Chi hội CLB ảnh KCC

nothinghd

Xe điện
Em cũng không hiểu lắm nhưng như này chỉ chụp gần và chụp hoa em thấy còn tạm tạm chứ chụp xa zoom lên 85 thì nó cho ra ảnh như thế đấy, nhìn ảnh raw có vẻ ổn hơn, mang tiếng là f2.8 nhưng cứ đẩy f lên cao là có vấn đề ngay, chụp bằng con kit còi ngày xưa còn thấy ảnh ổn hơn, mấy cả em này ảnh rõ ràng chả có chiều sâu tẹo nào, tương phản màu sắc không rõ nét nhìn cứ nông toẹt.
Cụ chuyển sang X100 đi cụ em này hay lắm
chụp phong cảnh cụ để khẩu lớn không có vấn đề thì mới lạ :(, bản thân con kít còi cụ nói, khi cụ zoom lên 55, thì khẩu cụ có cố há ra thì nó cũng chỉ là f5.6, thậm chí trị số f còn to hơn nữa ý - vậy thì hẳn nhiên ảnh nó sâu hơn là cụ chụp phong cảnh ở khẩu loanh quanh 2.8-4 rồi :((

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng
Em xử lý lại bằng Capture NX2 như này các cụ thấy có ổn hơn không (em đẩy Saturation lên tẹo)

BlackTSB

Xe tải
Em cũng không hiểu lắm nhưng như này chỉ chụp gần và chụp hoa em thấy còn tạm tạm chứ chụp xa zoom lên 85 thì nó cho ra ảnh như thế đấy, nhìn ảnh raw có vẻ ổn hơn, mang tiếng là f2.8 nhưng cứ đẩy f lên cao là có vấn đề ngay, chụp bằng con kit còi ngày xưa còn thấy ảnh ổn hơn, mấy cả em này ảnh rõ ràng chả có chiều sâu tẹo nào, tương phản màu sắc không rõ nét nhìn cứ nông toẹt.
Cụ chuyển sang X100 đi cụ em này hay lắm
Cụ thử chụp lại cho em 1 cái ảnh phong cảnh ở khẩu f/8 xem nào. Đối với đa số các ống thì khẩu f/8 là khẩu cho độ nét tốt nhất.

vungocanhxd

Xe tăng
Em up lên hai tấm ảnh gốc chưa hề có tí chình sửa để các cụ nhận xét, một cái chụp hoa f4 và một cái chụp cảnh f8(anh để raw wm nghiệm thấy một điều nếu không dùng nik soft thì như dở hơi còn dùng nik soft thì phải loại bỏ mạng nếu không chậm kinh khủng). Cá nhân em thấy con ống này chụp hoa với chụp ái khá đẹp nhưng chụp phong cảnh thì như mứt.

vungocanhxd

Xe tăng
chụp phong cảnh cụ để khẩu lớn không có vấn đề thì mới lạ :(, bản thân con kít còi cụ nói, khi cụ zoom lên 55, thì khẩu cụ có cố há ra thì nó cũng chỉ là f5.6, thậm chí trị số f còn to hơn nữa ý - vậy thì hẳn nhiên ảnh nó sâu hơn là cụ chụp phong cảnh ở khẩu loanh quanh 2.8-4 rồi :((
Em chưa bao giờ chụp phong cảnh trên f6.3 cụ ạ trừ khi chụp hoàng hôn mà không có chân và không có tiền cảnh

BlackTSB

Xe tải
Cái ảnh phong cảnh chụp = f/8 của cụ bị nhòe rồi, cụ đứng trên thuyền chụp hay sao mà nhòe thế

Orient Sea

Xe điện
Với mục đích trao đổi về kỹ thuật chụp ảnh thì cụ Vungocanhxd nên đưa lô ảnh trên sang CLB nhiếp ảnh KCC thì hơn.

vungocanhxd

Xe tăng
Với mục đích trao đổi về kỹ thuật chụp ảnh thì cụ Vungocanhxd nên đưa lô ảnh trên sang CLB nhiếp ảnh KCC thì hơn.
Ban đầu em không định trao đổi, thôi cụ move giúp em sang bên kia
Cái ảnh phong cảnh chụp = f/8 của cụ bị nhòe rồi, cụ đứng trên thuyền chụp hay sao mà nhòe thế
Chính xác, em biết là nó nhòe do đứng trên thuyền chụp nhưng em up lên để cụ đánh giá lại màu sắc, cụ không thấy nó nhợt nhạt như chết trôi ấy à

BlackTSB

Xe tải
Vụ nhợt nhạt như chết trôi thì nhièu lí do lắm cụ ạ chẳng hạn như các set thông số trong máy, cảnh vật thực tế, hướng ánh sáng... Cái này em nghĩ cụ nên đọc các sách basic về nhiếp ảnh sẽ rõ ạ.

nothinghd

Xe điện
Vụ nhợt nhạt như chết trôi thì nhièu lí do lắm cụ ạ chẳng hạn như các set thông số trong máy, cảnh vật thực tế, hướng ánh sáng... Cái này em nghĩ cụ nên đọc các sách basic về nhiếp ảnh sẽ rõ ạ.
Chuẩn đét.

Cụ đùi phải thấy rằng trong cái ảnh chụp hoa trạng nguyên của cụ, cụ đứng tĩnh, khoảng cách từ máy tới mái nhà không xa lắm :D phần hoa đỏ và nhà tương phản mạnh, thêm nữa là cụ đứng xuôi sáng... chừng đấy yếu tố nó làm cho cái ảnh gốc của cụ nó trong, rực rỡ và sắc nét hơn ạ.

