[Funland] Chuyện vay ngân hàng theo kiểu bia kèm lạc

ninhbinhnew

Xe tải
Tài sản thế chấp có bh là ok rồi chứ nhể ? Tài sản thế chấp nhẽ nó là bảo hiểm cho món vay rồi !

đúng vậy

nhưng bánh vẽ là vậy , bây giờ nghĩ đủ cách móc , moi tiền khách , nghĩ đủ lý do để moi ,

lamthanhngoc

Xe tải
Thế là bố láo rồi cụ thớt ạ, cụ cứ đưa thẳng tên NH lên đây, trên OF này khối cụ mảng này sẽ tư vấn cụ nhiệt tình luôn. Đừng để cái trò mất dạy đó của thằng ôn kia làm lỡ mất cơ hội mua nhà cụ ạ.
Em đã dính vụ bia kèm lạc của cả Toy và BIDV. Chuyển sang bên Bank khác cũng vậy thôi. Còn hãng ô tô khác thì em chưa thử nên chưa biết.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
đúng rồi, nhà em cũng vài lần làm việc với BIDV thấy làm việc rất nhanh. khoảng 3-4 năm trước có 1 cậu làm luôn bắt mua khoản bảo hiểm khoản vay. nhưng khoảng 2 năm nay em được 1 bạn làm rất tốt, không bắt buộc mua bảo hiểm khoản vay. hỗ trợ hết mình, nhiệt tình. vay 500 mà bồi dưỡng tiền uống nước vài triệu bạn ấy bảo: thôi kinh tế khó khăn, anh cứ tập trung mà lo làm ăn, em không nhận đâu.
Không phải bạn ấy dỗi đâu ạ. mà em có vay sau cũng vậy.
Do đó tùy từng người thôi.
BIDV ngon cụ ạ, lãi tốt và phạt trả trước rất thấp.
MB thì em cạch, từ dịch vụ KH doanh nghiệp cho đến KH cá nhân!
VP bank thì hồi cần tiền em vay tín chấp, thấy cũng hợp lý. Nhưng bên đấy trước sau ko như một, nên em cũng next lâu rồi!

nghienruou

Xe điện
Em vào hóng tên ngân hàng để né.

Thôi coi như là khoản lương hưu 15 năm nữa vậy cụ , cứ nghĩ thế cho nhẹ đầu .

Tốt cho mình như nào cụ?
Có sự cố thì bảo hiểm đền ngân hàng mình ko được gì
Ko sự cố bảo hiểm ăn ko 8% số tiền vay. Mình gánh thêm 1 năm lãi
Chắc cụ đọc chưa kỹ rồi . Cụ chủ topic bị ép mua kèm gói bảo hiểm nhân thọ , tiền vẫn còn đấy chứ có mất đi đâu .

Cap Còm

Xe tăng
Tốt cho mình như nào cụ?
Có sự cố thì bảo hiểm đền ngân hàng mình ko được gì
Ko sự cố bảo hiểm ăn ko 8% số tiền vay. Mình gánh thêm 1 năm lãi
BHNT khi xảy ra sự cố thì mình được đền, ko sự cố thì mình lấy tiền về có 1 tí ti lãi. Tùy người cho là tốt hay không, riêng E đã mua mấy cái rồi. Có điều ở đây là bị ép buộc ngoài ý muốn và khá nặng gánh với chủ thớt.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt nói ko hết ý mà cũng có thể do cụ chủ chỉ hiểu được như vậy.
Ngân hàng nào cũng thế thôi, muốn vay lãi suất ưu đãi thì phải mua thêm cái gì đó như bảo hiểm,.. Ko thì cứ lãi suất bình thường mà trả.
Đâu nó cũng vào tiền mình hết.
Làm nghề nào ăn nghề đấy, nói chung ở xứ mình chả có cái gì gọi là ưu đãi hay hỗ trợ free đâu, kiểu gì nó cũng tìm cách vặt lại :D, muốn ưu đãi thì lên tivi mà vay nhá, đành chấp nhận thôi:P

