[Funland] Classical Guitar gẩy by FeRAM

FeRAM

Xe điện
Đúng rồi. Phải có Thày và tập nghiêm túc thì chắc chắn tầm 1 năm là làm được. Thường bọn em tập khoảng 2 buổi/tuần thôi. Bơi 1 000m thì không khó. Nhưng bơi 1 000m trong 20 min thì khó đấy, :D.

Bơi dài, lần dài nhất, em bơi hơn 6 000m trong khoảng 2h30min, trên hồ Hòa Bình. Giờ thì chơi nhẹ nhàng, mỗi lần khoảng 3 400m trong khoảng gần 1h30min.

botom

Xe tăng
Ko phải vấn đề cường độ cụ ạ. Và cũng ko phải chuyện bài hay là khẩu vị, mà là cái chất. Trên youtube có rất nhiều video người chơi thể hiện nhiều phong cách trên cùng 1 tác phẩm. Nghe cái là mình biết là họ đang chơi rock, chơi jazz hay chơi pop vì họ đánh ra được cái chất họ muốn thể hiện. Như trường phái cụ đang theo nó thuộc cổ điển Châu Âu, để mà đánh ra được cái chất đấy mỗi tập thôi ko bao giờ có thể đánh được, cụ cần cả nghe rất rất nhiều nhạc cổ điển nữa. Mà kể cả cụ thể hiện được đi nữa thì cũng ko nhiều người có thể nghe hiểu được. Nếu cụ quyết tâm theo chuyên nghiệp cổ điển thì chả nói, đằng này lại nghiệp dư. Xây tường làm móng thì đương nhiên là thế, nhưng trước khi xây thì cũng nên có định hình mình định xây cái gì, xây trong bao lâu nữa chứ. Nếu ko có mục tiêu cụ thể thì có khi cả đời chỉ toàn xây tường làm móng. Vì em thấy tương lai ko sáng lắm, đường cần đi quá dài để có kết quả gì đó nên em mới đề xuất cụ tường, móng có khi chỉ cần đủ dùng cho 1 căn nhà độ 2 3 tầng, rồi nhanh nhanh chóng chóng sớm có cái nhà, có khi có ích hơn việc cố chú tâm làm móng cho nhà vài chục tầng. Cụ cứ suy nghĩ
Em nghĩ có thể do cụ FeRam thu hình, thu âm, nên cũng hơi căng thẳng tập trung, cố gắng đánh đúng, sạch sẽ không lỗi, nên hơi bị thiếu cảm xúc chút xíu. Nếu cụ ý vẫn chơi những bài này liên tục, năm sau có lẽ sẽ khác, và nhiều cảm xúc hơn. Em tham gia ý kiến chút xíu, nếu có gì không phải, mong cụ FeRam bỏ quá cho.

lx125_black

Xe container
Anh Ram lắm tài lẻ quá. ứng dụng vật lý sóng âm vào dây đàn có khác hay ghê :D

Reevesff785

Xe đạp
Tiếng đàn của cụ Ram hơi bị choé, hơi phô. Trước khi đổ cho đàn thì cụ nên xem lại móng hay góc độ gảy của mình. Tiếng đàn nghe phải tròn, mọng, "béo" , thì dù chơi tempo chậm như cụ nghe cũng thấy hay rồi , k cần đánh nhanh.
Hồi trước em tập cả chục năm rồi thấy tiếng đàn mình cũng kiểu thế này. Xong tự xem xét luyện lại từ đầu luôn. Bây giờ thì đánh đàn lởm nghe cũng thấy hay cụ ạ . Nhưng mà em chơi kỹ thuật kiểu không dùng móng nên tiếng đàn vốn nó đã ấm hơn rồi.