Còn phát phong cảnh của cụ ở hình 2, cụ hoàn toàn có đầy đủ...yếu thế :( vị trí đứng ko vững, tốc ko đủ lớn để bù cái tròng trành của thuyền, và cái làm cho ảnh cụ nhợt nhạt rõ nhất là cụ chụp hơi bị ngược sáng :(, hơn nữa cảnh cụ chụp không có màu sắc nào thực sự nổi bật để máy nó tính toán và làm cho tương phản tốt hơn.

Bản thân Ni D90 màu sắc rất ấm, nó rực rỡ hơn và không ngả ám xanh như D300 (Cà thì em không bít vì em chưa dùng bao giờ), em nghĩ cụ vẫn chưa khai thác được hết ưu điểm của em D90 này đâu ạ.

BlackTSB

Xe tải
D90 chụp mầu lên đẹp lắm cụ ạ, gì chứ chắc chắn là hơn con Cà ghẻ 450D của em. Cụ lưu ý la hướng ánh sáng cực kỳ quan trọng, nhất là nếu cụ muốn chụp được cái nền trời xanh lét đầy mê hoặc thì cụ phải nhìn hướng rất kỹ truóc khi chụp. Chả thế mà khi nào di chụp em cũng phải tính trước la tại thời điểm chụp thì cái cảnh em định chụp có thuận nắng hay không

Orient Sea

Xe điện
Đúng thế, màu D90 thuộc loại chuẩn nhất trong các dòng máy của Nikon rồi. Nếu dùng nó còn thấy chán thì thật khó để chọn máy khác đó.

blackcarens

Xe buýt
Em chưa bao giờ chụp phong cảnh trên f6.3 cụ ạ trừ khi chụp hoàng hôn mà không có chân và không có tiền cảnh
Em nghĩ lô ảnh của cụ bị ám mờ do thời tiết thôi, em nhìn trời đục như thế chụp ra ảnh trong mới lạ :) còn để khẩu bao nhiêu là do cụ thôi, ko ảnh hưởng nhiều đến ảnh đâu. Em chụp cảnh tuyền để 2.8 chả làm sao cả, ảnh vẫn ra chả khác gì để 5.6 hay 8 cả. Cụ thích long lanh thì đẩy saturation trong máy lên một chút là ra ảnh long lanh ngay

vungocanhxd

Xe tăng
Cảm ơn các cụ góp ý, em là em đang nói đến con ống 24-85 chứ có dám chê Ni D90 đâu ạ. Còn về cơ bản bây giờ em thích Cà hơn vì Cà màu sắc trầm hơn, mọng hơn hợp với tính cách của em với lại nếu dùng FF thì Cà rẻ hơn (như là con nầm dê cụ Nothing nói) Ống thì hiện nay Cà phổ biến hơn nên thuê cũng dễ, mua thì L lại có giá rẻ hơn Nano thế nên xét theo các yếu tố thì nó phù hợp với em hơn. Tuy nhiên đó là chuyện thích hay không thích thôi còn bây giờ cuối năm em cũng chẳng có đủ xèng để chuyển nên đó là kế hoạch của năm sau ạ

BlackTSB

Xe tải
Cụ mà bán rẻ bộ Nilon thì để lại cho em nhe :D, hay cụ đổi máy với em :D

nothinghd

Xe điện
Cảm ơn các cụ góp ý, em là em đang nói đến con ống 24-85 chứ có dám chê Ni D90 đâu ạ. Còn về cơ bản bây giờ em thích Cà hơn vì Cà màu sắc trầm hơn, mọng hơn hợp với tính cách của em với lại nếu dùng FF thì Cà rẻ hơn (như là con nầm dê cụ Nothing nói) Ống thì hiện nay Cà phổ biến hơn nên thuê cũng dễ, mua thì L lại có giá rẻ hơn Nano thế nên xét theo các yếu tố thì nó phù hợp với em hơn. Tuy nhiên đó là chuyện thích hay không thích thôi còn bây giờ cuối năm em cũng chẳng có đủ xèng để chuyển nên đó là kế hoạch của năm sau ạ
cái cụ nói là rẻ hơn đới chỉ tương đối thôi. 5DII chừng 43tr, còn D700 thì cỡ 45tr. Lên FF rồi thì ko chơi ống còi được, cũng phải đầu tư ối xèng cho ống :-&, FF + L ~ = 70-80tr, nếu chụp ảnh vẫn ra nhờ nhờ như xác chết thì sao hả cụ ~X( em nghĩ sang năm mà cụ cố được thì làm em 1Dx ý, đảm bảo màu sắc sẽ như cụ mong muốn ạ :)

Cụ mà bán rẻ bộ Nilon thì để lại cho em nhe :D, hay cụ đổi máy với em :D
:)) cụ tỉnh thế

vungocanhxd

Xe tăng
cái cụ nói là rẻ hơn đới chỉ tương đối thôi. 5DII chừng 43tr, còn D700 thì cỡ 45tr. Lên FF rồi thì ko chơi ống còi được, cũng phải đầu tư ối xèng cho ống :-&, FF + L ~ = 70-80tr, nếu chụp ảnh vẫn ra nhờ nhờ như xác chết thì sao hả cụ ~X( em nghĩ sang năm mà cụ cố được thì làm em 1Dx ý, đảm bảo màu sắc sẽ như cụ mong muốn ạ :)
Cái chính là em vưỡn thích sắc màu của Cà chớ không phải chuyện khác, nhất thiết là phải ống L đã còn Bo dì tính sau

Orient Sea

Xe điện
Có mấy cái ảnh chụp hôm đi Bát Tràng, chẳng biết nắm vào đâu, cứ đưa lên đây vậy

Họa sĩ đường phố

Một bức tranh của họa sỹ này