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
2018 em vay tín chấp của Vpbank, cũng bị dính 1 cú Bh nhân thọ như này. Mấy e nhân viên nó nói bắt buộc phải mua mới giải ngân, mà bảo hiểm tử kỳ thì chúng nó đã bắt e mua trước đấy rồi. Em gọi hotline thì bọn nó xin lỗi và em vẫn vay đc nhưng mấy em nhân viên hôm sau e ra gặp mặt hằm hằm nhìn e như kẻ thù vậy.
Bọn Vpbank này còn có cái trò chưa đến hạn đã gọi điện nhắn tin giục khách thanh toán, rất phiền hà, y bank cột điện. Em thề từ giờ cạch cmn cái bọn ăn cướp này.
Nghe nói nó liên quan đến bọn FE credit gì đấy hả cụ, nên em cũng ko chơi vs nó :D

richsea2222

Xe tải
Các cụ nhát thật,

Không có chuyện ép mua bảo hiểm nhân thọ mới giải ngân nếu hồ sơ khách hàng đã đầy đủ. Và ngay từ đầu khi tiếp nhận hồ sơ nhân viên ngân hàng không hề nói điều này với khách hàng.

Em chỉ cần lấy ví dụ thế này. Em mua nhà , đã đặt cọc. Ngân hàng không giải ngân đúng khoản vay như đã cam kết khiến em không mua được nhà, thì ngân hàng sẽ phải chịu bồi thường thiệt hại đó ( tiền cọc) nếu lỗi chủ quan thuộc về ngân hàng.
Ý trên của cụ thì em chưa nói đến, em nói cái ví dụ cụ đưa ra thôi là cụ lấy căn cứ nào để yêu cầu NH bồi thường thiệt hại khi hợp đồng chưa được ký và nếu đòi bồi thường thì xác định mức độ thiệt hại theo như thế nào?. Nhiều trường hợp Hợp đồng tín dụng đã ký giữa NH và khách hàng nhưng sau đó NH vẫn từ chối giải ngân mà vẫn đúng luật nhé (NH người ta cũng đã tính đến những trường hợp này).

canhhoabatdiet

Xe container
Chuyện Toyota bán bia kèm lạc ở xứ ta chắc chẳng bác nào chưa nghe qua, còn chuyện muốn ngân hàng giải ngân phải mua kèm bảo hiểm thì đây là lần đầu em được biết.

Đầu đuôi là hai vợ chồng em đã chốt mua căn của 1 cụ trên chợ bất động sản OF (Cái này chắc hôm nào phải cảm ơn riêng các min mod). So với giá tiền thì căn đấy rẻ mà cụ ấy đúng là chủ lại cho em giá tình thương OF nữa nên ưng càng thêm ưng nhưng tài chính của em hơi ngắn vì vậy vẫn phải vay thêm bank 300tr nữa. Theo kế hoạch thì em rút sổ tiết kiệm ở ngân hàng em gửi rồi vay thế chấp tài sản để được giải ngân 300tr kia luôn ở ngân hàng đó nhưng đây chắc chắn sẽ là lần cuối cùng em phát sinh giao dịch với ngân hàng này -_-!. Trước giờ em toàn gửi chứ chưa vay bao giờ vì vậy em đã cẩn thẩn và hỏi rất kỹ giấy tờ cũng như các khoản phí cần phải đóng. Ban đầu mọi thứ đều suôn sẻ, nhân viên tư vấn cũng hẹn em ngày giải ngân luôn! chắc mẩm đã xong nên em chốt luôn với cụ OF bán nhà ngày giao tiền. Đây chính là sai lầm lớn nhất của em :(. Rồi vẫn là cậu nhân viên chắc chắn khoản vay của em sẽ được giải ngân đúng thời gian dự kiến đấy gọi cho em kêu khoản vay của em không thành công rồi gợi ý em mua gói bảo hiểm nhân thọ và bảo hiểm khoản vay thì sẽ đạt đủ điều kiện. Lúc đấy em mới ngớ người ra, cảm giác như mình bị lừa! Nhưng vì trót chốt thời gian giao tiền với tiếc công tìm được căn ưng và cũng ngại với cụ OF kia nên em bị rơi vào thế bí! Mặc dù em đã có bảo hiểm nhân thọ ở Manulife và đã phải trả nhiều khoản phí trước đó nhưng vẫn phải đồng ý mua thêm bảo hiểm của ngân hàng để được giải ngân đúng thời gian dự kiến. Chốt lại, em phải mua bảo hiểm của ngân hàng trị giá 25tr để có khoản vay 300tr.