FeRAM

Xe điện
Tiếng đàn của cụ Ram hơi bị choé, hơi phô. Trước khi đổ cho đàn thì cụ nên xem lại móng hay góc độ gảy của mình. Tiếng đàn nghe phải tròn, mọng, "béo" , thì dù chơi tempo chậm như cụ nghe cũng thấy hay rồi , k cần đánh nhanh.
Hồi trước em tập cả chục năm rồi thấy tiếng đàn mình cũng kiểu thế này. Xong tự xem xét luyện lại từ đầu luôn. Bây giờ thì đánh đàn lởm nghe cũng thấy hay cụ ạ . Nhưng mà em chơi kỹ thuật kiểu không dùng móng nên tiếng đàn vốn nó đã ấm hơn rồi.
Vâng. Cảm ơn cụ nhận xét. Gọt giũa tiếng đàn là hành trình không có hồi kết. Chơi không móng thì tiếng đỡ chóe hơn nhưng đục, nghe cũng không phê lắm. Cũng có nhiều nghệ sỹ nổi tiếng thế giới chọn cách chơi không móng.
Cụ có clip thì share lên chođông vui.

dongnat123

Xe container
Lâu lâu em đưa clip ông con đang tập, chủ nhật tuần này trả bài thầy. Clip em quay sau quạt nên tiếng gió hơi nhiễu, ông con không dùng móng nên âm trầm hơn (từ bé đến lớn chưa người nào cắt được móng chân móng tay cho nó, dọa mãi mà không ăn thua)

mabu44

Xe tăng
Em hóng cụ nào thanh lý đàn classic để em ôm ép cho cu con học.
Mới tập chơi thì chọn loại đàn classic nào hợp lý hả các cụ/?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em hóng cụ nào thanh lý đàn classic để em ôm ép cho cu con học.
Mới tập chơi thì chọn loại đàn classic nào hợp lý hả các cụ/?
Tùy kinh phí cụ dự chi thôi ! Mua cây Ba Đờn 1tr cũng vẫn tập được hết .

dongnat123

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện

dongnat123

Xe container
Qua vỡ lòng rồi cụ ơi. Học thêm tầm 5 năm nữa thì sẽ ảo tung chảo cụ ạ.
Em thấy thầy nói chuyện vẫn phải học lý thuyết nhiều, cái món cổ điển này học bài bản để chơi ngang với truyền tay, truyền miệng lâu thật :D

dzoro

Xe điện
Em thấy thầy nói chuyện vẫn phải học lý thuyết nhiều, cái món cổ điển này học bài bản để chơi ngang với truyền tay, truyền miệng lâu thật :D
Mưa dầm thấm lâu cụ ơi. Quan trọng là giữ được sự yêu thích và kiên trì cho con. Học lên các thế tay, hợp âm của các bài khó hơn sẽ đau tay hơn nhiều và khi đó sự động viên, khen ngợi của cha mẹ và thầy giáo sẽ rất quan trọng.

dongnat123

Xe container
Mưa dầm thấm lâu cụ ơi. Quan trọng là giữ được sự yêu thích và kiên trì cho con. Học lên các thế tay, hợp âm của các bài khó hơn sẽ đau tay hơn nhiều và khi đó sự động viên, khen ngợi của cha mẹ và thầy giáo sẽ rất quan trọng.
Cảm ơn cụ, chơi hay học còn tùy duyên và năng khiếu nữa. Em định cho cháu học chơi giao lưu văn nghệ là chính thì học khoảng mấy năm là được, mục đích đánh được các bài trung bình khá, các bài khó thì nghe dân chuyên nghiệp chơi :D

jonhnynguyen

Xe tải

xukthal

Xe lăn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chịu khó kiên trì chút , tuy lâu nhưng sau này sẽ có căn bản vững vàng rồi thì chả sợ bài nào hết !
Nâng cấp đàn thì nhớ em nhé :P

dongnat123

Xe container
Chịu khó kiên trì chút , tuy lâu nhưng sau này sẽ có căn bản vững vàng rồi thì chả sợ bài nào hết !
Nâng cấp đàn thì nhớ em nhé :P
Chắc em cho học 4 năm nữa xong cho học quạt chả 1 năm, sau đi lòe gái hốt hền :D

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Chắc em cho học 4 năm nữa xong cho học quạt chả 1 năm, sau đi lòe gái hốt hền :D
F1 nhà em học được tầm 5 năm, con vẫn tiến bộ, nhưng phải 2 năm trở lại mới có đột phá thấy rõ. Nói để cụ thấy là đôi khi nó còn phụ thuộc vào thể chất nữa cụ ạ.