50-70tr/tháng rồi chứ giờ tổng tài sản tầm 15-20 tỏi em cũng chả dám liều mang hết vào đó mua đất rồi làm nông như cụ chủ vì chả mấy mà bay

anphudong

Xe buýt
Tài sản cụ có là bao nhiêu? Nếu trên 10 T thì mình thấy chọn SG nơi có sông xanh thoáng mát, trường học từ mầm non tới đại học trong bán kính 500m đủ cả. Nơi ko bao giờ ngập lụt, đường xá thông thoáng, công viên sạch đẹp, tiện ích đủ đầy.....Chứ về miền sơn cước thật ko có tương lai. Mới đây có vụ tấn công 2 trụ sở công an xã ở Tây Nguyên cũng cần cân nhắc đó.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Người ta thì vươn về HN, SG, chấp nhận bán hết gia sản, đây cụ lại đi ngược đường.
Sau này đám trẻ thế hệ kế tiếp nó lại mất công vươn về, tự nhiên cụ kéo lùi sự phát triển của gia tộc lại. =))
Nếu coi Dak-nong là nơi phát triển kinh tế để, còn HN là nơi để ở thì nên làm.

Gionam72

Xe container
1 tuần là chán ngay ấy mà. Nhà bà dì em ở ngay trung tâm tx Gia Nghĩ. À giờ lên TP rồi. Em lên chơi chỉ 2 ngày là lại té lên ông cậu trên Buôn Ma Thuột vui hơn.

muadem

Xe cút kít
Cụ có điều kiện thì cứ đến vùng đất mới: có anh em bạn bè ở đó, có nguồn lực về việc làm theo nghề nghiệp ở đó, có sẵn tiền để làm mới như mua đất trang trại mua nhà mua xe, ...
Nhưng sau này kiểu gì con cái cụ lại về HN hay SG học hành.

anphudong

Xe buýt
90% hoặc hơn dân số VN có nguồn gốc nông dân, làm nông nghiệp giỏi lắm chỉ đủ ăn, muốn giàu lên cần kinh doanh thêm nhiều thứ, thuần nông là thua. Nếu ko phải lo cơm áo gạo tiền mà chỉ nhớ về cội nguồn, thích vườn cây ao cá, khí hậu trong lành thì làm chơi chơi, khó quá thì mướn người làm để tận hưởng vui thú điền viên chứ bán mặt cho đất bán lưng cho trời thì đến nông dân chính hiệu còn khổ chứ nói gì đến dân thị thành. Mà hiệu quả kinh tế thường ko có. Vài năm sau trở về HN có khi người thân ko nhận ra nữa ấy chứ :D

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ chủ nói làm công chức, chắc được điều vào lấy vị trí rồi lộn ra TW nên k phải lo
Em nghĩ ko phải vì nếu cán bộ nguồn đc cử về công tác tại địa phương cho đủ vị trí rồi kéo lại ra tw thì sẽ ko cần hỏi cái vế làm nông làm gì :D

Em cũng tưởng điều kiện kinh tế khá là phải có thu nhập thụ động đều đặn 50-70tr/tháng rồi chứ giờ tổng tài sản tầm 15-20 tỏi em cũng chả dám liều mang hết vào đó mua đất rồi làm nông như cụ chủ vì chả mấy mà bay
Nói chung em thấy chỉ có 1 dạng bỏ phố về làng mà làm nông nghiệp thành công được là đội học nông nghiệp ra và có nghề về nông nghiệp rồi thì may ra về quê làm nông mới có lãi chứ chân ướt chân ráo chưa có kinh nghiệm về làm thì 99% là chết sặc sau vài bữa ngay.
Nói chung làm nông mà tay ngang thì phải có thu nhập thụ động thoải mái lo cho cuộc sống và gia đình rồi thì mới theo đam mê được chứ vẫn còn băn khoăn khoản công việc rồi thu nhập thì ko áp dụng cách bỏ phố về quê này được. Google cái là ra cả đống tấm gương bỏ phố về quê được vài tháng 1 năm là lại lóc cóc quay về thành phố :D

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe buýt
Cái này có giống cách đây 40 năm đi kinh tế mới không các cụ?
AÀ, có nét giống là tự nguyện lên đường tìm sinh kế, quên đi những buồn vui nơi chốn cũ mà hy vọng ở tương lai tại miền đất mới.
Dưng mà giờ đi là phải tự mình lo từ A đến Z ko có trợ giúp gì của nhà nước. Đi kinh tế mới trước kia thì địa phương xóa nợ, cấp đất, dựng nhà, bao ăn trong suốt năm đầu khi đi lập nghiệp. Vùng kinh tế mới HN ở Lâm Đồng giờ thành huyện Lâm Hà với những ai ở lại thì cũng có của ăn của để còn đa phần thì lại trở về quê cũ cả rồi!