Việc ngân hàng ép khách hàng phải mua bảo hiểm là sai hay đúng vậy các bác, có chính sách nào của họ quy định rõ ràng không hay phía ngân hàng và nhân viên của họ tự hiểu với nhau vậy! em cảm giác như bị họ lừa vậy L
Em đã và đang vay tín dụng của MB. Em thấy MB khá lươn lẹo và vẫn đang cay bọn nó, ban đầu nó cũng nhiệt tình, nhưng đến bước cuối nó gài mua bảo hiểm, em bảo anh không có tiền nên đi vay, giờ anh vay thêm 1 khoản để mua bảo hiểm nữa? Thôi các em ạ! Các em làm nghề thì cũng cần có tâm chút, ... và em không mua bảo hiểm nhé. Sau khi từ chối mua bảo hiểm nó soạn lại hợp đồng cho vay với lãi suất cao chót vót (tsb chúng nó). Các cụ gửi tiết kiệm thì em không rõ nhưng vay thằng MB mua đất, mua nhà, ... thì nên cạch mặt nó ra: bán bảo hiểm gài khách hàng y như cụ đang thuật lại, tráo trở ra trò khi khách không mua bảo hiểm, ...

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Bài học cho các cụ cần tiền vay thế chấp ngân hàng, các cụ vào đặt thẳng vấn đề với nhân viên tín dụng: tôi cần tiền, tôi có tài sản thế chấp hợp pháp, tôi không muốn mua bảo hiểm, không muố mất phí "loanh quanh". Tất nhiên phí công chứng là mình chịu.
Và nói thằng luôn với nhân viên tín dụng: em làm xong anh cho 500-1 củ uống nước. Còn nếu không thích thì không cho cũng không sao.
Và đón ý nhân viên tín dụng xem nó có cho mình vay không. Hỏi luôn là có cho vay không? Không cho vay để anh biết đường sang ngân hàng khác.
Các cụ lưu ý đọc rõ hợp đồng vay nhé! Lãi suất năm đầu, năm tiếp theo, ...

DTV

Xe tăng
Cụ nào vay công ty lẫn cá nhân mà thích không kèm lạc thì ới bên em :) ... hehe ...các cụ phải trả gì gạch đầu dòng tính rõ luôn từ khi mới tiếp cận, các cụ ưng mới tiếp cận hồ sơ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thế bên đó ko mất phí Thẩm định tài sản thế chấp (Công ty thẩm định giá độc lập về thẩm định) với Bảo hiểm khoản vay ạ. Hình như 180k/năm ạ.
Cái đó là cái chi phí cứng chứ lão
Không ạ, em chả mất xu nào cho những khoản đó.

khanhtx8

Xe tăng
Chuyện Toyota bán bia kèm lạc ở xứ ta chắc chẳng bác nào chưa nghe qua, còn chuyện muốn ngân hàng giải ngân phải mua kèm bảo hiểm thì đây là lần đầu em được biết.

Đầu đuôi là hai vợ chồng em đã chốt mua căn của 1 cụ trên chợ bất động sản OF (OF nhà mình có cái box Bất động sản này uy tín cực, thông tin rõ ràng, giá công khai luôn, ban đầu em cũng khá bất ngờ nhưng tìm hiểu kỹ thì hóa ra trên đấy toàn người thật nhà thật, cò mồi chắc đói ăn nên chạy hết rồi). So với giá tiền thì căn đấy rẻ mà cụ ấy đúng là chủ lại cho em giá tình thương OF nữa nên ưng càng thêm ưng nhưng tài chính của em hơi ngắn vì vậy vẫn phải vay thêm bank 300tr nữa. Theo kế hoạch thì em rút sổ tiết kiệm ở ngân hàng em gửi rồi vay thế chấp tài sản để được giải ngân 300tr kia luôn ở ngân hàng đó nhưng đây chắc chắn sẽ là lần cuối cùng em phát sinh giao dịch với ngân hàng này -_-!. Trước giờ em toàn gửi chứ chưa vay bao giờ vì vậy em đã cẩn thẩn và hỏi rất kỹ giấy tờ cũng như các khoản phí cần phải đóng. Ban đầu mọi thứ đều suôn sẻ, nhân viên tư vấn cũng hẹn em ngày giải ngân luôn! chắc mẩm đã xong nên em chốt luôn với cụ OF bán nhà ngày giao tiền. Đây chính là sai lầm lớn nhất của em :(. Rồi vẫn là cậu nhân viên chắc chắn khoản vay của em sẽ được giải ngân đúng thời gian dự kiến đấy gọi cho em kêu khoản vay của em không thành công rồi gợi ý em mua gói bảo hiểm nhân thọ và bảo hiểm khoản vay thì sẽ đạt đủ điều kiện. Lúc đấy em mới ngớ người ra, cảm giác như mình bị lừa! Nhưng vì trót chốt thời gian giao tiền với tiếc công tìm được căn ưng và cũng ngại với cụ OF kia nên em bị rơi vào thế bí! Mặc dù em đã có bảo hiểm nhân thọ ở Manulife và đã phải trả nhiều khoản phí trước đó nhưng vẫn phải đồng ý mua thêm bảo hiểm của ngân hàng để được giải ngân đúng thời gian dự kiến. Chốt lại, em phải mua bảo hiểm của ngân hàng trị giá 25tr để có khoản vay 300tr.

Việc ngân hàng ép khách hàng phải mua bảo hiểm là sai hay đúng vậy các bác, có chính sách nào của họ quy định rõ ràng không hay phía ngân hàng và nhân viên của họ tự hiểu với nhau vậy! em cảm giác như bị họ lừa vậy L
Tầm này tín dụng đang thừa, tầm 1 2 tháng nữa mới hết và Q3 là hết, ko vay ở đây thì vay chỗ khác, 300 chứ có nhiều nhặn gì mà cụ phải nhũn nhặn với bọn đó ( các cụ làm ngân hàng thông cảm, nhưng cái bọn như vậy xứng đáng gọi như thế ). Cụ mất 25tr cho khoản vay 300tr nếu tính vào lãi thì quá là cao :))

Cách đây 2 tuần ông bạn em vừa vay 7 củ ở VCB, còn cò kè phí phạt xuống 0.5%, dĩ nhiên đó là dân chuyên nên nó bố bảo dám lạc với dồi

Chỉnh sửa cuối:

nhutuan79

Đi bộ
cái bảo hiểm nhân thọ ít ra còn có tác dụng, chứ khốn nạn nhất là cái khoản bảo hiểm khoản vay, mình hỏi bảo hiểm đó sẽ giải ngân khi nào thì nó éo nói.

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà cháu mua bia phải kèm....vỏ lạc!
Do phải đóng thuế TNCN cho căn nhà thừa kế, nhà cháu vác sổ tiết kiệm còn gần 1/2 tháng mới đáo hạn, ra chính N.H phát hành sổ xin vay.
Thẩm định đúng vài cáo click chuột, em NV báo theo quy định mới, nhà cháu phải mỡ 1 TK vãng lai. Nhà cháu ngớ người, hỏi: "Ơ, tôi vay & lấy tiền mặt để sử dụng ngay, đâu cần phải chuyển vào TK rồi lạo phải rút cho lằng nhằng?". Rep: "Quy định là thế!"
Đành phải rít ví đưa 50K dù xác định sẽ ko bao giờ phải xài TK này.:T